Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แต๊ปไม่กลัว กลัวไม่แต๊ป

แต๊ปถือเป็นเรื่องน่ายินดีนะคับ ฮาๆ

Comment

เอ่อ แล้วถ้าลากมัน มากๆ แรมจะไหม้ รึปล่าวครับ

Comment

Originally posted by PraFire View Post
        เอ่อ แล้วถ้าลากมัน มากๆ แรมจะไหม้ รึปล่าวครับ
        หากเอาไปใช้งานจริงๆ
        ให้เน้นที่ไฟน้อยๆหรือตามสเป็กของแรม แล้วไปคลายค่า timing ให้หลวมลงนิด ก็ช่วยได้เยอะแล้วงับ
        ไม่จำเป็นต้องใช้ไฟมากเสมอไป....

Comment

ปักหมุดเถิดจะเกิดผล

Originally posted by PraFire View Post
          ผมเคยอัดไฟสูงสุด 3.1 โชว์ใน Probe ยังไม่เห็นมันไหม้

เกินกว่านี้ไม่แน่ใจครับ

Comment

ความรู้เยอะจิง ๆ ก๊อปไว้ละ จะเอาบทความท่านไปเขียนเป็นหนังสือ 55555+
            เดี๋ยวจะลองไปทำที่บ้านดู ขอบคุณมากครับ

Comment

555+

ค่อยไว้ทำกับแรมใหม่ดีกว่า

ตัวเก่าของผมนี่ 5-6 ปีละครับ กลัวมันงอน - -

Comment

ไฟวิ่ง...ติ้ววววว ติ้ววววว
                ตั้งใน memset แล้วไม่ต้องไปตั้งใน bios อีกเลยใช่ป่ะ อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                  ไฟวิ่ง...ติ้ววววว ติ้ววววว
                  ตั้งใน memset แล้วไม่ต้องไปตั้งใน bios อีกเลยใช่ป่ะ อิอิอิอิ
                  ลุงต้องตั้งในไบออสซัก4-5ตัวตามที่แนะนำไปก่อนงับ เพื่อที่ว่าจะได้บูตง่ายๆเวลาเราOCไปที่บัสไกลๆ
                  จากนั้นค่อยมาไล่รายละเอียดทั้งหมดใน memset

เรื่องของเรื่องนะงับ ถ้าเราสามารถฟิคค่าได้ครบทุกตัวในไบออสยิ่งเป็นการดีเลยหละ แต่แน่นอนว่าคนไหนที่ไม่ถนัด หรือรู้รายละเอียดครบถ้วนทุกตัว ก็จะเป็นการยากเหมือนกันที่จะทำแบบนั้น อีกอย่างคือหากตั้งพลาดนิดเดียวมันก็บูตยากละ
                  และผมก็พบว่าไม่ต้องจำเป็นถึงขนาดนั้นก็ได้ เพียงแค่ฟิคแต่ค่า timing หลักๆ อย่างที่เปรียบเทียบให้เห็นข้อแตกต่างง่ะ
                  เช่น CL4 หรือ CL5 พอฟิคแค่ 4ตัวนี้ (4-4-4-12 , 5-5-5-15) ค่าที่ทำการอ่านค่าในชุดของมัน ตามลูกศรสีแดงกับสีน้ำเงิน มันจะเปลี่ยนค่าเองโดยอัตโนมัติ

ปล. ถ้าตอนนี้ลุงไม่เมา รับรองว่าลุงอ๊อตต้องอ่านเข้าใจแน่ๆ

Comment

เหนื่อยแล้ว ดื่มเบียร์กันดีกว่า

Comment

เทพแรมตัวจริง

Comment

ทำไมของผมเวลาปรับ Timing แล้วมันบูตวินโดวไม่ติดอ่ะครับ

ต้องปรับกลับเป็นออโต้ถึงติดเหมือนเดิม -*-

Comment

มันขึ้นอย่างนี้น่ะครับ *0*

ย่อแล้วจ้า *0*
                          Last edited by swordman2; 8 May 2008, 14:34:39. Reason: ย่อรูปครับผม

Comment

ย่อหน่อยก็ดีนะงับ
                            edit เอาก็ได้ ....

Comment

โทษทีครับ พอดีนอกเรื่องไปหน่อย

แต่รบกวนท่านผู้รู้มาไขความกระจ่างหน่อยคร้าบ

Comment

อันดับแรกต้องมาไล่ดูกันก่อนว่าที่ปล่อย auto ทำไมบูตติด
                                แล้วเมื่อเข้า OS ได้ มันสามารถอ่านค่าจากโปรแกรมได้เป็น CL อะไร (เอาแค่4ตัวแรกพอละ)
                                จากนั้นค่อยมาฟิคในไบออส ตามค่านั้น (แค่4ตัว)

อาการดังกล่าวอาจเกิดจากไฟไม่พอ หรือ timing มันแน่นไปหน่อย....

Comment

Working...
                                X