Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองแล้ว :: "XtremeGamer Titanium Fatal1ty Pro" VS "ASUS Xonar HDAV1.3"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ออนบอดนี้ห่วยโครตอะครับเอามาดูหนังเนี่ย ต่อ HTPC แล้วใช้ออนบอดเนี่ยจบเลยชีวิต

Comment

ปักหมุดเป็น บทความ ได้เลยเนี๊ยะ

Comment

Originally posted by hack3rb43 View Post
        ออนบอดนี้ห่วยโครตอะครับเอามาดูหนังเนี่ย ต่อ HTPC แล้วใช้ออนบอดเนี่ยจบเลยชีวิต
        อยากทุบคอมทิ้งเลยล่ะท่าน ถ้าดูหนังแล้วใช้ออนบอร์ด ไร้ความตื่นเต้น เร้าใจ จิตตก หมดอารมณ์

Originally posted by pp965 View Post
        ปักหมุดเป็น บทความ ได้เลยเนี๊ยะ
        ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ แต่ก็ขอบคุณมากครับ ไว้มีโอกาสอื่นๆ อีก ไว้จะมาเล่าให้ฟัง (กะจะเขียนเล่าเกี่ยวกับ ARMOR+ อยู่เหมือนกัน แต่ขี้เกียจ เพราะแค่ประกอบก็จะบ้าแว้วววว 555+)

Comment

อ่านมันส์ดีคับ

ตอนนี้ X-Fi music ภาค Analog มีปัญหาอยู่ด้วยพอดี

แต่เซ็งตรงการ์ดของ Creative ที่ Decoder มัน Downmix ผิดกันหมดเลย ทั่นเรือให้ลองถึงได้รู้

แต่ก็ต้องยอมรับว่าเสียงที่ Decoder ออกมาได้นั่นดีจริง

แต่ถ้า Xonar ถึงแม้มันไม่มี Decoder แต่ดูหนังได้เทียบเท่า Decoder ของ X-Fi มันก็น่าสนใจมากๆ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            ผมอยู่โคราชอ่ะ
            ผม ออก ค่ารถให้ ครับท่านเรือรบ
            Last edited by rat33; 12 Dec 2008, 14:43:29.

Comment

Originally posted by sierra View Post
              อ่านมันส์ดีคับ

ตอนนี้ X-Fi music ภาค Analog มีปัญหาอยู่ด้วยพอดี

แต่เซ็งตรงการ์ดของ Creative ที่ Decoder มัน Downmix ผิดกันหมดเลย ทั่นเรือให้ลองถึงได้รู้

แต่ก็ต้องยอมรับว่าเสียงที่ Decoder ออกมาได้นั่นดีจริง

แต่ถ้า Xonar ถึงแม้มันไม่มี Decoder แต่ดูหนังได้เทียบเท่า Decoder ของ X-Fi มันก็น่าสนใจมากๆ
              ส่วนตัวเคยใช้ XtremeMusic มาก่อน ผมว่า HDAV นี่กินขาดนะครับ

Originally posted by rat33 View Post
              ผม ออก ค่ารถให้ ครับท่านเรือรบ
              เจ๋งเลยครับท่านเรือรบ มีคน support แว้ว อิอิ

Comment

Originally posted by maoking View Post
                อ่าน แชร์ความรู้แล้วดูน่าสนุกกัน ขอร่วมด้วยคน

แต่ก่อน ใช้ X-fi music อยู่
                แล้วก็เปลี่ยนมาใ้ช้ เจ้า Asus D2 อยู่ประมาณ 1 เดือน
                ต้องยอมรับเลยว่า เสียงเพลง เสียงภาพยนตร์ Asus D2 กินขาดจริงๆ (แม้ว่าต้อง โม Driver ให้วุ่นวายก็ตาม)
                แต่ผมรับไม่ได้กับ เสียงในเกม ที่ผมรู้สึกว่า เจ้า D2 แย่กว่า Sound on Board ซะอีก
                ผมเลยมานั่งคิดๆ ดูแล้วว่า ถ้าซื้อ การ์ดซาว์น ทั้งที ผมก็น่าจะหาความสำราญกับมันได้ในทุกกรณีที่่ใช้มัน

ว่าแล้ว ผมก็เลยขายเจ้า D2 ทิ้ง ในคราวนั้นเอง ทั้งๆ ทีหลงกับเสียงเพลง และ ภาพยนตร์ของมัน
                และหันมาคบกับ X-fi Platinum จนถึงปัจจุบัน (ถือโอกาส upgrade ซะเลย)

