Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาในการOCครับE6320+965pds3+8800gts

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Kristchenko View Post
    เอ แรม 4 แถวแบบนี้เซ็ตยังไงอะครับ ผมไดูใน bios แล้วมันแค่ให้กดเลยว่าเอา 5 5 5 15 แค่นั้นเองอะครับ
    ไม่เข้าใจเลยแฮะ ขยับนิดเดียว ทุกอย่างลดฮวบซะงั้น - -
    เดี๋ยวซักพักจะเห็นข้อเสียของแรม4แถวเองครับ หากคู่ไหนลากไม่ไประวังมันจะฉุดทั้งระบบด้วยก็แล้วกัน
    5-5-5-15 ให้ปรับไว้เพื่อให้มันหลวมๆหน่อย ส่วนเรื่องผลเทส อย่าเพิ่งไปสนใจครับ เอาให้ระบบมันนิ่งก่อน เดี๋ยวจะบอกวิธีทำให้มันแรงขึ้นเอง ไม่ต้องห่วงครับ

Comment

Originally posted by samutss View Post
      ลองปรับค่าลดลงเลย............................ตั้งแต่ 91-101
      อย่างที่ท่านว่า ปรับลดลงเรื่อยๆ เหรอครับ อย่าง 101 มันจะกลายเป็นอย่างในรูปเลยอะครับ *1 เองpci อะ

ผมปรับอย่างที่ท่าน dears บอกแล้วคัรบ 5 5 5 15
      อ่อ หลัง oc ที่ว่าคะแนนต่ำไม่เสถียรนั่น ผมลองดูแบบที่ท่าน dears ว่าแล้วครับ ไม่สนคะแนน ลองเปิดเล่นเกมไปสักพัก จอฟ้า แล้วเครื่องรีไปค่าเดิมๆ เองเลยครับ ปรับไรผิดป่าวเนี่ย - - นิดเดียวเองแท้ๆ ไม่เสถีนรอย่างแรง . . .

เด่วผมจะลองใหม่ วิ่ง270*7 ดูนานๆอีกทีนะคับ ว่าแต่ลากขึ้นม 4mhz ไหงไปได้ขนาดนี้เนี่ย - -

ว่าแต่ท่าน dears ครับ PI 1m นี่เซ็ตไงให้มันวิ่ง 2 หัวอะครับ แล้ว orhtos นี่เซ็ตให้มันรนยังไงบ้างครับ ขอบพระคุณมากครับที่ยังมาตอบผมอยู่^^
      Last edited by Kristchenko; 9 Nov 2007, 10:57:39.

Comment

super pi 2 หัว ให้ก็อปตัวโปรแกรมออกเป็น 2 โฟลเดอร์ครับ สร้าง shortcut ตัวที่ 1 กะ 2 แล้วเปิดมันขึ้นมาทั้งสองตัวโล้ด จากนั้นเลือกมันทั้ง2ตัว แล้วก็รันเลย....

Comment

เพิ่งสังเกตุเห็นใน bios มันมีอันนึงคือ robust graphic นี่มันคืออะไรครับ เหมือนจะเกี่ยวกับ กาดจอ ป่าวครับ เหงมีให้เลือก fast กับ turbo เหมือนมันบอกว่าเพิ่มประสิทธิภาพอะไรนี่แหละครับ ปกติ เซ็ตไว้ที่ auto ต้องไปปรับอะไรไหมครับ

ไปๆมาๆ ไอ้ตรง pice นี่มัน *1 ตลอดเลยครับ ปรับเป็น auto มันก็ยัง *1 งงแล้ว

orthos นี่เปิดมาก็กด ที่ start เลยใช่ไหมครับ แล้วรันไปเรือ่ยๆสัก 10-20นาทีหรือเปล่าครับ ถ้ามันไม่นิ่งรึผิดปกตินี่ดูยังไงครับ ขอบคุณท่าน DEARS มากนะครับ
          Last edited by Kristchenko; 9 Nov 2007, 11:19:14.

