Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ

ผมอยากจะนำ Mikrotik มาควบคุมการใช้ Internet ของเด็กในบ้าน สิ่งที่ต้องการ ก็ตามด้านล่างครับ อยากสอบถามว่าสามารถทำได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้มีวิธีไหนหรืออุปกรณ์อะไรทำได้บ้างครับ

1) ต้องการให้ใช้ Internet ได้เวลา 9:00 - 21:00 น. เท่านั้น
    2) เล่นต่อเนื่องได้ไม่เกิน 2 ชั่วโมง แล้วห้ามใช้ไป 4 ชั่วโมง หรือ เล่นได้วันละ 2 ชั่วโมงเท่านั้น
    3) ตรวจสอบว่าใช้งาน web อะไรบ้าง หรือเข้า web อะไรบ่อยที่สุด
    4) ระงับไม่ให้ใช้งานบาง web

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• เราจะบล๊อค ไม่ให้เครื่องอื่นโหลดบิท แต่เครื่องของเราสามารถ โหลดได้ นี่ต้องทำใงบ้างครับ เพราะค้นหาข้อมูลแล้ว ไม่ค่อยมีแบบนี้ มีแต่ บล๊อค ทั้งวง

ขอความรู้น่อยครับผม

Comment

• Originally posted by sphitsa View Post
        สวัสดีครับ

ผมอยากจะนำ Mikrotik มาควบคุมการใช้ Internet ของเด็กในบ้าน สิ่งที่ต้องการ ก็ตามด้านล่างครับ อยากสอบถามว่าสามารถทำได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้มีวิธีไหนหรืออุปกรณ์อะไรทำได้บ้างครับ

1) ต้องการให้ใช้ Internet ได้เวลา 9:00 - 21:00 น. เท่านั้น

= http://mikrotikclub.com/board/index.php?topic=820.0

2) เล่นต่อเนื่องได้ไม่เกิน 2 ชั่วโมง แล้วห้ามใช้ไป 4 ชั่วโมง หรือ เล่นได้วันละ 2 ชั่วโมงเท่านั้น

= สร้าง Profiles เวลา แล้วเลือกใช้

3) ตรวจสอบว่าใช้งาน web อะไรบ้าง หรือเข้า web อะไรบ่อยที่สุด

= ดูได้จาก log ที่เก็บ web proxy log โดยท่านจะต้องมีเครื่องเก็บแยกต่างหากจากตัว mikrotik
        เช่น Nas หรือ PC

4) ระงับไม่ให้ใช้งานบาง web

= http://wiki.mikrotik.com/wiki/How_to...ng_Using_Proxy

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
        Thank you ... ^ ^

Comment

• ปล.ระบบที่ทำไว้ NET Line ----->RV042------>RB750 ทำ hospot------>User
          000000000000000000000|
          000000000000000000000|
          000000000000000000000|---------> Orther Network DVR NAS

ตอนนี้สมัคร DDNS แล้ว ......

1. ผมต้อง เซ็ต ฟอร์เวิด พร้อท RV042 อย่างไร
          2. ผมต้องเข้าไปตั้งค่า RB750 อะไรบ้างหรือเปล่าครับ ใช้ทำออก hospot อย่างเดียว ไม่ได้คอนเน็ตกับเน็ตโดยตรง

ขอบคุณ ผู้รู้ทุกท่านครับ ณ.โอกาสนี้
          Last edited by thedeen; 21 May 2012, 04:08:05.

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
            เราจะบล๊อค ไม่ให้เครื่องอื่นโหลดบิท แต่เครื่องของเราสามารถ โหลดได้ นี่ต้องทำใงบ้างครับ เพราะค้นหาข้อมูลแล้ว ไม่ค่อยมีแบบนี้ มีแต่ บล๊อค ทั้งวง

ขอความรู้น่อยครับผม
            ง่ายๆ สร้าง hotspot เพิ่มอีกช่องเลยครับ ^ ^

Comment

• Originally posted by thedeen View Post
              ปล.ระบบที่ทำไว้ NET Line ----->RV042------>RB750 ทำ hospot------>User
              |
              |
              |---------> Orther Network DVR NAS

ตอนนี้สมัคร DDNS แล้ว ......

1. ผมต้อง เซ็ต ฟอร์เวิด พร้อท RV042 อย่างไร
              2. ผมต้องเข้าไปตั้งค่า RB750 อะไรบ้างหรือเปล่าครับ ใช้ทำออก hospot อย่างเดียว ไม่ได้คอนเน็ตกับเน็ตโดยตรง

ขอบคุณ ผู้รู้ทุกท่านครับ ณ.โอกาสนี้
              ไม่เคยลองนะครับ แต่คิดว่าทำใน mikrotik ก็ใช้ได้แล้วล่ะครับ ตามนี้ครับ

http://mikrotikclub.com/board/index.php?topic=24.0

Comment

• ผมกำลัง งง งวย กับ RB750GL ปล้ำกับมันอยู่ 555+

ผมยังมือใหม่ ยังทำโน้น นั้น ไม่ค่อยเป็น แต่ก็สนุกดีครับ

ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่อง bridge port 3,4,5 เพราะผมทำ port 5 เป็น hotspot

