Announcement

Collapse
No announcement yet.

Klipsch Promedia GMX 2.1 vs KLIPSCH 2.1 THX ฟันธงให้ด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Klipsch Promedia GMX 2.1 เน้นฟังเพลง
    KLIPSCH 2.1 THX เน้นดูหนัง
    ตามนี้เลยครับ

หลังจากได้ฟังสองตัวเทียบกันผมหยิบ GMX กลับบ้านทันที ตัว THX ถ้าเอามาฟังเพลงไม่แนะนำอย่างแรงครับเสียงมันเหมือนอู้ๆอยู่ในลำโพลงยังไงไม่รุ้อ่ะ

แต่ยังไงก็ลองไปฟังเองละกันนะ หุคนเรามันไม่เหมือนกัน ^^

Comment

^
      ^
      confirm จ้า
      Last edited by natchan; 30 Jun 2008, 18:01:19.

Comment

Originally posted by leoriohunter View Post
        Klipsch Promedia GMX 2.1 เลือกแล้วน่าเป็นตัวนี้เรื่องเบสบวมคงลดเบสเอาเพราะซื้อ thx เครื่องหิ้วไม่มีประกันครับ
        ตามนั้น แต่ผมฟังกลับไม่บวมนะ ดังพอควรเลยล่ะ แต่ผมฟังกับ CD Player

Comment

Originally posted by exheyyo View Post
          ตามนี้เลยครับ

หลังจากได้ฟังสองตัวเทียบกันผมหยิบ GMX กลับบ้านทันที ตัว THX ถ้าเอามาฟังเพลงไม่แนะนำอย่างแรงครับเสียงมันเหมือนอู้ๆอยู่ในลำโพลงยังไงไม่รุ้อ่ะ

แต่ยังไงก็ลองไปฟังเองละกันนะ หุคนเรามันไม่เหมือนกัน ^^
          THX ดังอู้ๆ ก้องๆ ภายใน Sat มันต่อกลับเฟส อิอิ..

ฟังเพลง -> GMX

Comment

ผมได้รับคำยืนยันจากคนที่เคยใช้ทั้ง GMX 2.1 และ THX 2.1 ว่า THX 2.1 ใช้ฟังเพลงได้น้ำเสียงที่ไม่เป็นรอง GMX 2.1 แม้แต่น้อย อาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ เพราะมีรายละเอียดเสียงกลางแหลมและมิติเสียงที่ดีกว่า ส่วนเสียงทุ้มจากซับนั้น ตัว GMX 2.1 ยัง***งจาก THX 2.1 หลายช่วงตัว เพราะกำลังขับต่างกันพอสมควร.....

ผมไม่เคยได้ฟังเสียงจาก GMX 2.1 จึงไม่ทราบว่า GMX 2.1 ทำได้ดีในเรื่องฟังเพลงแค่ไหน ตอนนี้ผมใช้ Promedia THX 2.1 มาได้สักสามเดือนแล้ว ซื้อจากคุณ Ultraline ที่สั่งของใหม่จากอเมริกาเข้ามา ใช้หม้อแปลงคุณภาพค่อนข้างดีจากร้านอมร เสียงที่ได้จากการฟังเพลงนั้น สำหรับผมแล้วผมพอใจมากกับราคาหมื่นนิดๆ (เมื่อเปรียบเทียบกับราคาของลำโพง 2.1 ยอดนิยมในวงการลำโพงคอมขณะนี้ ซึ่งแพงกว่าเกินเท่าตัว) ส่วนดูหนังนั้นต้องบอกว่าสุดยอดแล้วสำหรับลำโพง 2.1 ที่ทำได้ขนาดนี้ อยากจะบอกว่าลำโพงคอม 2.1 ที่มีอยู่ในขณะนี้ KLIPSCH Promedia THX 2.1 ใช้ดูหนังดีที่สุด...