เอาล่ะ เกริ่นมาเยอะ เข้าประเด็นเลย
                ผมได้อ่านรีวิว เล็กๆ ของท่าน ทำให้ผมเริ่มรู้สึกตั้งความหวังกับ Asus Xonar HDAV1.3 ใหม่
                เพราะถ้ารีวิวนี้มีมูล นั้นหมายความว่า มันได้ลบข้อด้อยในเรื่อง เสียงในเกม ออกไปแล้ว (หรือเปล่า ยังต้องรอพิสูจน์)
                หากเป็นเช่นนั้นจริงๆ นี่คงเป็นอีกครั้งที่ผมจะ หันกลับไปลอง Xonar HDAV1.3 ตามหัวใจต้องการ

แถม บอร์ด M2N-e ของผม มีช่อง Pci-x แค่ช่องเดียวอยู่เหนือ Pci-e จะมีปัญหาตอนติดตั้งหรือเปล่าก็ไม่รู้
                ดีไม่ดี ต้องเปลี่ยนบอร์ดด้วยคงวุ่นวาย
                แต่ผมก็คงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกหลายอย่างด้วยแหละ
                เพราะผมไม่เป็นเรื่องเทคนิค Av เลย เครื่องมือในการวัดว่า อะไรดีกว่าอะไร สำหรับผม คือ หูตัวเอง เท่านั้นล่ะครับ 555

ทิ้งคำถามไว้หน่อยครับ ว่า การ์ด Xonar HDAV1.3 มันแถมสายแปลงไว้ต่อกับ ลำโพงคอมพิวเตอร์ไหมครับ
                เห็นด้านหลังมีแ่ค่ 2 รู แล้ว นึกภาพไม่ออกว่าจะต่อกับ Leona G9 และ Boston BA635 ของผมได้อย่างไร

จะเข้ามาดูเรื่อยๆ ครับ
                ตอบเรื่องสายแปลงก่อนนะครับ มันแถมสาย RCA มาให้เลยครับผม เป็นสาย RCA แล้วออกเป็น 3.5 น่ะครับ ไม่ต้องหาซื้อสายอีกเช่นกันครับท่าน ^^

ส่วนเรื่องเกม บอกตรงๆ ไม่เคยลองของ Asus มาก่อนเลยครับ มาถึงก็ล่อ HDAV1.3 นี่เลยทันที ก็ยอมรับเรื่องเสียงครับ ชอบจริงๆ แต่ในคู่มือมันบอกว่า ถ้าจะใช้ระบบเสียงของเกมอย่างเต็มที่ ต้องมี VGA Card ของ Asus ด้วย (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย อิอิ) แต่ผมใช้ของ HIS ครับ

เรื่องของการ์ดเพิ่มเติมสำหรับตัว Deluxe นั้น ถ้าบอร์ดมี PCI-EX1 เพียงแค่ช่องเดียว ก็จบเลยครับ เสียบไม่ได้ ซื้อไปเสียของเปล่า แต่ถ้ามีช่อง PCI-EX16 2 ช่อง แบบเตรียมไว้ทำ CF หรือ SLI ถ้าหากเหลือ ก็เอามาใช้แทนได้ครับ เพราะ PCI-EX16 ก็คือ PCI-EX1 (x16) แบบแถวยาวนั่นเอง เสียบได้เลย แต่ถ้ามีไม่พอทั้งสองอย่าง แนะนำให้ซื้อแบบธรรมดาครับ (อธิบายแล้วงงมั้ย อิอิ ผมก็งง)

เท่าที่ทราบ (แต่ไม่เคยลอง) จาก Review ต่างๆ ตัว D2 นั้น ยังสู้ตัว D2X ไม่ได้เลยครับผม ดังนั้น[/QUOTE]

เรื่องสาย ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

แชร์กันเรื่อง เสียงจากเกม ต่อ
                เฉพาะ "เสียงจากเกม" ของการ์ดที่พูดกันมานี้ ผม ได้สมการดังนี้

ถ้า Xfi Titatium เสมอ X-fi Music ดีกว่า Xonar D2 & D2X
                แล้วท่านก็รีวิวมาว่า Xfi Titatium เสมอ Xonar HDAV1.3
                ผมเลยสมมุติฐานเอาว่า X-fi Music เสมอ Xonar HDAV1.3 นั้นเอง 55555

