Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าสั่ง LM4780 ร่วมด้วยครับ

Comment

• ใกล้ ได้ทำแล้ว

Comment

• Originally posted by YON7848 View Post
        ใกล้ ได้ทำแล้ว
        รอชม @_@..........ครับ
        ...................................

ใครทราบ บ้างครับ แกน C core

น่าจะ... ประมาณนี้ครับ...

หาซื้อได้ที่ไหนได้บ้าง ครับ...จะลองสั่งพันดู... (ถ้าหาได้ อ่ะนะ)
        Last edited by jinn; 30 Jan 2012, 16:04:16.

Comment

• จากที่เคยโพสถามในบางเรื่องเกี่ยวกับภาคขยาย วันนี้เครื่องเป็นรูปเป็นร่างละ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
          5xLM1875+1xLM3886 5.1 amp

Comment

• Originally posted by Zepherous View Post
            จากที่เคยโพสถามในบางเรื่องเกี่ยวกับภาคขยาย วันนี้เครื่องเป็นรูปเป็นร่างละ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
            5xLM1875+1xLM3886 5.1 amp

มีเสียงจี่ฮัมบ้างไหมครับ

Comment

• อาการเสียงจี๊ดๆที่ผมเคยเล่าไปเมื่อก่อน ผมลองทำภาคจ่ายไฟไห้ออฟแอมป์ใหม่(ใช้หม้อแปลง)ของเดิมใช้ไฟในบอร์ดคอม รู้สึกเสียงมันเบาลงจนแทบไม่ได้ยินแล้ว(ใส่หูฟัง) รู้สึกว่าเสียงจะสงัดขี้นเลยและเสียงนิ่งขี้นเยอะ แต่เสียงจี๊ดๆแทบไม่ได้ยินมันคงมาจากภาคจ่ายไฟคอมที่เข้ามาเลี้ยงใน dac แน่เลยเพราะขนาดผมใช้หม้อแปลงยังมีให้ได้ยินเบามากๆ

ผมลองปิดเสียงที่ windows ดูไม่ได้ยินไรเลย แต่มีความรู้สึกว่ามันจะมีความถี่ออกมามันจะรู้สึกทำให้ปวดหัวนิดๆ(ถ้าใช้ภาคจ่ายคอม ปิดเสียงจะมีเสียงจี๊ดๆให้ได้ยิน เปิดเพลงแต่เสียงใน windows ก็มีเล็ดให้ได้ยิน)
              Last edited by carbon_za; 31 Jan 2012, 00:21:04.

Comment

• ได้ทำแล้ว ถ่ายรูปไว้เก็บไว้ดูด้วย อยากให้ดูให้หน่อยผิดพลาดตรงไหนป่าวครับ

เอาตั้งแต่สติ๊กเกอร์เลย

อุปกรณ์ที่เตรียมไว้

แกะสติ๊กเกอร์

กัดปรินส์

กัดปรินส์เสร็จแกะสติ๊กเกอร์ออก

สองไฟหน่อยเค้าบอก

ทาน้ำยาเคลือบปรินส์ เป็นคลื่นเลย สงสัยจะทาหนาไปหน่อย ช่างมันแค่ไม่ให้ทองแดงมันดำ

เจาะรูด้วยสว่านไร้สาย

เอาแล้วไงดอกสว่านหัก เหอๆ ตอ้งเปลี่ยนใหม่เลย

ลงอุปกรณ์แล้ว
                ลงถูกหรือเปล่าครับ อันไหนผิดทางป่าวหว่า ท่านทั้งหลายดูให้หน่อยครับ

ไอ้ขา C 1000uf50V ใส่ลงมาตรงนี้ป่าวครับ ที่วงไว้

เดี๋ยวจะเจาะ sinkติดให้มัน

ตอนนี้ยังไม่มีหม้อแปลงเลย...

Comment

• Originally posted by YON7848 View Post

ไอ้ขา C 1000uf50V ใส่ลงมาตรงนี้ป่าวครับ ที่วงไว้
                  ขานี้ลง กราวด์ / ถูกดัองแล้วครับ...

ทำความสะอาด คราบ ฟลักซ์ที่บักกรีหน่อยก็ดี....เช็คตะกั่ว ที่บักกรีหน่อยก็ดี...เอาให้ชัวว์....

ตรงไดโอด ตะกั่วน้อย....จัง... ( ไดโอด ยกขาลอยหน่อยก็ดี...จะได้ไม่ร้อน...คงไม่ได้แล้วนะ ไว้คราวหน้าแล้วกันนะ )

...............................

หาเรื่องให้เปลือง ตังค์....

ลองเอา WIMA MKP10 0.1uF/250- / มา คร่อม c filter รูปแทน....ประมาณนี้. ก็น่าจะดีนะ...

