Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by fenderfree View Post
    แอมป์ครับ เปลี่ยน opamp เป็น LF318 หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่เบอร์ LF

DAC
    คุณ fenderfree ทำ dac 1543 อีกตัวเหรอครับ เสียงเป็นไงบ้างครับ ตัวนี้
    ว่าจะไปทำ tda1541 ของคุณ wasin อีกสักตัว

ว่าแต่ใครพอทราบมั้งครับ ว่า tda1541 ซื้อร้านไหน หาไม่เจอเลยครับ

Comment

• - รูปแอมป์ไม่ขึ้นครับ

- TDA1543 ปล่อยเอ้าท์พุทแค่เฟสเดียว ฉะนั้นทำไม่ได้ครับ แต่ถ้าจะทำต้องไปใช้วงจรแปลงเฟส (วงจรแปลงunbalancd-balance)

ต้องใช้ชิบDACที่ปล่อยสัญญาณเอ้าพุทแบบมีเฟส+เฟส-
      Last edited by keang; 27 May 2011, 15:16:34.

Comment

• อันนี้ครับ

TDA1543 ใช้ ออปแอมป์ ในการแยกเฟสได้หรือเปล่าครับ
        --------
        ตัวนี้ผมทำก่อนตัว pcm2706 เป็น coax in วงจรนี้น่าสนใจมากครับ
        ผู้ออกแบบเน้นเรื่อง ภาคจ่ายไฟ และความสมมาตรของกราวด์ ภาคจ่าย
        ไฟใช้สองชุด แต่ไม่ได้แยกกราวด์ analog-digital (หรือว่าแยกแต่ผมดูไม่ดี)
        เสียงสะอาดมากๆ รายละเอียดดี เบสเป็นลูกๆ ลองทำดูมั้ยครับ ^^
        TDA1541 ผมพลิกแผ่นดินหาแล้วไม่เจอเลย เบอร์ต่อไปที่เริ่มจะหาไม่ได้แล้วคือ
        TDA1543 อีกไม่นานคงหาไม่ได้แล้วล่ะ
        Last edited by fenderfree; 27 May 2011, 15:23:44.

Comment

• วงจรแปลง UnBalance to Balance

Last edited by keang; 27 May 2011, 15:29:14.

Comment

• Originally posted by siligon_gt
            ที่สงสัย อีกจุดคือไฟ6.3V สีเขียวนะครับ
            ที่มี ac เส้นนึง ลงกราวด์ ด้วยนะครับ
            ไส้หลอด ใช้ไฟdcหรือacก็ได้ มีจุดดีจุดด้อยแตกต่างกันไป แล้วแต่ว่าใครจะชอบแบบไหนครับ

วงจรนั้น เค้าจุดไส้หลอดแบบใช้ไฟacครับ

Comment

• แล้วถ้าใช้ TDA1543 สองตัวได้มั้ยครับ

Comment

• ไม่ได้ครับ

TDA1541, TDA1543 เอ้าท์พุทไม่ปล่อยสัญญาณแบบบวกลบ ต้องผ่านตัวแปลงเหมือนกันทั้งสองเบอร์
                ง่ายสุดก็ใช้พวกทรานฟอร์เมอร์ วุ่นวายขึ้นหน่อยก็ใช้พวกออปแอมป์
                Last edited by keang; 27 May 2011, 16:28:19.

Comment

• TDA1541A ล่าสุดผมขายไปคู่ละ750บาทครับ ถ้าหาไอซีเบอร์นี้ไม่ได้จริงๆลองขอแบ่งจากพี่ๆ ในHTG2ครับ

Comment

• ไม่ซี้กันเค้าจะขายให้หรอครับ T_T
                    Originally posted by Wizardmans View Post
                    TDA1541A ล่าสุดผมขายไปคู่ละ750บาทครับ ถ้าหาไอซีเบอร์นี้ไม่ได้จริงๆลองขอแบ่งจากพี่ๆ ในHTG2ครับ

Comment

• อันนี้ที่ผมทำครับ ขอเอามาแชร์นะครับ ขนาดและรูปร่างไกล้เคียงของจริงครับ

ใช้ LM3875 เหมือนกัน

Comment

• ^
                        แจ๋มๆ

Comment

• เห็นกล่องสวยๆแล้วแอบอิจฉา อิอิ
                          เมื่อไหร่คุณเสือจะถอยเครื่อง<<CNC>>มานะ จะได้ให้ช่วยทำกล่องสวยๆให้บ้าง

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                            เห็นกล่องสวยๆแล้วแอบอิจฉา อิอิ
                            เมื่อไหร่คุณเสือจะถอยเครื่อง<<CNC>>มานะ จะได้ให้ช่วยทำกล่องสวยๆให้บ้าง
                            โดนเอามายั่ว ....อยากได้
                            เก็บตังค์....ไม่เคยอยู่...ไปบ้านหม้อทีไรหมดกระเป๋าทุกที....555+

Comment

• Cmoy PCB Ver.3 ครับ ปรับปรุงวงจร บีบให้เล็กที่สุดครับ ตอนนี้เล็กมาก จิ๋วของจิ๋วๆเลย

ขนาดจริงก็เท่านี่ครับ

Comment

• พี่ๆครับมีที่ไหนรับกัดปริ้นผ่านเน็ตไหม หรือไม่ก็ถ้าจะกัดเองนี้พอไหวไหม(พวกกรดเดียวไปขโมยLabที่โรงเรียนเอา55) แ่ผ่นที่ไว้กัดซื้อได้ที่ไหนบ้างครับชอบคุณ

Comment

Working...
                                X