Comment

คือค่านี้มันไม่เหมือนกันทุกเครื่องน่ะ ของผมใช้อยู่ที่ 99 แต่กระทู้เก่าๆบางคน 101 105 ก็มีค่อยๆปรับมันทีละค่าน่ะครับ

Comment

คือว่าค่านี้นั้น ปรับเพื่ออะไรเหรอครับ แล้วปรับยังไงถึงจะรู้ว่ามันใช้ได้ อย่างที่ลองไป ดูใน cpu-z แล้วมันจะ *1 เองอะคับ ที่ว่ท่าน samutss บอกนั้นให้ปรับไปเรื่อยๆจนได้ *16 เหรอยังไงครับ อธิบายทีครับ งง
              ขอบคุณครับ อ่อ orhtosนี่ผมรันมา 30ก่านาทีแล้ว ถ้ามันไม่นิ่งจะมีอาการยังไงครับ แล้วดูยังไงว่ามันนิ่งรึเปล่าละครับ

Comment

คือว่าค่านี้นั้น ปรับเพื่ออะไรเหรอครับ แล้วปรับยังไงถึงจะรู้ว่ามันใช้ได้ อย่างที่ลองไป ดูใน cpu-z แล้วมันจะ *1 เองอะคับ ที่ว่ท่าน samutss บอกนั้นให้ปรับไปเรื่อยๆจนได้ *16 เหรอยังไงครับ อธิบายทีครับ งง
                ขอบคุณครับ อ่อ orhtosนี่ผมรันมา 30ก่านาทีแล้ว ถ้ามันไม่นิ่งจะมีอาการยังไงครับ แล้วดูยังไงว่ามันนิ่งรึเปล่าละครับ

Comment

Originally posted by Kristchenko View Post
                  ืคือค่าความถี่ของตัว pci express มันเปลี่ยแปลงตามการ oc มันมีผลคือความเร็วของการมันไม่เต็ม 16x
                  ส่วนการเทสเครื่อง ของผมรัน Super PI 1m 2หัว ตามด้วย Super PI 32m 2หัว ตามด้วย memtest แล้วค่อยรัน orhtos เลือกแบบ stress เลยสัก 2 ชั่วโมง ชัวร์ เพราะการใช้งานเราใช้งานเต็ม 100 ทั้งแรมกับซีพียูไม่ตลอดเวลาอยู่แล้ว

Comment

คือว่าต้องค่อยๆ ปรับไปจนกว่าค่านี้นั่นไปอยู่ที่ *16 ใช่ไหมครับ
                    อ่อ ถ้าเรารัน orthos ไปแล้ว 1-2 ชม นี่ไม่มีไรผิดผกติแปลว่ามันเสียรใช่ไหมครับ แล้วถ้ามันผิดปกติอะไร โปรแกรท orthos นี่มันจะขึ้นว่าไงละครับ ขอบคุณครับ
                    อ่อแล้วถ้ามันปกติ สมมุติว่า รันไปแล้ว 1-2 ชม ไม่มีไรผิดปกติ คำว่า GO สีเขียวตลอดนี่แปลว่า เสถียรแล้วใช่ไหมครับ

oc เพิ่มบัสต่อไปอีกเป็น 290*7 ใช่ไหมครับแล้วเทสตอ่แบบนี้ถูกรึเปล่าครับ ว่าแต่ oc นี่ขึ้นไปทที่ละเท่าไหร่ดีครับ
                    ที่ละ 10 mhz นี่กำลังดีป่าวครับ

Comment

ใซ่เล้ย.....แม่นแ่ล่ว

Comment

อ่าคือว่า หลังจากที่เทส orthos ไดสัก 2ชม แล้วไม่มีไรผิดปกติ คือ GO สีเขียวตลอดครับ แบบนี้แปลว่าผ่านแล้วใช่ไหมครับ

