Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองแล้ว :: "XtremeGamer Titanium Fatal1ty Pro" VS "ASUS Xonar HDAV1.3"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้เจอปัญหาบางอย่างกับ Driver ตัวใหม่ เป็นเฉพาะตอนเล่นเกมครับ ในขณะเล่นเกม (เกมที่เล่นคือ NFS Undercover) หากเล่นไปสักพัก (บางทีเป็นชั่วโมง) จะมีอาการแฮงค์เกิดขึ้น บางครั้งเกมเด้ง หรือบางทีแฮงค์ค้างไปเลย แต่จะแฮงค์แบบไหนก็ตาม ก็จะมีเสียงของเกมค้างโดยตลอด จำเป็นต้องกด Reset

แต่บางทีเล่นจนจบเกมจะไม่เป็นอะไร แต่ใช้งานวินโดว์ไปสักพัก ก็จะค้างครับ

แต่ถ้าไม่ได้เล่นเกมเลย ใช้งานปกติ ดูหนังฟังเพลง อาการดังกล่าวไม่เกิดเลยแม้แต่นิดเดียว ไม่ว่าจะเปิดทั้งวันทั้งคืน

ตอนนี้สมมติฐานได้ 2 อย่างครับ ไม่อย่างใดก็อย่างนึง
    1. ปัญหาเกิดจาก Driver มันเอง เดี๋ยวรอตัวใหม่ออกน่าจะดีขึ้น หรือหาย
    2. จากคู่มือมันบอกว่า หากจะใช้ระบบเสียง Game (จะมีปุ่มให้กดเพื่อใช้ระบบเสียงเกม) ต้องใช้ร่วมกับการ์ดจอของ ASUS เท่านั้น (ไม่รู้เกี่ยวมั้ย แต่คู่มือมันว่าไว้ อิอิ)

แต่จากที่ลองเสียงระบบเกม (แต่การ์ดจอผม HIS) บอกตรงๆ ตอนเล่นเกม ต้องกดระบบเกม เสียงที่ได้ มันจะสุดๆ ต่างกับกด Movie หรือ Music หรือ HiFi

เล่นเกมต้องระบบเกมจริงๆ เสียงถึงดีมักๆ อย่างว่าล่ะครับ ของยังใหม่ Driver ยังไม่เข้าที่เข้าทาง แต่เสียงที่ได้นี่ เยี่ยมจริงๆ อยู่แล้วอ่ะครับ อิอิ

Comment

ดันครับ มีประโยชน์มาก

อยากได้ซาวด์การ์ด อเนกประสงค์ ลงDriverง่ายๆ ประกันเทพนานๆๆ

Comment

Originally posted by jamesboyd View Post
        ดันครับ มีประโยชน์มาก

อยากได้ซาวด์การ์ด อเนกประสงค์ ลงDriverง่ายๆ ประกันเทพนานๆๆ
        ขอบคุณมากครับ

Comment

กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อ Soundcard ตัวไหนดี พอมาเจอกระทู้นี้ ชักสนใจเจ้า Xonar ขึ้นมาแล้วสิ เคยดู รีวิวส์ มาเหมือนกันแแต่ไม่เคยอ่านจากผู้ใช้จริงๆ แอบชอบเพราะ Capa เป็น โซลิค น่าจะยืดอายุการใช้งานได้นานขึ้น
          แต่ OS ผมมันดันเป็น วิสต้า น่ะสิครับ ไม่ทราบว่า Driver อัพเกรดหรือยังใช้กับวิสต้าได้หรือเปล่า ท่านไดใช้แล้วได้ผลรบกวนแจ้งไห้ทราบทีครับ หรือว่าคุณ poqepaq จะรีวิว กับวิสต้า ก็จะเป็นพระคุณยิ่งครับ

Comment

มาเก็บข้อมูล

Comment

แวะมาชม

Comment

Originally posted by rakcoola View Post
                กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อ Soundcard ตัวไหนดี พอมาเจอกระทู้นี้ ชักสนใจเจ้า Xonar ขึ้นมาแล้วสิ เคยดู รีวิวส์ มาเหมือนกันแแต่ไม่เคยอ่านจากผู้ใช้จริงๆ แอบชอบเพราะ Capa เป็น โซลิค น่าจะยืดอายุการใช้งานได้นานขึ้น
                แต่ OS ผมมันดันเป็น วิสต้า น่ะสิครับ ไม่ทราบว่า Driver อัพเกรดหรือยังใช้กับวิสต้าได้หรือเปล่า ท่านไดใช้แล้วได้ผลรบกวนแจ้งไห้ทราบทีครับ หรือว่าคุณ poqepaq จะรีวิว กับวิสต้า ก็จะเป็นพระคุณยิ่งครับ
                เห็นว่า Driver ตัวใหม่ Support Vista แล้วนะครับ แต่เนื่องจากตอนที่ผมทำการ Review นั้น ผมลง XP ก่อนจะไปเอา driver ตัวใหม่มาน่ะครับ คิดว่าตอนนี้คงไม่มีปัญหาแล้วครับ