ปล....

ไม่ต้องเอา.....ตะกั่วมาละเลง pcb เล่น.... แบบผมนะ เด้อ.....( ห้ามทำ )
                  Last edited by jinn; 31 Jan 2012, 16:02:54.

Comment

• ผมว่าก่อนบัดกรีน่าจะล้างตัวที่เคลือบออกก่อน พอบัดกรีเสร็จแล้วก็ล้างอีกรอบเพื่อเอาพวกฟลั๊กออก พอสะอาดหมดจด ไม่บัดกรีอีกแล้วค่อยเคลือบ

Comment

• Originally posted by jinn View Post

หาเรื่องให้เปลือง ตังค์....

ลองเอา WIMA MKP10 0.1uF/250- / มา คร่อม c filter รูปแทน....ประมาณนี้. ก็น่าจะดีนะ...
                      ซื้อมารอแล้ว เดี๋ยวทำความสะอาดมันก่อนแล้วค่อยใส่

Comment

• LM1875 (ยังไม่ได้ ตำแหน่งขาที่จะเอาลง......)

...................................................................................................................

Last edited by jinn; 1 Feb 2012, 08:56:54.

Comment

• ขยันจริงๆ โปรเจคของคุณjinnเพียบเลย

Comment

• Originally posted by cleaning View Post
                            มีเสียงจี่ฮัมบ้างไหมครับ
                            เงียบสนิทครับ เอาหูแนบเสียงซ่าแทบไม่มี

ปล.เจอตัวเก็บประจุ ยี่ห้อ RIFA สีขาวสวยงาม มันดีมั้ยครับอันนี้ ขายตัวละ 85.- ค่า 6800uF 63v.(หรือ 50จำไม่ได้)

ขี้เกียจขึ้นrep ใหม่ ต่อของเดิมดีกว่า

ขอแชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับIC เบอร์ LM1875 ที่เจอช่วงสร้างเครื่อง เผื่อ DIYท่านใดสร้างแล้วเกิดการผิดปกติขึ้นมา

รูปประกอบจากเน็ต

-หลังจากจ่ายไฟเข้าวงจร เสียงบี้ เช็ค C1,R1,R2 และไฟเลี้ยงวงจร
                            -เสียงแหลมดังแตกๆ ,เสียงวิี้ด เช็ค R5,C5,R2,C2
                            -มีไฟออกOutput เช็ค R2,R3,R4,C2,IC1.ถอดไอซีออกจากบอร์ด เอามิเตอร์วัดขา 5 กับขาที่เหลือ ถ้าไม่มีความต้านทานขึ้นมาเลย IC1 อาจเสีย
                            -จ่ายไฟเข้าวงจรแล้ว IC ร้อนจัด เสียงแตกพร่า เช็ค C1,C2,R2,R3,R4
                            -ไม่มีเสียงออกลำโพงเลย เช็ค C1,R1,R2,แหล่งจ่ายไฟ
                            -วงจรเปิดแล้วปกติดี แต่พอเร่งเสียงมาอีกเล้กน้อย หน้าลำโพงกระเพื่อมแปลกๆ วัดไฟมี DC ปนออกมากับสัญญาณเสียง เช็ค C2,R2,R3
                            Last edited by Zepherous; 1 Feb 2012, 11:48:21.

Comment

• ใครจะสั่งพันหม้อแปลงอยู่หรือเปล่า
                              ไม่มีไรหรอก จะฝากสั่งเผื่อสักอัน

Comment

• หลังจากได้ติดตามกระทุ้นี้มา 2 วัน อ่านไปได้ทั้งหมด 84 หน้า แล้ว มีความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ ....(จากที่ไม่มีเลย)
                                เก็บเกียวเทคนิกอะไรหลายๆ อย่างได้พอสมควร แล้ว ก็เลย ไปซื้ออุปกรณ์ มาลงมือต่อ LM3886 จนร้องเพลงได้แล้ว โดยใช้ไฟจากหม้อ 16-0-16V ที่ไปยืมเพื่อนมา

ตอนนี้เกิดอยากจะทำ amp 5.1 ขึ้นมา เป็น 5xLM1875+ LM3886 หรือ LM3875 แบบท่าน Zepherous

เลยมีคำถาม....ว่าถ้าผมจะต่อ amp ชุดนี้ขึ้นมา จะต้องซื้อ หม้อแปลง ขนาดเท่าไหร่ กี่ A ถีงจะพอขับได้ สัก 80เปอร์เซ็น
                                ถ้าหม้อแปลง ประมาณ 2ลูก จะพอไหวมั้ยครับ

ปล. เดียวจะต้องเอาหม้อคืนเพื่อนแล้วครับ

Comment

Working...
                                X