ปัญหามีอยู่ว่า ค่า pcie ที่ท่าน samutss บอกมานั่น ปรับไปปรับมา มันยังคงอยู่ที่ *1 อยู่เลยละครับ อ่อ ปรับ ออโต้ไปมันก็ยังเป็น 1 อยู่ ทั้งๆที่ตอนแรก auto มัน *16 แท้ๆเลย งง ครับ

อ่อ ผมอยากถามอะไรนิดครับ ใน bios ของ ds3 นี้เข้าใจว่าใช้ตัวเดียวกับท่าน อันที่มันอยู่บนสุดในตัวเลือก Robust graphic นี่มันคืออะไรครับ เห็นมีใหห้เลือก fast กับ turbo มันมีผลอะไรกับกาดจอใช่ไหมครับ ควรเลือกอะไรดี รึว่า ให้มัน auto ไว้
                        Last edited by Kristchenko; 9 Nov 2007, 14:05:02.

Comment

อืม หลังจากที่เทสมา คือผมไม่รู้ว่า โปรแกรม orthos นี้ถ้ามันไม่เสถียร นี่มันจะแสดง อาการยังไง แต่ ผมเทสผ่านมา แล้ว 2 ชม มันก็ มีGOสีเขียวอยู่ตลอด แปลว่ามัน ok ยังครับ ที่ 300*7 อยู่ครับ ตอนนี้ ทว่าปัญหาอย่างดียวคือค้ pcie นี้มันยั
                          อยุ่ที่ *1 นี่แปลว่าใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ ต้องลองปรับ pice นี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าใน cpu-z มันจะ ขึ้นว่า *16 ใช่ไหมครับ

จะว่าไปยังไม่มีใครตอบผมเลยว่า ใน ds3 เนี่ยค่า robust graphic booster นี้คืออะไรแล้ว ต้องเซ็ตยังไง เลย ขอบคุณครับ
                          Last edited by Kristchenko; 9 Nov 2007, 14:57:39.

Comment

มันไม่เสถียร นี่มันจะแสดงสีแดง กระพริบตรง GO แล้วมีเสียง นุ่น นุ่น...เอ้ย ต๊อด ต๊อด ออกมา
                            robust graphic booster มันจะปรับค่าอัตโนมัติ อย่าไปยุ่งมัน แล้วอ่านคู่มือว่ามันคืออะไร
                            ผมว่ามันไปได้อีกนะ บอร์ดคุณนี่

Comment

แล้วสีแดงกระพริบใต้ GO ที่มันเขียนว่า paging ไรนี่ปกติใช่ไหมครับ

คือตอนนี้ผมกำลังปรับค่า pciex อะไรนี่ให้เป็น *16 อยู่อะครับ ลองตั้งแต่ 91 -101 แล้วละเนี่ย คือถ้าไม่ได้นี่ต้องไปเรื่อยใช่ไหมครับ มีจนถึง 150 แน่ะ --มันควรไม่เกินเท่าไหร่รึเปล่าครับ
                              ขอบคุณท่าน samutss มากครับ ว่าถ้ามัน *16 เเล้วจะลองเทส จากตู้ปลาดูอีกที สมมุติว่าตะแนนตู้ปลาขึ้นมากกว่าเดิมๆนี่แปลว่ามัน สำเร็จแล้วใช่รึเปล่าครับ ถ้าใชว่าจะลองลากไปให้ถึง 400*7 ดูเหงท่าน dears ว่านิ่มๆ อิอิ
                              Last edited by Kristchenko; 9 Nov 2007, 15:27:00.

Comment

ว่าแล้วก็เกิดปัญหาครับ ระหว่างที่กำลังปรับ pciex นี่อยู่ที่ 102 พอบูตเข้าวินโดว์ เครือ่งมันดันกลับไปเป็นค่าเดิมๆ เฉยเลยครับ แถมpcix ดันยัง*1 เหมือนเดิมอีก งง เลยครับ

พอลองมาปรับให้มันวิ่ง 300*7 ใหม่ เหมือนพอเข้าวินโดว์ มันจะกลับไปค่าเดิมๆตลอดเลยครับทำไงดี 266*7 อ่าครับ

Comment

Working...
                                X