Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tube_cats View Post
    แรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

มี DDR ป่ะครับ

ป๋มงงอ่ะ ค่าอันนี้มะนมีตั้ง 5 ตัวหนะ
    หมายถึง DDR1 หรือเปล่างับ....
    จริงๆก็ใช้หลักคล้ายๆกันนะ ลองเปิด everest แล้วลองอ่านค่ามาตรฐานเป็นหลักดูงับ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
      ใช้ ram ตัวเดียวกันเลยอ่ะคับ
      แต่มันขึ้นอยู่กับบอร์ดด้วยหรอคับ
      พอดีผมใช้ P31-DS3L อะ
      มันบอกว่า 500MHZ 5-5-5-15 TRf 30 แหนะ ดูผ่าน CPU-Z
      ครูเชียล ไฟวิ่งทิงนองนอย...มันต้องยัดไฟเพิ่ม
      CL ตรง EPP 500MHz 5-5-5-15 TRf 30 ไฟบอร์ดต้องนิ่งมาตรฐาน 2.2V ซึ่งร้อนตับแลบ
      ต้องใช้เคสที่มี airflow ดีๆ ไม่งั้นต้องหาพัดลมเป่าแรมช่วยนะครับ
      จะเอาต่ำกว่านั้นก็ลุยไฟไป แต่เคลมเมืองนอกน๊าาาาาาา

บอร์ดผมอ่อน ไฟแรมแค่ 2.05V เอง งุงิ งุงิ

Originally posted by dears View Post
      ฟิคแค่4ตัวก็ได้งับ จากนั้นค่อยมาไล่ใน memset ต่อ

ตามนั้นแหละเพ่....
      อย่างลุงอ๊อตหนะมืออาชีพอยู่แว้ว สบายใจหายห่วง
      อาชีพ...ขี้เมา...อย่างเรา

ทหาร...จัดแถวตีฉาก

ชนแก้ววววว เอิ๊กกกกก อิอิอิอิ

Comment

ชวนเมาอีกแล้วนะเพ่
        กะลังคิดว่าจะไปดูบอลที่ไหนอยู่เลยเนี่ยะ ว่าจะหาสถานที่ฉลองแชมป์ซะหน่อย
        แต่วันนี้ดันฝนตกอีก .... สงสัยได้นั่งจิบเบียร์ดูบอลที่บ้านซะหละมั้ง อ้าวชนแก้ว หุหุ

Comment

Originally posted by dears View Post
          ชวนเมาอีกแล้วนะเพ่
          กะลังคิดว่าจะไปดูบอลที่ไหนอยู่เลยเนี่ยะ ว่าจะหาสถานที่ฉลองแชมป์ซะหน่อย
          แต่วันนี้ดันฝนตกอีก .... สงสัยได้นั่งจิบเบียร์ดูบอลที่บ้านซะหละมั้ง อ้าวชนแก้ว หุหุ

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

Comment

กระทู้ดีมีสาระ ปล่อยให้ตกได้ไงครับ

Comment

Originally posted by zero_za View Post
                กระทู้ดีมีสาระ ปล่อยให้ตกได้ไงครับ

Comment

ขุดด้วย ทำแล้ว แบนวิส เพิ่มขึ้นตั้ง 500m ^O^

Comment

ทำไมผมเปิดโปรแกรมไม่ได้อะ

error

not for this chipset

Comment

Originally posted by topkittin View Post
                      ทำไมผมเปิดโปรแกรมไม่ได้อะ

error

not for this chipset
                      หากบอร์ดท่านใช้ซิบเซ็ตที่เก่าหน่อย ตัวโปรแกรมมันไม่ซัพพอร์ทครับป๋ม
                      ลองสังเกตุในส่วนของการติดตั้งโปรแกรมก็ได้ครับ มันจะแจ้งเตือนว่ามันซัพพอร์ทซิบเซ็ทตัวใดบ้าง....

Comment

ปักหมนุดโลด

Comment

แง้ แล้วทำไงดีอะครับ http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=365656 นี่อ่าครบ ดูให้ที แรมผมไม่เคยครอกเลยแง

Comment

Originally posted by topkittin View Post
                            แง้ แล้วทำไงดีอะครับ http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=365656 นี่อ่าครบ ดูให้ที แรมผมไม่เคยครอกเลยแง
                            โดยปกติของ DDR1 ค่า timing มันต่ำอยู่แล้วครับ
                            คงไม่มีอะไรให้ปรับแต่งกันมากมายเหมือนอย่าง DDR2 ง่ะ
                            อยากลองขยับหน่อย ก็แนะนำเป็นว่าให้เล่นในไบออสก่อนเลย....

Comment

หากเอาไปใช้งานจริงๆ
                              ให้เน้นที่ไฟน้อยๆหรือตามสเป็กของแรม แล้วไปคลายค่า timing ให้หลวมลงนิด ก็ช่วยได้เยอะแล้วงับ
                              ไม่จำเป็นต้องใช้ไฟมากเสมอไป....
                              อยากใช้ไฟน้อยๆครับ จะได้ไม่ร้อน
                              แต่สงสัยที่บอกให้คลาย timing ให้หลวมลงนิด นี่คือ ในส่วนที่ฟิคมันมี 4 ตัว ต้องคลายตัวไหนครับ

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                                อยากใช้ไฟน้อยๆครับ จะได้ไม่ร้อน
                                แต่สงสัยที่บอกให้คลาย timing ให้หลวมลงนิด นี่คือ ในส่วนที่ฟิคมันมี 4 ตัว ต้องคลายตัวไหนครับ
                                tRFC

Comment

Working...
                                X