Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    /system script add name=reboot policy=reboot source="/system reboot"

/system scheduler add name=reboot on-event=reboot disabled=no policy=reboot start-time=0300 interval=1d
    ขอเอาไว้หน้าแรกนะครับ เผื่อหาย ^^

Comment

• Originally posted by off5101 View Post
      [ATTACH=CONFIG]1736919[/ATTACH]
      ทำไมของผมลงไม่ได้อะครับ
      pm แล้วครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
        จากประสบการณ์นะครับเอามาเล่าสู่กันฟัง
        ผมไปเดินระบบหอพักให้หัวหน้าที่ทำงาน มีทั้งหมด 3 ตึก
        ตึกที่ 1 มีทั้งหมด 24 ห้อง
        ตึกที่ 2 มีทั้งหมด 32 ห้อง
        ตึกที่ 3 มีทั้งหมด 50 ห้อง

ใช้ mrikrotik 450g ตอนแรกว่าจะเอารุ่นใหญ่กว่านี้ เจ้าของบอกว่าเอาตัวนี้มาลองก่อนถ้าไม่ไหวค่อยเปลี่ยน

Port ที่ 1 เน็ตเข้า ใช้เน็ต 18m ปล่อยให้ user ละ 128k/3m (รอ ULTRA hi-speed)
        Port ที่ 2 ว่าง
        Port ที่ 3 ต่อเข้า สวิตตึก 1 >>>AP
        Port ที่ 4 ต่อเข้า สวิตตึก 2 >>>AP
        Port ที่ 5 ต่อเข้า สวิตตึก 3 >>>AP
        ในกรณีของท่านต่อซ้อน switch1---switch2----switch3 หลายตัวมันด๊อปครับ
        เข้าหน้า Login ยังไม่ได้เลย อืดยิ่งกว่าเต่า ผมลองดูแล้ว
        พอต่อแบบตัวอย่างข้างบนลื่นปริ๊ดเลย งง เหมือนกัน
        ultra hispeed เห็นมีระเบียบว่า ถ้าใช้เกินตาม data limit ต่อชั่วโมง จะโดนพิจารณายกเลิกได้นะ

แต่เพื่อนผมใช้เน็ต ultra ก็เห้นโหลดทุกวันยังปกติดี

Comment

• Originally posted by asptuy View Post
          พล่ามไว้ก่อน ...
          เมื่อมี MikroTik มากกว่า 1 site ย่อมจัดการยากกว่าเดิม
          MikroTik + Radius Server คือทางออก
          เร็วๆนี้ ที่นี่(และที่อื่น) แน่นอน ตอนนี้กำลงมั่วได้ที่ล่ะ ^^"
          บริการ Radius นอกเดี๋ยวนี้เริ่มมีหลายเจ้าแล้วครับ ให้เขามาโมษณาเองแล้วกัน ^^
          จะได้ไม่ต้องเปลืองไฟเปิด Radius Server เอง

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
            ขอเข้า club ด้วยคนครับ.. ^^
            ผมใช้ rb450g 2 ตัวจ้าา

สอบถามท่านที่ใช้ 450g
            ีมีปัญหาเกี่ยวกับรหัสบ้างมั้ยครับ
            ผมเจอปัญหาแบบนี้...
            user เก่า 50 คน ---- รหัสใช้ได้ปกติ (รหัสเก่า)
            สร้าง user ใหม่ 20 คน ---- รหัสใช้ไม่ค่อยได้ (รหัสใหม่)

หรือว่าพ่วง switch เยอะไป

450g----switch1---switch2-----switch3----switch 4--- new user (รหัสใหม่)

งงเหมือนกัน เข้าหน้า login ปกติ ...ไอพีได้ปกติ
            ช่วยวิเคราะห์ทีครับ
            switch ที่ รร พ่วงกันว่าเล่นเลยครับ ปล่อยให้เขาพ่วงกันเอง ไม่ได้ไปดูเลย

ถ้าวิธีนั้นได้ผลฝากเอามาแบ่งปันที่นี่ด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
              switch ที่ รร พ่วงกันว่าเล่นเลยครับ ปล่อยให้เขาพ่วงกันเอง ไม่ได้ไปดูเลย

