Announcement

Collapse
No announcement yet.

Klipsch Promedia GMX 2.1 vs KLIPSCH 2.1 THX ฟันธงให้ด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เส้นสีขาวนี่ไม่ work เลยครับ ผมว่าของที่มันทำมาใสกว่าเยอะเลย รายละเอียดครบกว่าเยอะด้วย
    แต่ monster ของ klipsch นี่เส้นเล็กกว่าสีขาวเยอะเลยนะครับ สงสัยสีขาวมันจะใหญ่ไป
    Last edited by norradach; 19 Aug 2008, 13:15:03.

Comment

นี่อีกเส้นครับ Voodoo ให้เสียงใสแสบดี
      Last edited by norradach; 19 Aug 2008, 13:15:03.

Comment

Originally posted by norradach View Post
        สายอับเกรดของแท้จาก klipsch เลยหน้าตาเป็นงี้คับ

awg เท่าไร่อ่ะครับ

Comment

Originally posted by natchan View Post
          awg เท่าไร่อ่ะครับ
          น่าจะ 16 นะครับ มันไม่ได้เขียนไว้อ่ะ

Comment

ขุด..

Comment

หุๆ

Comment

ใช้ THX เหมือนกัน แรง....

Comment

Originally posted by tar View Post
                  ขุด..
                  อารมไหนเนี่ย ขุดมาทามมายยย haha

Comment

Originally posted by operapee View Post
                    ผมได้รับคำยืนยันจากคนที่เคยใช้ทั้ง GMX 2.1 และ THX 2.1 ว่า THX 2.1 ใช้ฟังเพลงได้น้ำเสียงที่ไม่เป็นรอง GMX 2.1 แม้แต่น้อย อาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ เพราะมีรายละเอียดเสียงกลางแหลมและมิติเสียงที่ดีกว่า ส่วนเสียงทุ้มจากซับนั้น ตัว GMX 2.1 ยัง***งจาก THX 2.1 หลายช่วงตัว เพราะกำลังขับต่างกันพอสมควร.....

ผมไม่เคยได้ฟังเสียงจาก GMX 2.1 จึงไม่ทราบว่า GMX 2.1 ทำได้ดีในเรื่องฟังเพลงแค่ไหน ตอนนี้ผมใช้ Promedia THX 2.1 มาได้สักสามเดือนแล้ว ซื้อจากคุณ Ultraline ที่สั่งของใหม่จากอเมริกาเข้ามา ใช้หม้อแปลงคุณภาพค่อนข้างดีจากร้านอมร เสียงที่ได้จากการฟังเพลงนั้น สำหรับผมแล้วผมพอใจมากกับราคาหมื่นนิดๆ (เมื่อเปรียบเทียบกับราคาของลำโพง 2.1 ยอดนิยมในวงการลำโพงคอมขณะนี้ ซึ่งแพงกว่าเกินเท่าตัว) ส่วนดูหนังนั้นต้องบอกว่าสุดยอดแล้วสำหรับลำโพง 2.1 ที่ทำได้ขนาดนี้ อยากจะบอกว่าลำโพงคอม 2.1 ที่มีอยู่ในขณะนี้ KLIPSCH Promedia THX 2.1 ใช้ดูหนังดีที่สุด...

ผมเคยได้ลองฟังเสียงจาก BOSE C5 ของเพื่อนสมาชิกบางคนในนี้แล้ว ต้องยอมรับว่าเมื่อเปรียบเทียบในด้านฟังเพลงกับ THX 2.1 แล้ว BOSE C5 เหนือกว่าแต่ก็ทิ้งกันไม่ไกล (ตามความเห็นส่วนตัว ) แต่ที่เหนือกว่านั้นก็เฉพาะเพลงในแนวนุ่มๆ Classicเท่านั้น ถ้าเป็นเพลงแนวร็อคตั้งแต่ classicrock Blues หนักๆไปจนถึง Heavy Metal แล้ว ผมคิดว่า C5 ไม่เหนือกว่าแน่นอน..

ตอนนี้ผมกำลังรอฟังเสียง KLIPSCH Promedia ultra 5.1 ที่คุณ Ultraline สั่งจากอเมริกาให้ ถึงจะได้ 5.1 มาแล้ว ผมก็ยังคิดจะเก็บตัว 2.1 ไว้เป็นที่ระลึก....
                    เหมือนกันเลยท่าน ไปฟังตัว C5 แล้วยังต้องกลับไปฟัง Klipsch ทุกที เสียดายโดนน้องเอาไปติดบ้านใหม่แล้ว

หากท่านจะปล่อยตัว 2.1 บอกผมได้นะครับ สนใจ

Comment

ร้อน อมร อยู่แถวไหนครับ

Comment

THX เท่านั้นครับ

GMX ถือว่าไม่ผ่านมาตราฐานครับ ในแง่ของดีไซน์ เสียงดีกว่ารึเปล่านี่แยกยาก

หลายๆคนที่ผ่านมายังให้ความเห็นที่แตกต่างกันเลยครับ ฟังไม่รู้ แต่รูปลักษณ์นี่ดูแล้วเห็นเลยครับ