ผมเคยได้ลองฟังเสียงจาก BOSE C5 ของเพื่อนสมาชิกบางคนในนี้แล้ว ต้องยอมรับว่าเมื่อเปรียบเทียบในด้านฟังเพลงกับ THX 2.1 แล้ว BOSE C5 เหนือกว่าแต่ก็ทิ้งกันไม่ไกล (ตามความเห็นส่วนตัว ) แต่ที่เหนือกว่านั้นก็เฉพาะเพลงในแนวนุ่มๆ Classicเท่านั้น ถ้าเป็นเพลงแนวร็อคตั้งแต่ classicrock Blues หนักๆไปจนถึง Heavy Metal แล้ว ผมคิดว่า C5 ไม่เหนือกว่าแน่นอน..

ตอนนี้ผมกำลังรอฟังเสียง KLIPSCH Promedia ultra 5.1 ที่คุณ Ultraline สั่งจากอเมริกาให้ ถึงจะได้ 5.1 มาแล้ว ผมก็ยังคิดจะเก็บตัว 2.1 ไว้เป็นที่ระลึก....

Comment

เอาชัวร์ก็น่าจะอย่าง feedback ที่หลายๆท่านว่ามา
              ส่วนตัวผมเคยใช้ GMX 5.1 แต่คงเหมือนกัน เพราะเวลาฟังเพลงก็เปิดแค่ 2channel เหมือนกัน
              ฟังเพลงก็ดีนะครับ กระชับหนักแน่นดี

ถ้าไม่นับเรื่องเสียง
              THX ก็ด้อยกว่า ในเรื่อง 1.ไม่มีประกัน 2.ไฟ110V
              อย่างน้อย ถ้าซื้อมาไม่ถูกใจ ตัว GMX2.1 ก็น่าจะซื้อง่ายขายคล่องมากกว่าตัว THX 2.1 นะครับ ตามความคิดผม

ถึงคุณข้างบน...ถ้าเล่น ultra 5.1 ราคาประมาณ 20k ลองมองรุ่นที่ใหญ่กว่าเช่น Marantz SR301 หรือ SR3001 + Klipsch Quintet III ที่ MRZ จัดโปรอยู่ ไม่ดีกว่าหรอครับ ราคาพอๆกันเลย
              เพิ่มงบจากเดิมนิดหน่อย เพราะต้องซื้อ sub เพิ่ม หุหุ แต่น่าจะดูหนังมันกว่ากันพอตัวอยู่

ส่วนตัวเคยใช้ C5 110V เสียบหม้อแปลงซื้อจากอมร ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ยังไงไฟ 220V ก็น่าจะอุ่นใจกว่า

Comment

ใช้หม้อแปลง 220/110V ห่วยๆ Loss เยอะครับ เปลืองไฟบ้านอ่ะ แล้วที่บอกว่าแบบ EI ดีๆเอาค่า Loss ที่ไหนมาวัดกัน นี่แหล่ะที่หลายๆคนไม่ได้คำนึงกัน

Comment

อ่านท่าน bittersweet พูดถึง feedback ผมก็หลอนขึ้นมาทันที
                  วิชานี้มันปราบมารจริงๆ คิดแล้วก็ยังร้องไห้

Comment

ฮ่าๆ พูดเหมือนเด็กเอแบคเลยแฮะ หรือว่าใช่แฮะ o_O"

Comment

THX+Monster แท้

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                        ฮ่าๆ พูดเหมือนเด็กเอแบคเลยแฮะ หรือว่าใช่แฮะ o_O"
                        มิใช่ครับ อุอุอุ

Comment

Originally posted by norradach View Post
                          THX+Monster แท้
                          เอิ๊ก...มุขนี้ เดี่ยวก็ มี พวก GMX+VALHALLA ไม่ก็ GMX+PAD หรอกคับ

Comment

ซื้อแล้วมา post ด้วยนะครับว่า เสียงเป็นไง

Comment

สายอับเกรดของแท้จาก klipsch เลยหน้าตาเป็นงี้คับ
                              Last edited by norradach; 19 Aug 2008, 13:15:03.

Comment

เสียบ sat เป็น mini !

ปล. สายรุ่นเดียวกับที่บ้านเลย... มีขดๆอยุ่ ราวๆ 3 เมตร
                                Last edited by numz; 2 Jul 2008, 19:05:02.

Comment

Working...
                                X