Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by fenderfree View Post
    tda1543 ดูท่าแล้วใกล้จะหมดไปจากตลาดแล้วนะใครจะทำ DAC ก็รีบๆหน่อย ผมสั่งซื้อมาเค้าบอกเหลือไม่กี่ตัวแล้ว
    ผมเลยสั่งมาแค่สองเอาแค่พอใช้ เผื่อคนอื่นได้ไปซื้อมาใช้บ้าง แล้วร้านที่ซื้อดันโทรศัพท์เสียอีก ดีนะที่ผมมีเบอร์มือถือ
    ขอบคุณ คุณ siligon gt มากๆ อ้อ.. R11 ของผมทำไมมันร้อนจัง ค่ามันสูงไปหรือเปล่าไม่รู้นะ ตามวงจร ถ้าลดค่าลงจะเป็นไรมั้ยครับ
    ค่า R9 เป็น 150โอมห์ 1/2 watt R6,r11 ต้องใช้ 1/2W นะครับ

Comment

• ผมลองวัดดู
      R11=150 Ohm.>>ควรใช้ค่าเท่าใหร่ดีครับ
      R6=58 Ohm.>>>ควรใช้ค่าเท่าใหร่ดีครับ
      R9=150 ohm
      เป็นแบบ 1/2ทั้งหมดครับ
      Originally posted by siligon_gt View Post
      ค่า R9 เป็น 150โอมห์ 1/2 watt R6,r11 ต้องใช้ 1/2W นะครับ

Comment

• ขอทำ Chip amp ด้วยคน

ไม่ได้โพสต์อะไรเท่าไหร่ช่วงนี้ เน็ตเดี้ยงๆ ไวร์เลสเร้าเต้อร์พัง ADSL modem เอ๋อๆ 555+
        ใช้มาหลายปีไม่ค่อยได้ปิด คงถึงเวลามัน ไม่มีเวลาไปซื้อใหม่ซะที
        พึ่งว่างหน่อยอาทิตย์นี้เลยจัด ADSL Modem กับ Gigabit switch มาซะเลย
        ไวร์เลสไม่ค่อยได้ใช้แล้ว ไว้ต้องการใช้จริงๆค่อยซื้อใหม่ เน็ตนิ่งขึ้น แต่ที่สำคัญ Gigabit switch นี่มันเร็วดีนะ
        copy file ระหว่างเครื่องนี่ บางทีเร็วกว่าบนเครื่องเดียวกันซะอีก 555+ ไว้เดี๋ยวทำ Storage server ไว้ซักตัวดีกว่า

เข้าเรื่องเกี่ยวกับ Sound ดีกว่า
        พอดีช่วงสงกรานต์พอว่างหน่อย เห็นทำChip ampกัน เลยอยากทำกะเขามั่ง
        พอดีมีลำโพงcenter เหลืออยู่ เลยว่าจะเอามาต่อ PS2000 โมเอาเสียงcenter ออกมาไว้ดูหนัง
        คุ้ยๆดูในกล่อง เจอchip HA1392 ของ Hitachi อยู่ตัว จำไม่ได้ว่าถอดมาจากไหน เก็บไว้เป็น 10ปีแล้วมั๊ง
        เลยเอามาต่อเล่นซะเลย วงจรก็เปิด Datasheet ต่อตามเลย ขี้เกียจออกแบบใหม่
        ปรับเปลี่ยนเล็กน้อยตามอุปกรณ์ที่มี ขี้เกียจออกไปซื้อ
        ทีแรกว่าจะทำแบบบริดจ์ไปเลย เพราะเสียงcenter มันchannel เดียว เลยต่อวงจรบริดจ์ซะก่อน

แต่คิดไปคิดมาเผื่อไว้ใช้แบบ stereo ด้วยดีกว่า เลยทำวงจร+switch เลือกโหมดได้ ไว้ด้วย
        เลยผิดคอนเซ็ปทางเดินสัญญาณสั้นๆ 555+

ส่วน รีเลย์ใช้กับวงจรเปิดปิด Power ด้วย momentary switch (กดติด ปล่อยดับ)