ถ้าวิธีนั้นได้ผลฝากเอามาแบ่งปันที่นี่ด้วยนะครับ
              แบบนี้ผ่านครับ
              แต่เยอะกว่านี้ ไม่มั่นใจเหมือนกัน
              สรุปว่าผมพลาดตรงหน้า userman ตรงค่า tx - rx ลืมใส่ตัว k
              เลยทำให้อัตราการรับ-ส่งข้อมูล ไม่ขึ้น
              ปกติถ้าเราเว้นไว้ มันจะ unlimit
              แต่กรณีของผมใส่ 256 (upload) - 2048 (download) ลืมใส่ตัว k ข้างหลัง ( 256k - 2048k )
              งง ไปเลย (หรืออาจะเป็นเพราะเวอร์ชั่นของ userman เก่าไปหรือเปล่า??)

ถ้าท่านใดเจอเคสแบบผม
              ลองเช็คดูดีดี นะครับ

สุดท้ายขอให้งานทุกท่านผ่านไปได้ด้วยดี...

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                ^
                ^
                ของแบบนี้พลาดกันได้ครับ ผมก็เคย อิอิ

แต่ว่าตอนนี้ พายุจะเข้าเชียงใหม่อีกแล้ว เฮ่อ....เหนื่อยจริงๆหน้าฝนเนี่ย
                วันนี้ไฟดับไฟตกเป็นว่าเล่นเลยครับแถวบ้าน งานจะเข้ารึปล่าวน๊อ - -* สาธุๆๆๆ
                omni ผมไปแล้วต้นนึง
                ฟ้าลง - -*

Comment

• วิธีทำ MultiHotspot (1 Mikrotik ปล่อย Hotspot หลายย่านไอพี ทุกย่ายไอพีใช้ user ร่วมกันได้ คล้ายกับทำ VLAN)

ประโยชน์
                  1.เอาไว้แยกการจัดการ เหมาะสำหรับคนทำระบบหลายตึก เช่น
                  Port ether1 = เน็ตขาเข้า ADSL PPPoe Out
                  Port ether2 = ปล่อย Hotspot ให้ตึก A ย่านไอพี 192.168.88.2-192.168.88.254/24
                  Port ether3 = ปล่อย Hotspot ให้ตึก B ย่านไอพี 192.168.89.2-192.168.89.254/24
                  Port ether4 = ปล่อย Hotspot ให้ตึก C ย่านไอพี 192.168.90.2-192.168.90.254/24
                  Port ether5 = ปล่อย Hotspot ให้ตึก D ย่านไอพี 192.168.91.2-192.168.91.254/24
                  Port wl1 (Wireless 1 สำหรับรุ่นที่มี Wireless ในตัว) = ปล่อย Hotspot ผ่าน Wireless ย่านไอพี 10.0.0.2-10.0.3.254/22

คุยข้าม IP ได้ไหม: ผมว่าไม่ได้ เพราะอยู่คนละย่านกัน คุยกันไม่ได้อยู่แล้ว คล้ายๆกับการทำ VLAN
                  Userman ใช้ร่วมกันได้หมดไหม: ใช้ได้ครับ

ก่อนอื่นระบบเก่าที่ใช้อยู๋น่าจะต่อ pppoe out->ether1 hotspot->ether2 น่าจะใช่นะ ส่วน ether3,4,5 ว่างไม่ได้ใช้
                  ก็จับ ether ที่เหลือเป็น hotspot เพิ่มใหม่กี่วงก็ได้ ตามกำลัง

คราวนี้ผมจะให้ ether3 เป็น hotspot อีกวงแล้วกันครับ ทำง่ายๆ ก็กด Hotspot Setup ทำคล้ายๆเหมือนตอนทำอันแรก แต่เลือก ether3 แทนและต้องแก้ไอพีไม่ให้มันชนกับอันแรกด้วยนะ ผมให้รายละเอียดดังนี้แล้วกัน
                  ็็Hotspot Interface : ether3
                  Local Address Of Network : 192.168.99.1/24 (/Masqurade)
                  Address Pool : 192.168.99.10-192.168.99.254
                  DNS : 8.8.8.8
                  DNS2: 8.8.4.4

ลองแค่นี้ก่อนว่า วงใหม่ได้ ip ช่วงใหม่รึยังที่ช่อง ether3 ถ้าได้และขึ้น login ถือว่าสำเร็จ
                  และต่อจากนี้ก้ต้องทำให้ hotspot ether3 connect กับ userman เหมือนที่เคยทำกับ hotspot ether 1 ครับ

อ้างอิง
                  http://sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=13843
                  |Credit Sys2u.com
                  Last edited by soravit; 16 May 2012, 08:48:26.

