Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองแล้ว :: "XtremeGamer Titanium Fatal1ty Pro" VS "ASUS Xonar HDAV1.3"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สุดท้ายแล้วก็ยังไม่ได้ออกไปซื้อเลย...
    แต่คิดว่าวันจันทร์นี้น่าจะชัวร์แล้ว หลังจากที่พยายามอ่านข้อมูลจากเวบต่างประเทศมากเท่าที่จะหาได้ คาดดว่า วันจันทร์นี้คงน่าจะเอา HDAV 1.3 มากกว่า D2X ละ แต่ยังไงก็จะต้องรวบรวมข้อมูลอีกหน่อย ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยจะเก่งด้วยนะเออ - -"

Comment

Originally posted by designindy View Post
      สุดท้ายแล้วก็ยังไม่ได้ออกไปซื้อเลย...
      แต่คิดว่าวันจันทร์นี้น่าจะชัวร์แล้ว หลังจากที่พยายามอ่านข้อมูลจากเวบต่างประเทศมากเท่าที่จะหาได้ คาดดว่า วันจันทร์นี้คงน่าจะเอา HDAV 1.3 มากกว่า D2X ละ แต่ยังไงก็จะต้องรวบรวมข้อมูลอีกหน่อย ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยจะเก่งด้วยนะเออ - -"
      ตอนผมตัดสินใจหยิบเจ้า HDAV1.3 (กำลังจะซื้อ หลังจาทดสอบไปแล้ว ในวันต่อมา)

ก็ลังเล ระหว่าง D2X กะ HDAV เหมือนกันครับ เพราะคิดว่า มันจะแตกต่างกัน มากน้อยอย่างไรหนอ จากนั้นก็เอาหนังสือที่ของ ASUS ที่เป็นนิตยสารข้อมูลที่ส่งให้ร้านค้าที่จำหน่ายเท่านั้น (มันวางอยู่ตรงหน้าที่ร้านที่จะซื้อ) มาอ่านจำแนกดู

จึงได้ตัดสินใจเอา HDAV มาครับ เนื่องจากสเป็กที่แตกต่างกันนิดหน่อย (นิดมากๆ อิอิ) แต่ก็เล่นเอาตัดสินใจได้ บวกกับว่าถ้า Driver สมบูรณ์เมื่อไร อาจได้ลองใช้ HDMI TrueHD อีกรอบนึง ก็ถือว่าคุ้มค่า กะราคาที่เพิ่มมาอีก 400-500 บาท น่ะครับ ^^

เล่าให้ฟังเผื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ

Comment

ไป ๆ มา ๆ อยากเห็น X-Fi Prelude มาชนกับ D2/D2X แฮะ

Comment

Originally posted by exFictitiouZ View Post
          ไป ๆ มา ๆ อยากเห็น X-Fi Prelude มาชนกับ D2/D2X แฮะ
          งั้น ต้องรบกวนท่าน เรือรบ แล้วล่ะครับ

Comment

ถามหน่อยครับเจ้า Xonar HDAV1.3 ใช้ได้กับ ลำโพงแบบ 2.1 เท่านั้นใช่ไหมครับ

ถ้าใช้ 5.1 หรือ 7.1 ต้องใช้รุ่น Xonar HDAV1.3 Deluxe ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by poqepaq View Post
              ตอนผมตัดสินใจหยิบเจ้า HDAV1.3 (กำลังจะซื้อ หลังจาทดสอบไปแล้ว ในวันต่อมา)

ก็ลังเล ระหว่าง D2X กะ HDAV เหมือนกันครับ เพราะคิดว่า มันจะแตกต่างกัน มากน้อยอย่างไรหนอ จากนั้นก็เอาหนังสือที่ของ ASUS ที่เป็นนิตยสารข้อมูลที่ส่งให้ร้านค้าที่จำหน่ายเท่านั้น (มันวางอยู่ตรงหน้าที่ร้านที่จะซื้อ) มาอ่านจำแนกดู

จึงได้ตัดสินใจเอา HDAV มาครับ เนื่องจากสเป็กที่แตกต่างกันนิดหน่อย (นิดมากๆ อิอิ) แต่ก็เล่นเอาตัดสินใจได้ บวกกับว่าถ้า Driver สมบูรณ์เมื่อไร อาจได้ลองใช้ HDMI TrueHD อีกรอบนึง ก็ถือว่าคุ้มค่า กะราคาที่เพิ่มมาอีก 400-500 บาท น่ะครับ ^^

เล่าให้ฟังเผื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
              นั่นแหล่ะครับ เป็นสิ่งที่ผมอ่านมาจากเสบบอร์ดต่างประเทศและได้คำตอบมาเช่นนี้เหมือนกัน จึงตัดสินใจว่าน่าจะลองดูสักที

Comment

Originally posted by exFictitiouZ View Post
                เห็นเขาว่า Prelude แจ่มมาก แต่ไม่เคยลอง (ค่าตัวสู้ไม่ไหวเจงๆ อิอิ)