Power supply เนื่องจาก HA1392 ใช้ได้ 12-20v ขี้เกียจไปหาซื้อหม้อแปลงมาทำ
        มี switching 16v 2A เหลือๆอยู่ คำนวณคร่าวๆว่าพอ เลยเอามาใช้ซะ

แต่ต้องต่อวงจรกรองไฟกับเพิ่มความสเถียรซะหน่อย ด้วย Capacitance multiplier พอดีมี TIP122 เหลือๆอยู่ รับได้ 5A

รวมๆ(รกๆ) ก่อนลงกล่อง

โชว์(ห่วยๆ) ฝีมือบัดกรีตอนเมาๆ 555+ กับสายอันยุ่งเหยิง

ลงกล่อง

ปิดกล่อง หายยุ่งไปเลย (หน้า/หลัง)

คิดว่าสงกรานต์คงทำเสร็จ ทำๆหยุดๆ ออกไป(ดูสาว)เล่นน้ำกะเขามั่ง 555+ กว่าจะเสร็จก็อีกอาทิตย์ต่อมา
        ทำทีละนิดๆหน่อยๆ ต่อวงจรบริดจ์แต่ก็ไม่ได้ใช้ เพราะโมฯลำโพง Center เป็น Bi-amp แทน
        แล้วโมฯเอาCenter/Bass ออกมาจากPS2000 มาใช้

ราคารวมของการทำ ไม่รู้ครับ เพราะใช้ของที่มีอยู่แล้วทั้งหมด (ขี้เกียจออกไปหาซื้อ )
        เสียงที่ได้อยู่ในระดับที่น่าพอใจ ใช้สำหรับเสียง Center/Bass channels คุ้มครับ

ส่วนเรื่องโมฯ PS2000 ไว้มีเวลาจะมาเล่าใหม่ คงยาวหน่อย เพราะทำไปเยอะ ซื้อมาตั้งกะ มกราฯ ทำนู่นนิอ นี่หน่อยมาเรื่อย

PS2000 (รูปจาก Internet )

Mod by DracoV

By dracov at 2011-05-16

Comment

• ู ^ อลังการงานสร้าง !!!

Comment

• ดูสายเเล้วงง

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
              ผมลองวัดดู
              R11=150 Ohm.>>ควรใช้ค่าเท่าใหร่ดีครับ
              R6=58 Ohm.>>>ควรใช้ค่าเท่าใหร่ดีครับ
              R9=150 ohm
              เป็นแบบ 1/2ทั้งหมดครับ
              อืมของผมไม่ร้อนนะ ไฟ 3.3v ปกติไหมครับ มีตกไหม

Comment

• พี่ dragoV
                วงจรพี่อาร์ตมาก อ่านลายไม่ออกเลยครับ -*-

Comment

• สายเยอะดีใช่ป่าว งงอ่ะดิ 555+

ขยายความต่อหน่อย จากที่เห็นสาย 1เส้นก็เหมือนลายปริ๊น 1 ลายนั่นเอง ถ้าทำเป็นปริ๊นท์กัดลายก็หายหมด อิอิอิ
                  แต่เพราะไม่ได้ทำเป็นแผ่นปริ๊น ใช้แบบอเนกประสงค์มันก็เลยยุ่บยั่บ ขี้เกียจไปวาดลาย/กัดกรด
                  ใช้สายเดินเอา Impedance ต่ำกว่าลายปริ้นท์เยอะ ไม่จำกัด Layer ด้วย (ทับกันไปทับกันมา)

ส่วนที่เยอะก็คือส่วนของวงจรบริดจ์ BTL แผ่นซ้าย (ที่ไม่ได้ใช้อีกตะหาก)
                  ใช้ switch ALP 18ขา ก็ 18เส้น ข้างๆเป็น Relay มี 8 ขาก็อีก 8เส้น
                  ต่อไฟที่ Selector switch 6 ขา (เลือกสัญญาณCenter หรือ Bass และMute)
                  ก็อีก 6 เส้น และสัญญาณเข้า/ออก ไฟเข้า/ออก และGround อีก LED 3ขาอีก 2 ตัว
                  ลองบวกเลขดูจำนวนสาย วงจรส่วนนี้เสียเวลาทำนานสุด แถมไม่ได้ใช้อีก 555+
                  แต่ก็ทำไว้แล้วเผื่อไว้อาจเอาไปใช้ที่อื่น + ขี้เกียจรื้อ