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                    แบบนี้ผ่านครับ
                    แต่เยอะกว่านี้ ไม่มั่นใจเหมือนกัน
                    สรุปว่าผมพลาดตรงหน้า userman ตรงค่า tx - rx ลืมใส่ตัว k
                    เลยทำให้อัตราการรับ-ส่งข้อมูล ไม่ขึ้น
                    ปกติถ้าเราเว้นไว้ มันจะ unlimit
                    แต่กรณีของผมใส่ 256 (upload) - 2048 (download) ลืมใส่ตัว k ข้างหลัง ( 256k - 2048k )
                    งง ไปเลย (หรืออาจะเป็นเพราะเวอร์ชั่นของ userman เก่าไปหรือเปล่า??)

ถ้าท่านใดเจอเคสแบบผม
                    ลองเช็คดูดีดี นะครับ

สุดท้ายขอให้งานทุกท่านผ่านไปได้ด้วยดี...

256Byte=0.2Kbps 2048Byte=2Kbps แรงทะลุฟ้าเลย ^^

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                      ขอเอาไว้หน้าแรกนะครับ เผื่อหาย ^^
                      ต้นชอบ Save คำสั่งพวกนี้อ่ะครับ เดี่ยวก๊อบรวมๆ กันแล้ว บีบ .rar ฝากเว็ปอัพโหลด ให้ พวกเราได้ดาวน์โหลดไปดูกันเลยดีกว่าเน๊อะ

ต้นมี Handy Drive อันเดียว จัดการ MK ได้ทุกอย่างละ เหอๆ

บางทีลืม Handy Drive ก็ต้องเข้าไปใน Google Driver แล้วดึงออกมา หุหุ

ประมาณว่า ขี้เกียวนั่งคลิก ขี้เกียจ นั่ง พิมพ์ เหอๆ ก๊อปวาง terminal ปุ๊บ เรียบร้อยแล้ว

รอเข้าไปจัดการ Userman อย่างเดียว ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                        จัดการ Radius รึยังครับ
                        ขอบคุณ P.ต้นมากนะครับ ที่ช่วยขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
                          ขอบคุณ P.ต้นมากนะครับ ที่ช่วยขอบคุณครับ
                          ตกลงได้ละเน๊อะ ^^

Comment

• สวัสดีครับ เข้ากลุ่มด้วยคนครับ ของผม RB750 ยังอยู่ในกล่องเลยย เข้ามาหาข้อมูลก่อน รอเน็ตไปด้วย ได้เน็ตเมื่อไรจะลองล่ะ

Comment

ขอเข้า club ด้วยคนครับ.. ^^
                              ผมใช้ rb450g 2 ตัวจ้าา

สอบถามท่านที่ใช้ 450g
                              ีมีปัญหาเกี่ยวกับรหัสบ้างมั้ยครับ
                              ผมเจอปัญหาแบบนี้...
                              user เก่า 50 คน ---- รหัสใช้ได้ปกติ (รหัสเก่า)
                              สร้าง user ใหม่ 20 คน ---- รหัสใช้ไม่ค่อยได้ (รหัสใหม่)

หรือว่าพ่วง switch เยอะไป

450g----switch1---switch2-----switch3----switch 4--- new user (รหัสใหม่)

งงเหมือนกัน เข้าหน้า login ปกติ ...ไอพีได้ปกติ
                              ช่วยวิเคราะห์ทีครับ
                              Originally posted by hitzrer View Post
                              ถามต่ออีกนิดนึง
                              ตรงหน้า userman..
                              active user กับ active session มันหมายถึงอะไรครับ
                              ผมว่าผมได้ข้อสรุปจริงๆแล้วครับ ว่าทำไม User ถึง Login ไม่ค่อยติด

ก็เพราะว่า ถ้าใช้ userman เป็นฐานข้อมูล User ให้ Hotspot Server ซึ่ง RouterLevel5(RB450G) จะเขียนบอกว่า
                              User manager active sessions = 50
                              HotSpot active users = 500