ส่วนจะให้ review กับ vista อีกทีคงลำบากหน่อยครับ เพราะขี้เกียจลงวินโดวส์ใหม่ แหะๆ ยังไงต้องขออภัยด้วยครับผม

Originally posted by maoking View Post
                มาเก็บข้อมูล
                ขอบคุณค้าบ

Originally posted by zenki View Post
                แวะมาชม
                ขอบคุณครับ

Comment

ขอขอบคุณ จขกท. ครับที่นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง ( เขียนให้อ่าน )

การ์ดเสียงตัวต่อไปของผมคงจะได้ลองของค่าย Asus บ้างครับ

:-)

Comment

Originally posted by being View Post
                    ขอขอบคุณ จขกท. ครับที่นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง ( เขียนให้อ่าน )

การ์ดเสียงตัวต่อไปของผมคงจะได้ลองของค่าย Asus บ้างครับ

:-)
                    ขอบคุณครับ แบ่งๆ กัน อิอิ

Comment

• เนื่องจากมีบางท่าน สอบถามว่าจะเล่นตัวไหนดี ระหว่าง HDAV กับ D2X ผมก็เลยเอามาตอบให้หายสงสัยกันครับ แต่คงเป็นในภาคทษฤฏีเท่านั้นนะครับ เนื่องจากยังไม่มีโอกาสได้ลองของจริงๆ

ขอตอบเป็นทฤษฏีนะครับ เนื่องจากไม่เคยได้นำทั้ง 2 ตัวมาเทียบกันเป๊ะๆ

D2X นั้นเก่ากว่า อันนี้แน่นอน
                      HDAV ใหม่กว่า ก็แน่นอนอยู่แล้น

โดยสเป็ก ก็แตกต่างกันเล็กน้อยครับ เล็กน้อยจนถึงน้อยมาก โดยเท่าที่ผมเช็คสเป็ก (เอาแบบจำได้นะครับ) ตอนที่จะหยิบ HDAV ที่หน้าร้าน ก็เห็นว่าสเป็กทุกอย่าง เหมือนกันหมด

สิ่งที่แตกต่างจริงๆ ก็ตามนี้เลยครับ
                      Output Signal-to-Noise Ratio (A-Weighted):
                      D2X จะอยู่ที่ 118dB for all channels dB dB
                      HDAV อยู่ที่ Up to 120 dB for all channels dB

นอกนั้นทุกอย่างก็เหมือนกันหมดตามที่ว่าไว้ แต่อีกส่วนที่ต่างกันคือ เรื่องของ Channel ครับ

เนื่องจากตัว D2X นั้น การต่อ multichannel จะใช้แจ๊ค 3.5mm
                      ส่วน HDAV นั้นจะใช้ RCA ครับ ซึ่งถ้าจะต่อออกลำโพง PC ทั่วไป มันก็มีสายแปลง RCA -> 3.5mm มาให้ ซึ่งคุณภาพเสียงถ้าออกลำโพง PC คงจะแตกต่างกันไม่มาก (แต่ HDAV ผมว่าเสียงดีกว่า จาก review ตปท. น่ะครับ)

แต่ถ้าต่อออกแบบ RCA แท้ๆ เข้า AVR หรือ Home Treatre หรือลำโพงแบบ multi-channel แท้ๆ ที่มี RCA I/O เสียงที่ได้ดีกว่าแน่นอนครับ แต่เสียงก็จะออกเป็น 2/2.1 channel นะครับ เพราะเป็นการต่อแบบ Analog

ส่วนถ้าต้องการให้ออก Analog แบบ 7.1 นั้น หมายความว่าคุณต้องซื้อตัว Deluxe ถึงจะออก 7.1 แต่ถ้าไม่ใช่ตัว Deluxe การต่อ RCA ก็จะออกเพียง 2 channel หรือ 2.1 เท่านั้นนะครับ

ซึ่งตามสเป็ก และคู่มือนั้น มีการกล่าวถึงการออกแบบการ์ด 7.1 นี้มาด้วยว่า มันถูกออกแบบให้มีความสามารถในการส่งสัญญาณคุณภาพ DTS/Dolby Digital Live ผ่านทาง Analog ได้เลย (อันนี้ไม่รู้ครับ เพราะไม่ได้เทสตัว Deluxe แต่ก็น่าลองนะ อิอิ)

