Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• lm 3886 โครงการ 2
    วันนี้..ช็อตไฟ 2 รอบ เบรคเกอร์ทำงาน 2 รอบ
    ใช้ capa พี่เบิ้ม วงจรปกติไม่รอด จั๊มหากัน(อนุกลม)
    มันไม่เป็นกราวน์ให้ ..ไล่งมเอา ไฟก็มาไม่เท่ากัน(+.0.-)
    มั่วจนลงตัว (35.3 -0-35.3)วันนี้ทั้งวันเลยได้แต่ชุดไฟอย่างเดียว
    เดี๋ยวเอวรูปมาลง..ครับ

Last edited by tiger X-fi; 28 May 2011, 20:55:59.

Comment

• สวยจังเลย

Comment

• ถามอะไรโง่ๆ หน่อย r คร่อมไดโอดนี้ไว้ทำอะไรเหรอครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
          ถามอะไรโง่ๆ หน่อย r คร่อมไดโอดนี้ไว้ทำอะไรเหรอครับ
          R หลังไดโอด พี่โก้เคยอธิบายไว้แล้วผมก็ลืมๆ
          (น่าจะไม่ให้ดึงกระแสจากหม้อแปลงเกินไปมั๊ง)
          รอ...อาจารย์มาอธิบายซ้ำ
          ผมก็ทำตามวงจร ครับ 2.2K ส่วนวัตต์นี่
          ผมใช้วัตต์สูง เพื่อไม่ ร้อนเกินน่ะครับ ตัวที่แล้ว กด 10w
          ตัวนี้น้อยหน่อย 5w ครับ
          ภาพด้านเป็นตัวหลักที่ผมใช้แปลงแบบครับ..ไม่เคยทำเหมือนเค้าสักที...555+
          Last edited by tiger X-fi; 28 May 2011, 22:04:34.

Comment

• ใว้คลายประจุ เวลาเราปิดสวิชต์ มันจะปิดทั้นที ถ้าไม่ใส่ถ้าปิดสวิชต์จะมีเสียงออกอยู่อีก สิบวิ หรือมากกว่านั้น
            แล้วแต่ความจุของ C ภาคจ่ายไฟ แล้วก็มีผลอื่นๆด้วยซึ่งผมจะมะได้แระ ฮ่าๆๆ

Comment

• r ตำแหน่งควรวางไว้ติดกับc หรือไดโอดครับ ??

คือเวลาว่างเลย์เอาท์แล้วผมจะงงๆ ว่า ควรเอาตัวไหนไว้ใกล้ไว้ไกล
              ยังไม่เคยประกอบเองแต่ต้นเลย

Comment

• ถ้าตามแบบที่ผมใช้แปลง
                (ถ้าเป็นผม )
                2.2 K ผมวางไกล้ ไดโอด
                แต่ถ้าเป็นตัว 1โอมห์(ผมตัดทิ้ง) ด้านหน้า 10000uf
                ผมจะวางติดขา CAPA ครับ

Comment

• คิดง่ายๆจากหน้าที่ที่จะให้ทำมันงานในวงจร ต้องการให้มันทำแบบไหนก็หาตำแหน่งที่ควรจะเป็นครับ
                  เช่น ในเมื่อจุดประสงค์เพื่อต้องการดิจชาร์ทไฟในตัวC ก็ควรวางไว้ที่ขาC (คร่อมขา+ขา-ของตัวC)
                  ( เคยโพสรูปต่อRคร่อมขาCแบบขันน็อตในกระทู้นี้ แต่ไม่รู้อยู่หน้าไหน ลองค้นๆดูครับ )

R 1โอห์ม + C 0.1uF คิดง่ายๆ ตัวมันทำหน้าที่เหมือนวงจรZobel ที่อยู่คั่นระหว่างแอมป์กับลำโพง
                  พูดง่ายๆ >> R 1โอห์ม + C 0.1uF = วงจรควบคุมค่าเอ้าท์พุทอิมพิแดนซ์ของภาคจ่ายไฟให้คงที่มากขึ้น
                  ( รูปที่คุณเสือโพสข้างบน วงจรแอมป์ด้านซ้าย วงจรZobel คือ R2+C2 )
                  - ตัดRออกเหลือแต่C ก็กลายเป็นเอาCค่า0.1uFมาต่อขนานเพื่อBi-Cap
                  - ตัดCออกเหลือแต่R ก็กลายเป็นเอาRค่า1โอห์มมาต่อดิสชาร์ทไฟในตัวC

ตอบคุณpoh1998ข้างล่าง
                  ซ้าย=กราวน์ , กลาง=out , ขวา=in
                  Last edited by keang; 28 May 2011, 22:54:58.