โดยที่ user manager active session(ผมขอเรียกSession) คืออนุญาติให้ user login โดยใช้ฐานข้อมูลจาก userman ได้ 50 คนพร้อมกัน
                              และ Hotspot Active Users คืออนุญาติให้ user login ทั้งหมดที่มาจาก userman,external radius,local user(ที่แอด user กับมือใน winbox) ได้ไม่เกิน 500 คนพร้อมกัน (500 คน คือรวม Session และอื่นๆทั้งหมดแล้วนะ)

ดังนั้นที่ว่า Login ยาก คือ User manager active session เต็ม! (เพราะให้แค่ 50 ซึ่งต้องรอให้เวลาหมด หรือ logout ก่อนถึงจะ login ได้)
                              น่าจะเป็นสาเหตุที่แท้จริง

วิธีแก้เบื้องต้น ปิด userman แล้วใช้วิธี add user hotspot ผ่าน winbox แทน ซึ่งต้องยอมทิ้งความสามารถออกบัตร internet ทั้งหมด ต้องควบคุมด้วยคนแทน ครับ หรือใช้บริการ External Radius แทนก็ได้

วิธีแก้ไขถาวรคือให้ เปลี่ยน Mikrotik เป้นรุ่นใหญ่กว่านี้เช่น RB1200 (User session unlimit,Hotspot active user unlimit)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถึง Router Level License กำหนดเฉพาะ ตัว OS ที่ทำมาไว้ขาย แต่ Hardware จะสามารถรองรับได้ตามที่กำหนดก็อีกเรื่องหนึ่งครับ เช่น RB750 ใช้ external radius รองรับ 100+ คงเป็นไปไม่ได้แน่นอน

Comment

ผมว่าผมได้ข้อสรุปจริงๆแล้วครับ ว่าทำไม User ถึง Login ไม่ค่อยติด

ก็เพราะว่า ถ้าใช้ userman เป็นฐานข้อมูล User ให้ Hotspot Server ซึ่ง RouterLevel5(RB450G) จะเขียนบอกว่า
                                User manager active sessions = 50
                                HotSpot active users = 500

โดยที่ user manager active session(ผมขอเรียกSession) คืออนุญาติให้ user login โดยใช้ฐานข้อมูลจาก userman ได้ 50 คนพร้อมกัน
                                และ Hotspot Active Users คืออนุญาติให้ user login ทั้งหมดที่มาจาก userman,external radius,local user(ที่แอด user กับมือใน winbox) ได้ไม่เกิน 500 คนพร้อมกัน (500 คน คือรวม Session และอื่นๆทั้งหมดแล้วนะ)

ดังนั้นที่ว่า Login ยาก คือ User manager active session เต็ม! (เพราะให้แค่ 50 ซึ่งต้องรอให้เวลาหมด หรือ logout ก่อนถึงจะ login ได้)
                                น่าจะเป็นสาเหตุที่แท้จริง

วิธีแก้เบื้องต้น ปิด userman แล้วใช้วิธี add user hotspot ผ่าน winbox แทน ซึ่งต้องยอมทิ้งความสามารถออกบัตร internet ทั้งหมด ต้องควบคุมด้วยคนแทน ครับ หรือใช้บริการ External Radius แทนก็ได้

วิธีแก้ไขถาวรคือให้ เปลี่ยน Mikrotik เป้นรุ่นใหญ่กว่านี้เช่น RB1200 (User session unlimit,Hotspot active user unlimit)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถึง Router Level License กำหนดเฉพาะ ตัว OS ที่ทำมาไว้ขาย แต่ Hardware จะสามารถรองรับได้ตามที่กำหนดก็อีกเรื่องหนึ่งครับ เช่น RB750 ใช้ external radius รองรับ 100+ คงเป็นไปไม่ได้แน่นอน

แบบนี้นี่เอง เหอๆ แต่เหนื่อยอ่ะพี่ ไปนั่งแอ็ด Username ใน Hotspot ถ้าเราแอ็ดใน Userman ต้นว่า ง่ายกว่าเยอะ
                                ต้นสร้างบัตรทิ้งไว้เดือนละ 500 ใบ เกือบหมดทุกเดือน

Comment

Working...
                                X