Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลงร่าง Soundcard Creative Audigy เป็น X-Fi Xtreme Audio กัน!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by touchz View Post
    อยากจะบอกว่า ผมพบ ปัญหาครับ ไม่สามารถใช้ไมค์ได้ครับ ตอนที่ลง กับ Vista ใช้ได้ พอมาลงกับ XP ใช้ไมค์ ไม่ได้เลยครับ แก้อย่างไรดีครับ SB LS แปลง XTream Audio
    เป็นเพราะไดเวอร์ตัวนี้มันหาไดเวอร์ของpci inputไม่เจอครับ แก้ใขโดยการใช้searchอัพเดทไดเวอร์กับแผ่นไดเวอร์เก่าของมัน

Comment

เสียงดีขึ้นจิงๆครับ
      ลองมาแล้ว

Comment

เดี๋ยวลองมั่ว กับ เจ้า sb0060 มั่งดีกว่าครับ ^^

Comment

ลงไปแล้วทำไมมี menu แค่ตัวเดียวละครับมีแค่ตัวปรับพวกเสียงหลักของเครื่อง ไมโคโฟน line in เท่านั้นเอง ไม่เห็นมีเยอะๆเหมือนในรูปเลย แต่เสียงดีขึ้นครับ

Comment

อ่านละไปลองซื้อมาใช้เลยครับ เสียงเยี่ยมมากๆเลยครับ ระดับไฮเอนเลย แบบ แต่ก่อนใช้แต่ 5.1 นี่ขนาดลำโพง Inspire 2.1 2500 นะเนี่ย เสียงเบสตุ๊บๆๆได้ใจ อิอิ แคนี่ก็หรูละครับ เปิดดังมากไม่ได้ด้วย เพราะอยู่คอนโด - -

Comment

+++++++++++++++++

Comment

มีท่านหนึงช่วยอัพให้ใหม่แล้วคับอันเก่าโหลดไม่ได้แล้ว

http://u3.upload.sanook.com/download...44d02ab640e35f
                Last edited by krondanai; 16 Aug 2008, 07:47:54.

Comment

ใช้กับ Audigy ES SB0160 ไม่ได้อ่ะ

เศร้า ToT

Comment

ว่าแต่มันปรับ ความดังลำโพงแต่ละตัวยังไงครับ ลำโพงหลังผมอยู่ไกลอะ
                    ปกติ driver เก่าจะปรับให้ลำโพงหน้ามันเบาได้อะครับ

Comment

กำ กระทู้เบิ้ล

อ่านข้างล่าง
                      Last edited by TheBoat; 28 Aug 2008, 18:06:27.

Comment

ขอซัก1โพส (ว่าจะไม่โพสแล้วแหละ แต่เห็นกระทู้มันเด้งขึ้นมา)หลักจากที่ผมตั้งกระทู้ถามว่าเว็บไหนขาย sound card บ้าง
                        คำตอบที่ได้ก็ไม่ค่อยน่าพอใจซักเท่าไหร่

ก้เลยลองไปเดินหาดูแถวตะวันนา เจออยู่ประมาณ 3 ตัว
                        - Creative ตัว 5.1 มั้ง ราคา 6-700+
                        - Audigy Value ราคา 1050
                        - X-Fi Auido ~ 3000

ผมก็เลยหวด Value มา +กับเคยอ่านผ่านกระทู้นี้มาบ้างแล้ว
                        ลองเทสกับ driver ในกล่อง เสียงห่วยมาก แทบจะปาทิ้ง

ต่อมาโหลด driver จากที่นี่ ---> อืม เสียงดีขึ้นนะ ดีผิดหูผิดตา

จากนั้นก็พยายามหลอกตัวเองมาตลอด 1 สัปดาห์ ว่า sound card ที่ซื้อมา
                        เสียงมันต้องดีกว่า on board แน่นอน นั่งปรับแล้วปรับอีก เสียงมันก็ไม่ได้ดีกว่าเดิมซักเท่าไหร่ เฮ้อ...
                        จากนั้น ทนไม่ได้ กลับมาใช้ on board เหมือนเดิม

ใครหนอ บอกว่า sound card เสียงมันต้องดีกว่า onboard ถึงแม้ว่า sound card จะเป็นตัวกากๆก็ตาม

เดียวต้องหาคนมาช่วยฟังว่า onboard ที่ผมใช้อยู่ เสียงมันดีกว่าsound card จิงหรือป่าว

แต่ก็ต้องยอมรับนะคับว่าเสียงมันดังกว่าเดิม กระหึ่มกว่าเดิม แต่ผมไม่ชอบ หรือลำโพงผมห่วย
                        Attached Files
                        Last edited by TheBoat; 28 Aug 2008, 18:03:59.

Comment

ผมคนหนึ่งละครับ อ่านกระทู้นี้ แล้วไปซื้อมาลองเลย onboard ของผม alc888 HD7.1 ลำโพง x3/2.1
                          ซื้อรุ่น audigy value มา 1050 บาท

หลังจากติดตั้งเสร็จลง driver ของที่แถมมาก่อน ปรากฏว่า เสียงคล้าย onboard เลย หรือผมแยกไม่ออกก็ไม่รู้

ต่อมาลงdriverตัวแปลงดู ถึงได้พบคำตอบ เสียงที่ได้นั้น หูผมสามารถ แยกได้เลย ระหว่าง onboard กับ sound card คือ น้ำหนักเสียงดีมาก ชัดเจน bass ดูมีพลังมากกว่า ใน volume เดียวกัน หรือมากเกินไปด้วยซ้ำ โดยเฉพาะหนัง ฉากยิงกันเสียงปืนสุดยอดมาก ได้อารมณ์เลย

สรุป ผมชอบ แต่ bass มันแรงไปนิดนึง

Comment

ลองตั้งสมาธิ พิจารณาความแตกต่างก่อนครับ

แล้วเพลงที่ฟัง ลอง Audio CD ดูก่อนครับ

Comment

ว่าแต่ปรับ mixer ยังไงครับ มีใครรู้มั่ง ลำโพงหลังผมมันอยู่ไกลอะครับ จะลดเสียงลำโพงหน้าอะครับ
                              ถ้าปรับไม่ได้ สงสัยต้องกลับไปใช้ driver ปกติ T T

Comment

วันนี้ผมลองดูแล้วครับ
                                1.เริ่มตั้นจากลบทุกอย่างที่เป็น Audigy value
                                2.restart เครื่องใหม่
                                3.ติดตั้งไฟล์แปลงร่าง
                                4.restart เครื่องใหม่
                                5.ความมันเกิดขึ้น อีกครั้ง
                                เสียงมันใส เบสหนัก มันส์กว่าเดิม อย่างเห็นได้ชัด confirm

Comment

Working...
                                X