เอาเป็นว่า ถ้ามีงบประมาณ ผมเชียร์ HDAV แล้วถ้าซื้อ Deluxe ได้ก็ซื้อเลยครับ แต่ต้องดูว่า M/B คุณมี PCI-E กี่ช่อง จะเป็น X1 หรือ X16 ก็ได้นะครับ เพราะมันสามารถเสียบช่อง PCI-EX16 ได้ครับผม

อีกส่วนนึงก็คือ การต่อออก HDMI ถ้า driver สมบูรณ์กว่านี้ ยิ่งน่าใช้มากเลยครับ ส่วนตอนนี้ผมไม่อยากพูดถึง HDMI มากนัก เพราะว่า AVR หรือชุดลำโพง HT ในบ้านเรา ยังหา HDMI Input ยังยากอยู่มากครับ เพราะถ้าต่อออก LCD TV ย่อมได้คุณภาพของภาพก็จริง แต่เสียงที่ออกผ่านทาง LCD TV ยังไงก็ AVR ไม่ได้ และช่อง Output ของ LCD TV ทั่วไป ก็ยังออกเป็นแค่ AV ซะส่วนมากครับ จึงขอพักเรื่อง HDMI ไว้ก่อน (แต่อนาคตน่าจะมีให้เล่นอีกแยะครับเรื่อง True HD เนี่ย อิอิ)

Comment

• รบกวนท่าน poqepaq ช่วยหาลิงค์เปรียบเทียบ D2 กับ D2X ที่ท่านบอกว่า D2X เหนือกว่ามาให้ชมหน่อยได้ไหมครับ

ผมลองเสิร์ฺชแล้ว เจอแต่เปรียบเทียบสเปค แล้วบอกว่ามันเหมือนกัน ต่างแค่ slot และ ต้องต่อไฟเลี้ยงกับไม่ต้องต่อ

ปล...ไม่ได้กวนนะครับเนี่ย หาไม่เจอจริงๆ ^^"

Comment

• Originally posted by Anubizy_GOLD View Post
                          รบกวนท่าน poqepaq ช่วยหาลิงค์เปรียบเทียบ D2 กับ D2X ที่ท่านบอกว่า D2X เหนือกว่ามาให้ชมหน่อยได้ไหมครับ

ผมลองเสิร์ฺชแล้ว เจอแต่เปรียบเทียบสเปค แล้วบอกว่ามันเหมือนกัน ต่างแค่ slot และ ต้องต่อไฟเลี้ยงกับไม่ต้องต่อ

ปล...ไม่ได้กวนนะครับเนี่ย หาไม่เจอจริงๆ ^^"
                          สาเหตุ ที่เขาไม่นำมาเทียบกัน เพราะสเป็กมันไม่ได้จริงๆ ครับผม เนื่องจาก ทั้ง 2 รุ่นนี้ ถือเป็นรุ่นเดียวกันครับ ราคาขายก็เท่ากัน สิ่งที่ต่างกันมีเพียง ขาเสียบ slot เท่านั้นครับ

ตัว D2 เป็น PCI ธรรมดา
                          ตัว D2X เป็น PCI-EX1 ครับผม

ซึ่งตามทฤษฏีแล้วนั้น PCI-EX1 จะให้การรับส่งข้อมูลได้รวดเร็วกว่า (แต่ก็เป็นเพียงทฤษฏี) เพราะเนื่องจากตัว D2 เองนั้น ก็คิดค้นสเป็กให้ส่งข้อมูลตามอัตรา bandwidth ของ PCI ปกติ ซึ่งก็ให้เสียงที่น่าพอใจอยู่แล้ว

ดังนั้น ถึงแม้จะเปลี่ยนมาเป็น D2X ซึ่งเป็น PCI-Ex1 นั้น แต่สเป็กทุกอย่างยังคงเดิม อัตราการส่งข้อมูลก็เหมือนเดิม ดังนั้น จะเปลี่ยนเป็น PCI-EX1 ก็ให้ผลเท่าเดิมครับ ไม่เปลี่ยนแปลง

อีกสาเหตุนึง ถ้าจะมาเล่น D2X ก็อาจเป็นทางเลือกสำหรับบอร์ดที่อาจมี PCI-EX1 หรือ PCI-EX16 มามากจนเหลือ PCI ธรรมดาแค่ช่องเดียว (บางบอร์ดผมเคยเห็นตัด PCI ออกหมดเลย -0-) ดังนั้น D2X จึงเหมาะกับบอร์ดลักษณะนี้มากกว่า

