Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผม lock ค่า Refresh Ram 30 แล้วเปิดไม่ได้อ่ะคับ กลับค่าเดิมท่านเดียร์ ทำไงดี
    บอร์ด P31-DS3L
    E2160@3Ghz (333*9) ทดแรม 3:2 Bus 1000
    Ram Crucial ซิงค์ดำ ไฟวิ่ง อ่ะคับ

Ps. เมื่อไหร่ท่านเดียร์ จะทำบทความวิธี oc CPU ม่างละ รออ่าน

Last edited by Fon589; 10 May 2008, 02:04:59.

Comment

Originally posted by dears View Post
      ลุงต้องตั้งในไบออสซัก4-5ตัวตามที่แนะนำไปก่อนงับ เพื่อที่ว่าจะได้บูตง่ายๆเวลาเราOCไปที่บัสไกลๆ
      จากนั้นค่อยมาไล่รายละเอียดทั้งหมดใน memset

เรื่องของเรื่องนะงับ ถ้าเราสามารถฟิคค่าได้ครบทุกตัวในไบออสยิ่งเป็นการดีเลยหละ แต่แน่นอนว่าคนไหนที่ไม่ถนัด หรือรู้รายละเอียดครบถ้วนทุกตัว ก็จะเป็นการยากเหมือนกันที่จะทำแบบนั้น อีกอย่างคือหากตั้งพลาดนิดเดียวมันก็บูตยากละ
      และผมก็พบว่าไม่ต้องจำเป็นถึงขนาดนั้นก็ได้ เพียงแค่ฟิคแต่ค่า timing หลักๆ อย่างที่เปรียบเทียบให้เห็นข้อแตกต่างง่ะ
      เช่น CL4 หรือ CL5 พอฟิคแค่ 4ตัวนี้ (4-4-4-12 , 5-5-5-15) ค่าที่ทำการอ่านค่าในชุดของมัน ตามลูกศรสีแดงกับสีน้ำเงิน มันจะเปลี่ยนค่าเองโดยอัตโนมัติ

ปล. ถ้าตอนนี้ลุงไม่เมา รับรองว่าลุงอ๊อตต้องอ่านเข้าใจแน่ๆ
      ถามดูงั้นแหละ กลัวน้องเหงา
      fig ค่าทุกตัว ก็ตั้งมั่วๆ ไป แต่แปลไม่ออกหง่ะ...เมาแล้ว
      เครื่องแฮงค์ก็เหมือนคนแฮงค์ ต้องถอน...กินเหล้าต่อแล้วค่อยๆ ไล่เพิ่มโค้กลดโซดาี่เอา
      จริงๆ ก็ ตั้งไว้ 4 ตัว แล้วแอบไปดูใน Everest แล้วค่อยลดๆ เพิ่มๆ

เยี่ยงนี้ พอได้ ชิมิฮะ

Crucial Ballistix tracer มันมี EPP ด้วย
      เลยมี Conflict ให้ตั้ง 2 ชุด ไฟ 1.8 กับ 2.2 แต่ไฟบอร์ดไม่ถึง 2.2

ไม่รู้...ชั้นซื้อมาทำเบื๊อกอะไร ตั้ง 2 คู่ อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
        fig ค่าทุกตัว ก็ตั้งมั่วๆ ไป แต่แปลไม่ออกหง่ะ...เมาแล้ว
        เครื่องแฮงค์ก็เหมือนคนแฮงค์ ต้องถอน...กินเหล้าต่อแล้วค่อยๆ ไล่เพิ่มโค้กลดโซดาี่เอา
        จริงๆ ก็ ตั้งไว้ 4 ตัว แล้วแอบไปดูใน Everest แล้วค่อยลดๆ เพิ่มๆ

Crucial Ballistix tracer มันมี EPP ด้วย
        เลยมี Conflict ให้ตั้ง 2 ชุด ไฟ 1.8 กับ 2.2 แต่ไฟบอร์ดไม่ถึง 2.2