Comment

• ตกลง volume นี่
                    มองจากด้านหน้า
                    ขาซ้าย gnd ขากลาง เข้า ขาขวา ออกใช่ไหมครับ

Comment

• กลาง ออก ครับ ผมท่องอย่างนี้ครับ "เข้า นอก ออก ใน ขวา กราวด์ มองจากด้านหลัง"
                      Originally posted by poh1998 View Post
                      ตกลง volume นี่
                      มองจากด้านหน้า
                      ขาซ้าย gnd ขากลาง เข้า ขาขวา ออกใช่ไหมครับ

Comment

• ถามหน่อยครับ C (Y)ไฟAC
                        rifa 4n7 นี่มัน ค่า 0.047 ใช้มั๊ยครับ
                        แล้วเอามาใช้งาน แทน ฟิมล์ปกติ มีผลอะไรหรือป่าวครับ
                        พอดีจะเอามาใช้กับชุดแอมป์ ครับ
                        เอามาคล่อมแทน 0.1 ชุดไฟเลี้ยง IC

Comment

• 4n7 = 0.0047uF ครับ

Comment

• กำลังต่อ คลาส เอ เล็กๆครับ ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวเอามาแบ่งปันครับ

Comment

• ดูรูปไม่ค่อยชัด
                              เหมือนๆคุณเสือจะต่อ R 2.2k ตัวเดียวคร่อม V+ V- ที่บริดจ์ หรือเปล่า?
                              ใช้บริดจ์ตัวเดียวทำไฟ+-ใช่ไหมครับ หม้อแปลงมี Center tab(0V) ไหม?

ทำไมไม่ต่อแบบ R 2 ตัวคล้ายๆแบบในวงจรจะช่วยให้ กราวด์สมดุลขึ้น R ทั้ง2ตัวจะทำหน้าที่เป็น
                              Voltage divider ด้วย กระแสที่ผ่าน R จะลดลงครึ่งนึง (R 2.2k เท่าเดิม แต่2ตัว)
                              ลดการดึง volt กันเวลารับโหลด(ลด Ripple) ลด Noise+Ground loop
                              กระแสรวมเฉพาะส่วนนี้จะลดลงครึ่งนึง ไม่โหลดบริดจ์
                              ร้อนน้อยกว่าเพราะ R ตัวนึงกระแสผ่าน ~15mA (+-35V) ก็ ~0.6W
                              เวลา Idle no load ถ้ามีโหลดก็จะมีกระแสผ่านมากขึ้น แต่ก็จะน้อยลงกว่า R ตัวเดียว

ปล. กล่องสวยอีกแล้ว ตกลงตัวนี้ก็ยัง Hardwire เหมือนเดิม?
                              Last edited by dracoV; 29 May 2011, 01:52:58.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                                ดูรูปไม่ค่อยชัด
                                เหมือนๆคุณเสือจะต่อ R 2.2k ตัวเดียวคร่อม V+ V- ที่บริดจ์ หรือเปล่า?
                                ใช้บริดจ์ตัวเดียวทำไฟ+-ใช่ไหมครับ หม้อแปลงมี Center tab(0V) ไหม?

ทำไมไม่ต่อแบบ R 2 ตัวคล้ายๆแบบในวงจรจะช่วยให้ กราวด์สมดุลขึ้น R ทั้ง2ตัวจะทำหน้าที่เป็น
                                Voltage divider ด้วย กระแสที่ผ่าน R จะลดลงครึ่งนึง (R 2.2k เท่าเดิม แต่2ตัว)
                                ลดการดึง volt กันเวลารับโหลด(ลด Ripple) ลด Noise+Ground loop
                                กระแสรวมเฉพาะส่วนนี้จะลดลงครึ่งนึง ไม่โหลดบริดจ์
                                ร้อนน้อยกว่าเพราะ R ตัวนึงกระแสผ่าน ~15mA (+-35V) ก็ ~0.6W
                                เวลา Idle no load ถ้ามีโหลดก็จะมีกระแสผ่านมากขึ้น แต่ก็จะน้อยลงกว่า R ตัวเดียว

ปล. กล่องสวยอีกแล้ว ตกลงตัวนี้ก็ยัง Hardwire เหมือนเดิม?
                                Hardwire เหมือนเดิมครับ
                                เรื่องชุดไฟขอบคุณมากเลยครับ ..แต่คงเอาไว้กับชุดหน้า
                                (มี malory 38000uf คงได้ทำตามคำแนะนำครับ)
                                หม้อแปลง 24-0-24 ครับ
                                ตัวนี้ ไฟ2 ข้าง เท่ากันแล้วครับ 35.3-0-35.3 ตรงนี้
                                ค่อนข้างพอใจแล้ว..เพราะทีแรก หม้อแปลงเกือบไหม้
                                ต่ออนุกลม Capa ตัวใหญ่ 2 ตัว จัีม-+เป็นกราวน์ไม่ได้
                                เลยยังไม่อยากยุ่งกับระบบไฟชุดนี้ครับ

ปล...ดีนะไม่บึ๊ม..555+

Comment

Working...
                                X