ผมลองเปลี่ยน profile hotspot จาก eth5 เป็น bridge1 ที่ผมสร้างไว้

มันก็ เอ๋อ ไปเลยครับ ไม่แจก ip นิ่งเงียบไปเลย reboot ก็ไม่หาย นิ่งเหมือนเดิม

หรือว่าผมต้องลบ profile hotspot แล้วสร้างขึ้นมาใหม่ แล้ว เลือก bridge1 ไปเลย

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                  อยาก นั่งทำสริป แบบว่า ซื้อ Mikrotik มาแล้ว ก๊อบ สคริปโค๊ด ใส่ แล้วก็รอจัดการ Userman อย่างเดียวอ่ะครับ เหอๆ

เดี่ยวหาวิธีก่อน ^^
                  ต้นก็ทำต้นแบบ อันแรก เสร็จแล้ว export file ออกมา ก็คือ code นั้นเอง คราวนี้ก็ copy วาง ไปเลย

Comment

• Originally posted by hyppiez01 View Post
                    ผมกำลัง งง งวย กับ RB750GL ปล้ำกับมันอยู่ 555+

ผมยังมือใหม่ ยังทำโน้น นั้น ไม่ค่อยเป็น แต่ก็สนุกดีครับ

ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่อง bridge port 3,4,5 เพราะผมทำ port 5 เป็น hotspot

ผมลองเปลี่ยน profile hotspot จาก eth5 เป็น bridge1 ที่ผมสร้างไว้

มันก็ เอ๋อ ไปเลยครับ ไม่แจก ip นิ่งเงียบไปเลย reboot ก็ไม่หาย นิ่งเหมือนเดิม

หรือว่าผมต้องลบ profile hotspot แล้วสร้างขึ้นมาใหม่ แล้ว เลือก bridge1 ไปเลย
                    bridge port ในที่นี้ ท่านใช้ modem เป็น pppoe ใช่หรือปล่าวครับ....
                    ความต้องการท่านคือ จะใช้ช่อง 3-4 ออกเน็ตได้เลย ไม่ต้องผ่าน hotspot หรือว่ายังไงครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                      ไม่เคยลองนะครับ แต่คิดว่าทำใน mikrotik ก็ใช้ได้แล้วล่ะครับ ตามนี้ครับ

http://mikrotikclub.com/board/index.php?topic=24.0
                      แต่ตัว RB750 ไม่ได้เป็นตัวคอนเน็กนะครับ ผมให้ RV042 เป็นตัวคนเน็กครับ

ต้องไปลงสคิป ddns ที่ RB750 ด้วยหรือครับ ?

ขอคำยืนยันเพื่อการทดสอบครับ ....

แต่ก็ต้องขอขอบคุณ ท่าน aha2pro ด้วยครับ

Comment

• รบกวนสอบถามนิดนึงครับว่า ผมตั้งค่าพอต 5 เป็น hotspot แล้วเวลาเปิดเวปแรกเป็น google เพื่อให้เข้าหน้าลอกอิน แต่มันจะเป็นเหมือนไม่ได้ต่อเน็ต แต่ถ้าเวปที่เราเปิดเป็นเวปอื่นจะเข้าหน้าลอกอินได้ปกติครับ

Comment

• Originally posted by fukpudee View Post
                          รบกวนสอบถามนิดนึงครับว่า ผมตั้งค่าพอต 5 เป็น hotspot แล้วเวลาเปิดเวปแรกเป็น google เพื่อให้เข้าหน้าลอกอิน แต่มันจะเป็นเหมือนไม่ได้ต่อเน็ต แต่ถ้าเวปที่เราเปิดเป็นเวปอื่นจะเข้าหน้าลอกอินได้ปกติครับ
                          อันนี้ลูกค้าผมก็เป็นครับ แต่แค่บางเครื่องเท่านั้นยังวิเคราะห์ไม่ออกว่าเป็นที่อะไร

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                            bridge port ในที่นี้ ท่านใช้ modem เป็น pppoe ใช่หรือปล่าวครับ....
                            ความต้องการท่านคือ จะใช้ช่อง 3-4 ออกเน็ตได้เลย ไม่ต้องผ่าน hotspot หรือว่ายังไงครับ
                            คือ port1 รับเน็ตมาจาก adsl modem ครับ แล้วผมจะให้ port 3,4,5 ทำงานเหมือนกัน

ทำเป็น hotspot ครับ

แบบว่าให้มันเป็น switch อ่ะครับ ผมทำตาม อันนี้อ่ะครับมันก็ยังไม่ได้ กลายเป็นว่าไม่แจกไอพี เลย

--------------------------
                            -การตั้งค่า Port Mikrotik ให้เป็น switch + การติดตั้งระบบ Network (Switch,Wireless AP)

ตั้งพอร์ตที่เหลือไม่ได้ใช้งานให้เป็นพอร์ต Switch ได้
                            http://mikrotikclub.com/board/index.php/topic,79.0.html
                            --------------------------

Comment

• RB 751U ไม่ได้ใส่เสา ***งแค่ 20 เมตร ทำไม่ได้ค่า Time 3000-4000 ms ตลอดเลย ช่วงแรกๆไม่เป็นแต่ใช้ไปซักพักเริ่มสูงขึ้นๆ พอเปลี่ยนมาใช้สายแลนก็ปกติอยู่ที่ 70-80 ms รบกวนผู้ที่เคยใช้รุ่นนี้มาก่อน หรือว่าต้องใส่เสาถึงจะหายครับ

Comment

• นอกเรื่องช่วงนี้กำลังทำระบบ Internet Server 6 ตัว ก็เลยไม่ค่อยว่างครับ ^^

ทีมงาน Paynetworks.net

Comment

Working...
                                X