ไม่รู้...ชั้นซื้อมาทำเบื๊อกอะไร ตั้ง 2 คู่ อิอิอิอิ
        ใช้ ram ตัวเดียวกันเลยอ่ะคับ
        แต่มันขึ้นอยู่กับบอร์ดด้วยหรอคับ
        พอดีผมใช้ P31-DS3L อะ
        มันบอกว่า 500MHZ 5-5-5-15 TRf 30 แหนะ ดูผ่าน CPU-Z

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
          ของผม lock ค่า Refresh Ram 30 แล้วเปิดไม่ได้อ่ะคับ กลับค่าเดิมท่านเดียร์ ทำไงดี
          บอร์ด P31-DS3L
          E2160@3Ghz (333*9) ทดแรม 3:2 Bus 1000
          Ram Crucial ซิงค์ดำ ไฟวิ่ง อ่ะคับ

Ps. เมื่อไหร่ท่านเดียร์ จะทำบทความวิธี oc CPU ม่างละ รออ่าน
          ฟิคแค่4ตัวก็ได้งับ จากนั้นค่อยมาไล่ใน memset ต่อ

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post

ตามนั้นแหละเพ่....
          อย่างลุงอ๊อตหนะมืออาชีพอยู่แว้ว สบายใจหายห่วง

Comment

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เออ...เวลาจะดูว่าแรมณปัจจุบันของเราทานไฟเท่าไหร่ ดูกันตรงไหนเหรอครับ?

Comment

Originally posted by Gunzspell View Post
              ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เออ...เวลาจะดูว่าแรมณปัจจุบันของเราทานไฟเท่าไหร่ ดูกันตรงไหนเหรอครับ?
              เปิด everest ดูหน้า spd ครับ (ดูรูปตัวอย่างได้จากหน้าแรก)
              เดี๋ยวมันจะบอกสเป็กมาตรฐานของแรมท่านเอง....

แต่ถ้าจะดูว่าปัจจุบันมันใช้ไฟอยู่ที่เท่าไหร่ ก็ดูที่หน้า sensor
              หรือหากไม่เจอก็ลองเปิด speedfan ก็รู้แล้วงับ....

Comment

ความรู้ จด ๆ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ขอถามอีกนิสครับ เวลาเราจะเพิ่มไฟให้แรม ต้องกดเพิ่มอันไหน ในBIOSผมมันมี DDR2 Overvoltage controlกับ
                    FSB Overvoltage control 2อันนี้ที่คล่องใจ

Comment

Originally posted by Gunzspell View Post
                      ขอถามอีกนิสครับ เวลาเราจะเพิ่มไฟให้แรม ต้องกดเพิ่มอันไหน ในBIOSผมมันมี DDR2 Overvoltage controlกับ
                      FSB Overvoltage control 2อันนี้ที่คล่องใจ

Comment

Originally posted by dears View Post
                        ฟิคแค่4ตัวก็ได้งับ จากนั้นค่อยมาไล่ใน memset ต่อ
                        คือลองมา fix ต่า Refresh time ของ ram ดูใช้ไหมคับ
                        ลองแล้ว fix 30 หน่ะคับ ใน memset แล้วค้างเลย -*-

Comment

ขอ everest หน่อยครับขอตัวติดตั้งเลยนะครับขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by pimmachote View Post
                            ขอ everest หน่อยครับขอตัวติดตั้งเลยนะครับขอบคุณครับ
                            ค้นในป่าGoogleหน้าภาษาไทยเลยครับ Download+Everest

Comment

แรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

มี DDR ป่ะครับ

ป๋มงงอ่ะ ค่าอันนี้มะนมีตั้ง 5 ตัวหนะ

Comment

ได้แล้วครับ 4-4-4-12-30 บัส 916 ไฟที่ 2.12 ครับ

และปรับอื่นๆ อีกเล็กน้อย คะแนนขึ้นเลยครับ

Comment

Working...
                                X