ส่วน เรื่องเจ้า Xonar HDAV1.3 Delux ผมว่าจะไม่ซื้อนะ ผมขอแค่ธรรมดา 5.1 ก็พอเพียงแล้ว
                แต่ผมกลัวแค่ว่า ผมมีช่อง PCi-x แค่ช่องเดียว อยู่ระหว่าง การ์ดจอ และ CPU ผมกลัวว่า
                ถ้า เอามันไปใส่ระหว่างกลาง มันจะเบียดกัน และ่ส่งผลให้เครื่องร้อน น่ะครับ

ฝากให้ทุกท่านได้คิดเรื่องนี้ด้วยครับ

Comment

จาก review ทั่วๆไป นี้ DX ดีกว่า D2 D2X อีกนะ

D2 D2X ไม่น่าจะต่างมากเพราะ ต่างแค่ช่องเสียบ

จากใจ ยังไม่เคยฟัง DX เหมือนกัน

Comment

D1,DX มันรุ่นต่ำกว่า D2,D2X ไม่ใช่เหรอท่าน

Comment

งานนี้เดี๋ยวเห็น X-Fi ลอยไปมาใน HiFi Market แน่ ๆ

Comment

Originally posted by maoking View Post
                        ตอบเรื่องสายแปลงก่อนนะครับ มันแถมสาย RCA มาให้เลยครับผม เป็นสาย RCA แล้วออกเป็น 3.5 น่ะครับ ไม่ต้องหาซื้อสายอีกเช่นกันครับท่าน ^^

ส่วนเรื่องเกม บอกตรงๆ ไม่เคยลองของ Asus มาก่อนเลยครับ มาถึงก็ล่อ HDAV1.3 นี่เลยทันที ก็ยอมรับเรื่องเสียงครับ ชอบจริงๆ แต่ในคู่มือมันบอกว่า ถ้าจะใช้ระบบเสียงของเกมอย่างเต็มที่ ต้องมี VGA Card ของ Asus ด้วย (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย อิอิ) แต่ผมใช้ของ HIS ครับ

เรื่องของการ์ดเพิ่มเติมสำหรับตัว Deluxe นั้น ถ้าบอร์ดมี PCI-EX1 เพียงแค่ช่องเดียว ก็จบเลยครับ เสียบไม่ได้ ซื้อไปเสียของเปล่า แต่ถ้ามีช่อง PCI-EX16 2 ช่อง แบบเตรียมไว้ทำ CF หรือ SLI ถ้าหากเหลือ ก็เอามาใช้แทนได้ครับ เพราะ PCI-EX16 ก็คือ PCI-EX1 (x16) แบบแถวยาวนั่นเอง เสียบได้เลย แต่ถ้ามีไม่พอทั้งสองอย่าง แนะนำให้ซื้อแบบธรรมดาครับ (อธิบายแล้วงงมั้ย อิอิ ผมก็งง)

เท่าที่ทราบ (แต่ไม่เคยลอง) จาก Review ต่างๆ ตัว D2 นั้น ยังสู้ตัว D2X ไม่ได้เลยครับผม ดังนั้น
                        เรื่องสาย ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

แชร์กันเรื่อง เสียงจากเกม ต่อ
                        เฉพาะ "เสียงจากเกม" ของการ์ดที่พูดกันมานี้ ผม ได้สมการดังนี้

ถ้า Xfi Titatium เสมอ X-fi Music ดีกว่า Xonar D2 & D2X
                        แล้วท่านก็รีวิวมาว่า Xfi Titatium เสมอ Xonar HDAV1.3
                        ผมเลยสมมุติฐานเอาว่า X-fi Music เสมอ Xonar HDAV1.3 นั้นเอง 55555

ส่วน เรื่องเจ้า Xonar HDAV1.3 Delux ผมว่าจะไม่ซื้อนะ ผมขอแค่ธรรมดา 5.1 ก็พอเพียงแล้ว
                        แต่ผมกลัวแค่ว่า ผมมีช่อง PCi-x แค่ช่องเดียว อยู่ระหว่าง การ์ดจอ และ CPU ผมกลัวว่า
                        ถ้า เอามันไปใส่ระหว่างกลาง มันจะเบียดกัน และ่ส่งผลให้เครื่องร้อน น่ะครับ