ในขณะที่หากบอร์ดของใครไม่มี PCI-EX ก็ใช้ D2 ปกติไปครับ ส่วนเรื่องเสียงนั้น ผมถือว่าเท่ากันครับ ไม่แตกต่าง เลือกอะไรก็ได้ครับ ^^

Comment

• Originally posted by poqepaq View Post
                            สาเหตุ ที่เขาไม่นำมาเทียบกัน เพราะสเป็กมันไม่ได้จริงๆ ครับผม เนื่องจาก ทั้ง 2 รุ่นนี้ ถือเป็นรุ่นเดียวกันครับ ราคาขายก็เท่ากัน สิ่งที่ต่างกันมีเพียง ขาเสียบ slot เท่านั้นครับ

ตัว D2 เป็น PCI ธรรมดา
                            ตัว D2X เป็น PCI-EX1 ครับผม

ซึ่งตามทฤษฏีแล้วนั้น PCI-EX1 จะให้การรับส่งข้อมูลได้รวดเร็วกว่า (แต่ก็เป็นเพียงทฤษฏี) เพราะเนื่องจากตัว D2 เองนั้น ก็คิดค้นสเป็กให้ส่งข้อมูลตามอัตรา bandwidth ของ PCI ปกติ ซึ่งก็ให้เสียงที่น่าพอใจอยู่แล้ว

ดังนั้น ถึงแม้จะเปลี่ยนมาเป็น D2X ซึ่งเป็น PCI-Ex1 นั้น แต่สเป็กทุกอย่างยังคงเดิม อัตราการส่งข้อมูลก็เหมือนเดิม ดังนั้น จะเปลี่ยนเป็น PCI-EX1 ก็ให้ผลเท่าเดิมครับ ไม่เปลี่ยนแปลง

อีกสาเหตุนึง ถ้าจะมาเล่น D2X ก็อาจเป็นทางเลือกสำหรับบอร์ดที่อาจมี PCI-EX1 หรือ PCI-EX16 มามากจนเหลือ PCI ธรรมดาแค่ช่องเดียว (บางบอร์ดผมเคยเห็นตัด PCI ออกหมดเลย -0-) ดังนั้น D2X จึงเหมาะกับบอร์ดลักษณะนี้มากกว่า

ในขณะที่หากบอร์ดของใครไม่มี PCI-EX ก็ใช้ D2 ปกติไปครับ ส่วนเรื่องเสียงนั้น ผมถือว่าเท่ากันครับ ไม่แตกต่าง เลือกอะไรก็ได้ครับ ^^
                            คือ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เห็นท่านบอกว่าเสียงดีกว่า แต่จริงๆแล้วถ้าวัดตามสเปก มันก็เท่ากันหมด

ทีนี้ ผมเคยอ่าน comment หนึ่งที่ท่าน battlecruiser ลงไว้ ว่าตัวที่เสียบสลอต PCI-E มันมันก่งก๊ง มี bug อยู่ http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=D2x

Comment

• ลองแบบนี้บ้างครับ
                              http://cgi.ebay.com.au/OpAmp-IC-OPA2...1%7C240%3A1318

Comment

• Originally posted by Anubizy_GOLD View Post
                                คือ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เห็นท่านบอกว่าเสียงดีกว่า แต่จริงๆแล้วถ้าวัดตามสเปก มันก็เท่ากันหมด

ทีนี้ ผมเคยอ่าน comment หนึ่งที่ท่าน battlecruiser ลงไว้ ว่าตัวที่เสียบสลอต PCI-E มันมันก่งก๊ง มี bug อยู่ http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=D2x
                                เป็นเรื่องจริงครับ ที่ PCI-E กับ Soundcard มันยังก่งก๊งกันอยู่ (โดยเฉพาะตัว X-Fi Titanium) แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นทาง hardware ของการ์ด หรือ hardware ของ slot pci-e ที่มันไม่เข้ากัน หรือเป็นที่ driver น่ะครับ แต่โดยส่วนตัว ผมคิดว่าเป็นที่ driver นะ เพราะสำหรับ HDAV ที่ผมใช้อยู่ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้งานดีครับ

Originally posted by mballx View Post
                                ลองแบบนี้บ้างครับ
                                http://cgi.ebay.com.au/OpAmp-IC-OPA2...1%7C240%3A1318
                                ง่าาาาา ไม่กล้าอ่ะท่าน กัวซุ่มซ่าม ดึงมันออกมาแล้วการ์ดต้องลาโลกไป เสียดาย แหะๆ

Comment

Working...
                                X