Originally posted by rat33 View Post

งั้น ต้องรบกวนท่าน เรือรบ แล้วล่ะครับ
                ต้องท่านนี้จริงๆ ^^

Originally posted by Pao_CE View Post
                ถามหน่อยครับเจ้า Xonar HDAV1.3 ใช้ได้กับ ลำโพงแบบ 2.1 เท่านั้นใช่ไหมครับ

ถ้าใช้ 5.1 หรือ 7.1 ต้องใช้รุ่น Xonar HDAV1.3 Deluxe ใช่ไหมครับ
                ถ้าต่อแบบ Analog ก็ตามนั้นเลยครับ ต้องเป็นตัว Deluxe

แต่ถ้าต่อแบบ Digital ใช้แค่ HDAV1.3 ธรรมดาพอครับ ^^

Originally posted by designindy View Post
                นั่นแหล่ะครับ เป็นสิ่งที่ผมอ่านมาจากเสบบอร์ดต่างประเทศและได้คำตอบมาเช่นนี้เหมือนกัน จึงตัดสินใจว่าน่าจะลองดูสักที
                ยังงี้ได้สมาชิก HDAV เพิ่มอีกหนึ่งแว้วววสิครับนี่ อิอิ

Comment

Originally posted by poqepaq
                  เห็นเขาว่า Prelude แจ่มมาก แต่ไม่เคยลอง (ค่าตัวสู้ไม่ไหวเจงๆ อิอิ)
                  ดูผลทดสอบจาก RMAA แล้ว X-Fi Prelude ชนะหลายยกเหมือนกัน
                  แต่ท้ายที่สุดแล้วเรื่องเสียงเป็นอะไรที่แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนจริง ๆ
                  ตัวเลขใช้ประกอบการตัดสินจเท่านั้น

Comment

ดูผลทดสอบจาก RMAA แล้ว X-Fi Prelude ชนะหลายยกเหมือนกัน
                    แต่ท้ายที่สุดแล้วเรื่องเสียงเป็นอะไรที่แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนจริง ๆ
                    ตัวเลขใช้ประกอบการตัดสินจเท่านั้น
                    ค่าตัวบ่งบอกความเทพแล้วครับ

Comment

หาซื้อกันที่ไหนครับ

สนใจ Xonar HDAV อยู่เหมือนกันครับ แต่ผมเดินทั่วพันทิพย์แล้วเจอขายอยู่ร้านเดียว แถมยังเป็นรุ่น Deluxe ซะอีก ไม่ทราบว่าจะหาตัวไม่ Deluxe ได้ที่ไหนครับ

Comment

Originally posted by nloader View Post
                        สนใจ Xonar HDAV อยู่เหมือนกันครับ แต่ผมเดินทั่วพันทิพย์แล้วเจอขายอยู่ร้านเดียว แถมยังเป็นรุ่น Deluxe ซะอีก ไม่ทราบว่าจะหาตัวไม่ Deluxe ได้ที่ไหนครับ
                        ชั้น4 ตรงข้าม bigit มั้ง ผมเคยเห็นอยู่อะ

Comment

รบกวนคุณ poqepaq ด้วยครับ

ผม set ค่า ตามคุณแล้วแต่เสียงไม่ออกน่ะครับ

ไม่ทราบว่าผมต้องไปปรังตรงไหนอีกครับ

ตอนนี้ที่มีเสียงออกคือ PCM กะ S/PDIF In loop back เท่านั้นเองอ่ะครับ

Comment

Originally posted by nloader View Post
                            ผมซื้อที่ HWH ชั้นล่างสุด อยู่ด้านหลังสุดทางซ้ายมือน่ะครับ จะเป็นร้านขายของแรงของ HWH ครับ

Originally posted by Pao_CE View Post
                            รบกวนคุณ poqepaq ด้วยครับ

ผม set ค่า ตามคุณแล้วแต่เสียงไม่ออกน่ะครับ

ไม่ทราบว่าผมต้องไปปรังตรงไหนอีกครับ

ตอนนี้ที่มีเสียงออกคือ PCM กะ S/PDIF In loop back เท่านั้นเองอ่ะครับ
                            ต่อ Optical หรือต่อแบบ Analog ครับ

จะให้เสียง DTS / Dolby Digital ออก ต้องต่อ Optical เท่านั้นนะครับ ถึงจะได้ทั้ง Hardware และ Software ออกเป็น DTS/Dolby ครบถ้วน

ไม่เช่นนั้นก็ต้องใช้ PCM ครับ แล้วไปถอดรหัสจาก Software โปรแกรมดูหนังแทน แต่คงจะไม่สมบูรณ์เท่ากับต่อแบบ Optical ครับ
                            Last edited by poqepaq; 16 Dec 2008, 00:13:42.

Comment

แน่นๆ

Comment

Originally posted by mballx View Post
                                แน่นๆ
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X