ฝากให้ทุกท่านได้คิดเรื่องนี้ด้วยครับ[/QUOTE]

ถูกครับ ไม่ค่อยอยากแนะนำให้วาง sound card อยู่เหนือ vga เพราะมันอาจไปเบียด pcb ของ vga อาจทำให้ vga เสียหายได้อ่ะครับ หรือถ้าจะใช้จริงๆ ก็แนะนำให้หาอะไรมาวางซ้อนไว้อีกทีนึง (อาจเป็นถุงพลาสติกก็ได้ครับ ตัดให้พอดีกะตัวการ์ด เอาที่ทนความร้อนได้ระดับนึง เช่นถุงพลาสติกใส่ก๋วยเตี๋ยว อิอิ)

Originally posted by exFictitiouZ View Post
                        งานนี้เดี๋ยวเห็น X-Fi ลอยไปมาใน HiFi Market แน่ ๆ
                        มันจะขนาดนั้นเลยหรือท่าน เดี๋ยวกลายเป็นผมไป dis-credit ซะงั้น แง่ว แง่ว ^^

Comment

Originally posted by exFictitiouZ View Post
                          ผมอาจเป็นหนึ่งในนั้นขอรับ แค่อยากลอง ไม่ชอบจริงๆ ก็จะเลิกเล่น ซาวการ์ดไปใช้ AVR สักที หุหุ

ป.ล หากไม่ดูเป็นการรบกวนท่าน poqepaq รบกวนช่วยถ่ายรูปต้องใส่ในเครื่องแล้วให้ดูเพื่อความแน่ใจอีกทีครับ ผมอยากรู้ว่ามันจะเป็นอย่างไง นึกภาพม่ะคอยออก หุหุ

Comment

ยืมสะชุดมาฟังหน่อยสิครับ อิๆ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post
                              ผมอาจเป็นหนึ่งในนั้นขอรับ แค่อยากลอง ไม่ชอบจริงๆ ก็จะเลิกเล่น ซาวการ์ดไปใช้ AVR สักที หุหุ

ป.ล หากไม่ดูเป็นการรบกวนท่าน poqepaq รบกวนช่วยถ่ายรูปต้องใส่ในเครื่องแล้วให้ดูเพื่อความแน่ใจอีกทีครับ ผมอยากรู้ว่ามันจะเป็นอย่างไง นึกภาพม่ะคอยออก หุหุ
                              จัดให้ครับ แต่เนื่องจากเครื่องผมมันอยู่ในหลืบ บวกกะเป็น ARMOR+ (ตัวหญ่ายโคตรๆ) ขอไม่ลากมันออกมานะครับ เอื้อมไปถ่ายให้ดู

ก็เอามาให้ดูทั้งตัวการ์ดในเครื่อง กับท้ายเครื่อง ตรงช่องต่อนะครับ ผมไม่ต่อ HDMI เลย สังเกตุดู เพราะมันยังไม่สมบูรณ์ คงรอต่อไปก่อน (หรืออาจไม่ได้ใช้ อิอิ) ผมต่อ optical เข้า Home Theatre อีกส่วนนึงคือต่อ RCA แยกไป 3.5 ออก JBL อีกทีนึง

คือ.. สลับเวลาดูหนัง กับใช้งานคอมธรรมดา หรือเล่นเกมน่ะครับ ^^

ปล. แถมที่ค้างไว้กับท่านเรือรบ ผมถ่ายจากจอ LCD TV เลยครับ (กำลังดู Lord of the Ring อิอิ)

เปิดให้ดู config ทั้ง Total Media Player ทั้ง PowerDVD เลย แต่มันมี set ในส่วน Audio แค่ S/PDif แค่นั้นเองครับ ที่ผมทำ นอกนั้น ไม่มีอะไรครับ ปล่อยไปหมด ก็ได้เสียงที่พอใจแล้วครับ ^^

Originally posted by sc View Post
                              ยืมสะชุดมาฟังหน่อยสิครับ อิๆ

ขอบคุณครับ
                              มาทีบ้านสิครับ อิอิ

Comment

ok setting ถูกต้อง

แต่ตามทฤษฏี S/P DIF passthrough ไม่ว่าตัวส่งใดๆ ให้ผลเหมือนกันทุกประการ

เพราะ bit stream มันผ่านออกมาเฉยๆ soundcard ไมไ่ด้ไปยุ่งเกียวอะไร

Comment

Working...
                                X