ที่ใช้งานจริงๆก็ตือส่วนวงจรขยาย (แผ่นขวา) ส่วนนี้จัดอุปกรณ์ไว้ให้ใกล้กันที่สุดแบบขาถึงขา
                  ที่เห็นมีสายเยอะตรงกลางๆก็เพราะต้องใช้ connector 10pin ต่อกับแผงวงจรBTL
                  เพราะงั้นถ้าตัดวงจรBTLออกก็จะเหลือสายอยู่ไม่มาก

ส่วนสำคัญของการจัดอุปกรณ์ก็คือ
                  การจัดกราวด์ เพราะ Impedance ของกราวด์มีผลกับการทำงานของChip
                  มี 3 ส่วน
                  - Input Ground
                  - Output Ground
                  - Power Ground
                  ซึ่งจริงๆแล้วมันก็คือground เดียวกันแต่ Impedance ของGroundเลยต้องจัดหมู่
                  โดยจัดให้อุปกรณืที่อยู่กลุ่มเดียวกันต่อกับGround ใกล้กันให้มาที่สุด
                  ใช้กราวด์ขนาดใหญ่ ผมใช้ทองแดงแกนเดี่ยวอาบน้ำยา ขนาด 16swg เพื่อลด Impedance ของกราวด์
                  Power ground ก็ต่อจากขั้วกราวด์ของหัวเสียบadapter ตรงมาที่ขา - ของ C 4700uF
                  ที่เป็น Main power Cap

Output Ground ที่ต่อออกลำโพงก็ต่อออกจากจุดที่ใกล้กับส่วน Output มากที่สุด(วงจร Zobel - C/R)
                  วงจรZobel สำคัญก็คือ C(0.1uF) Polyester ต้องอยู่ใกล้กับขาOutput ของ IC ให้มากที่สุด
                  แล้ว R(3.3Ohms) มารวมที่Ground เป็น Output ground
                  R zobel ใช้ R carbon 5% (พอดีไม่มี R cabon composite ค่าน้อยๆเก็ยไว้)
                  ทำไมใช้ R carbon? เพราะวงจร Zobel ทำหน้าที่คุม Impedance เทียบกับลำโพง
                  แต่ลำโพงนั้น Impedance มันไม่ได้คงที่เป๊ะๆ ตามที่แปะไว้ที่ลำโพง ซึ่งเป็นค่าImpedance หลักเท่านั้น
                  แต่จริงๆแล้ว Impedance ของลำโพงจะผันแปรตามความถี่ ยิ่งความถี่สูง Impedance ยิ่งสูง
                  เพราะงั้นถึงเลือกใช้ R carbon ซึ่ง Drift ได้เก่งกว่า พวก R metal 1%
                  C Polyester จะทำงาน ในวงจร Zobel ได้ดีกว่า C Polypropylene(เหมาะกับความถี่สูงมาก) อยู่นิดหน่อย
                  แถมถูกกว่าด้วย

Input ground จากขั้ว RCA จาก Volume และ Ground IC
                  Vcc ของ IC ใช้ C 1000uF Mutsushita ต่อตรงที่ขาของ IC
                  ขา - ต่อกับGround ในส่วนของ Power ground ใช้ WIMA 0.1uF คุมอีกที

สายที่เดินวงจร ส่วนไหนที่เป็นสัญญาณจะใช้สาย Shield Canare ยกเว้นในส่วนที่สั้นมากๆ ใช้สาย shield ลำบาก
                  ก็ปอกเอาสายในมาใช้ สายอื่นๆก็เลือกขนาดให้เหมาะสมหน่อย ตามที่มี