Comment

โดย nooi
                          ใช้หม้อแปลง 220/110V ห่วยๆ Loss เยอะครับ เปลืองไฟบ้านอ่ะ แล้วที่บอกว่าแบบ EI ดีๆเอาค่า Loss ที่ไหนมาวัดกัน นี่แหล่ะที่หลายๆคนไม่ได้คำนึงกัน
                          หม้อแปลงดี ๆ มีครับ ที่ค่า Loss น้อยๆ ก็มีเยอะนะครับ เมื่อก่อนอาจจะแพงมาก แต่เดี๋ยวนี้ถูกลงเยอะครับ

Comment

ข้อความโดย bittersweet
                            เอาชัวร์ก็น่าจะอย่าง feedback ที่หลายๆท่านว่ามา
                            ส่วนตัวผมเคยใช้ GMX 5.1 แต่คงเหมือนกัน เพราะเวลาฟังเพลงก็เปิดแค่ 2channel เหมือนกัน
                            ฟังเพลงก็ดีนะครับ กระชับหนักแน่นดี

ถ้าไม่นับเรื่องเสียง
                            THX ก็ด้อยกว่า ในเรื่อง 1.ไม่มีประกัน 2.ไฟ110V
                            อย่างน้อย ถ้าซื้อมาไม่ถูกใจ ตัว GMX2.1 ก็น่าจะซื้อง่ายขายคล่องมากกว่าตัว THX 2.1 นะครับ ตามความคิดผม

ถึงคุณข้างบน...ถ้าเล่น ultra 5.1 ราคาประมาณ 20k ลองมองรุ่นที่ใหญ่กว่าเช่น Marantz SR301 หรือ SR3001 + Klipsch Quintet III ที่ MRZ จัดโปรอยู่ ไม่ดีกว่าหรอครับ ราคาพอๆกันเลย
                            เพิ่มงบจากเดิมนิดหน่อย เพราะต้องซื้อ sub เพิ่ม หุหุ แต่น่าจะดูหนังมันกว่ากันพอตัวอยู่

ส่วนตัวเคยใช้ C5 110V เสียบหม้อแปลงซื้อจากอมร ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ยังไงไฟ 220V ก็น่าจะอุ่นใจกว่า
                            อยากจะวัดกันตัวต่อตัวเลยครับ ในเรื่องเสียงเทียบกับ PROMEDIA KLIPSCH ULTRA 5.1 กับ Marantz SR301 หรือ SR3001 + Klipsch Quintet III ไม่ได้เป็นรุ่นใหญ่กว่าอะไรเลยครับ ตัวซับของ ULTRA 5.1 สามารถ ขับลำโพง KLIPSCH SRX-4 กับ SRX-5 ได้อย่างสบายเลยครับ AVR ราคาเท่านี้ คาดหวังอะไรมากไม่ได้ ผมว่า ถ้าจะเล่น AVR ควรเล่นชุดที่มันใหญ่กว่านี้ไปดีกว่าครับ งบน่าจะเกิน 5 หมื่นขึ้นครับ แล้วไม่จบด้วยครับ ถ้าใครเล่นก็คงจะรู้
                            Last edited by ultraline; 14 Mar 2010, 18:46:46.

Comment

สรุป ในเรื่องของที่ว่า THX กับ GMX อันไหนเสียงจะดีกว่ากัน อันนี้ตอบยากครับ แล้วแต่หูคนฟังด้วยครับ อยากให้ลองฟังจริงๆจังๆ กันสักทีครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าเสียงดีทั้งสองตัว ครับ ตัว THX เมื่อใช้สายของแท้มอนสเตอร์ที่ KLIPSCH สั่งทำ แล้วเบิร์นได้ที่ ไม่ว่าจะฟังเพลง หรือ ดูหนัง หรือแม้กระทั่งเล่นเกมส์ เสียงดีขึ้นอย่างเห็นชัดเจนเลยครับ จำนวนวัตต์ที่ซับก็มากกว่าตัว GMX ผมใช้ THX มาประมาณ 5 ปีได้ ไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ จริงๆตัว THX ผมไม่ได้หิ้วนะครับ มันหนัก 12 กก ผมว่าคงไม่มีใครอยากหิ้วมา ผมนำเข้าเสียภาษีถูกต้องทุกอย่างครับ ส่วนการรับประกัน ผมดูแลให้ลูกค้าอยู๋แล้วครับ อะไหล่มีเปลียนทุกชิ้น
                              Last edited by ultraline; 14 Jan 2009, 20:30:55.

Comment

http://www.pcresource.co.th/computer...em-p-8961.html
                                ราคาสินค้า

Kripsch ProMedia GMX A-2.1 Computer Speaker 8,410.00th$

ผมหูไม่เทพนะ แต่ มีบทเรียนเยอะ (เสียเงินมามาก) ผมว่ามันพอๆกัน คือเสียงครบทุกความถี่ เท่าที่หูเราจะฟังได้ยิน ที่เหลือก็ความชอบ ส่วนตัว ว่าจะปรุงไงถึงจะถูกจริต รสนิยมตัวเอง ....

Comment

Working...
                                X