วงจรหลักก็ตาม Datasheet ของ hA1392
                  ส่วนพวกวงจร ต่างๆไว้เดี๋ยวมีเวลาจะวาดใส่ Eagle แล้วมาลงใหม่ เพราะตอนทำต่อแบบกึ่งสดกึ่งแห้ง 555+
                  ค่อนข้างรูอยู่แล้วว่าวงจรอะไร ต่อยังไง ก่อนต่อก็วาดลงกระดาษไว้หน่อยกันลืมเวลาต่อ (ที่เห็นกระดาษขาวๆเหลืองๆรองโต๊ะในรูปนั่นแหละ เป็นเศษหมดแล่ว)
                  บางส่วนก็ต่อสดเลยไม่ได้วาดวงจร

Comment

• ^
                    ขอบคุณมากครับ

Comment

• ฮีทซิงค์ ที่เป็น สีเดิม หรือว่า สีดำมันระบายความร้อนได้ดีกว่ากันอะครับ

ตามที่เข้าใจ คือสีดำเนี่ยเป็นการกัดสีเอาไม่ได้เกี่ยว อะไร กับคุณภาพแบบนี้ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ก่อนติดคงไม่ต้อง ลิปปิ้ง หรือ ขัดเงา แบบนัก oc ใช่ไหมครับ

Comment

• tda1543 ส่งมาแล้วครับวันนี้ มาถึงก็เสียบลองเลย เสียงที่ได้คือ เสียงกลางจะเด่นมาก เสียงสูงๆก็ฟังใสๆดี เบสแกว่งๆไม่ค่อยนิ่งไม่ค่อยเป็นลูก
                        ยังแก้ปัญหาเรื่องความร้อนไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรเดี๋ยวลอง ลด-เพิ่มค่า R ดูก่อน แล้วก็เรื่อง noise ค่อนข้างเยอะมากๆ คงเพราะผมใช้
                        แอแดปเตอร์แบบสวิชชิ่งแน่เลย เดี๋ยวลองทำแบบ ลิเนียร์ดู ^^

Comment

• วันนี้อ่าน กระทู้นี้ + โมให้เจ๊งตี่งแต่หน้า 1 เลย งิงิ ปวดตามาก

Comment

tda1543 ส่งมาแล้วครับวันนี้ มาถึงก็เสียบลองเลย เสียงที่ได้คือ เสียงกลางจะเด่นมาก เสียงสูงๆก็ฟังใสๆดี เบสแกว่งๆไม่ค่อยนิ่งไม่ค่อยเป็นลูก
                            ยังแก้ปัญหาเรื่องความร้อนไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรเดี๋ยวลอง ลด-เพิ่มค่า R ดูก่อน แล้วก็เรื่อง noise ค่อนข้างเยอะมากๆ คงเพราะผมใช้
                            แอแดปเตอร์แบบสวิชชิ่งแน่เลย เดี๋ยวลองทำแบบ ลิเนียร์ดู ^^

คุณ Ferderfree ครับเบสบางมาก ยังร้อนอีกเหรอครับ ของผม ใส่กล่องเหล็กไม่มีที่ระบาย ร้อนอุ่นๆ nosie ไม่มีนะครับ เงียบมากๆ ผมก็ใช้ adapter notebook
                            ลองขนาน 1543 เลยครับ 2 ตัว ลด r i/v กับ r ไฟเลี่ยง tda ลง ครึ่งนึง
                            เสียงดีกว่าเดิมเยอะ เลยครับ

Comment

• น้อยส์เริ่มน้อยลงเรื่อยๆครับ ความร้อนก็ลดลงเรื่อย เข้าใจว่าสาเหตุน่าจะมาจาก C ภาคจ่ายไฟทั้งสองจุด เป็นของเก่าเก็บ
                              Elna RKD กับ ของ JVC

Comment

• พี่ครับ ถ้าจะให้ซีเกททำ pcb ให้
                                ต้องมีอะไรให้เขามั้งครับ

Comment

Working...
                                X