Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mai_jang View Post
    อุปกรณ์ของ tot รับได้ไกลแค่ 2-3 กิโลเอง ผมถามประชาสัมพัน tot ตราดเขาว่างั้นครับ
    AirGrid ไงครับรับได้เป็น 10โลครับ 3พันกว่าบาท

Comment

• Originally posted by BOBZAA View Post
      AirGrid ไงครับรับได้เป็น 10โลครับ 3พันกว่าบาท
      อยากทราบอุปกรณ์ทั้งหมดที่ต้องใช้เลยครับ มีอะไรมั่งครับ

Comment

• Originally posted by mai_jang View Post
        อยากทราบอุปกรณ์ทั้งหมดที่ต้องใช้เลยครับ มีอะไรมั่งครับ
        ของผม AirGrid M5 กับ สายแลนดำ(Outdoor) + เสา ลวดสลิง ถ้าอยากปล่อย ไว ไฟ ก็หา Access point อีกตัว
        แต่เขตผม อปุกรณ์ TOT ดำเนินการจัดหาให้หมดครับ ได้ AirGrid มาเลยนะ
        แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องให้ช่างมาจับสัญญาณให้ดูก่อนครับ ว่าได้หรือไม่ เพราะมีหลายปัจจัยอื่นๆ นอกจากระยะทางครับ

Comment

• ผมใช้ TOT Wifi net 6Mb. แบบจานรับอะคับ เล่นเกมส์ ออนไลน์แลคมากๆ มีวิธีแก้ไขไหมคับ

จะมีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างคับ
          Last edited by ธรรมดา; 23 Sep 2013, 22:37:33.

Comment

• สัญญาณ อ่อนมากๆ ครับ

ยังไงลองติดต่อ tot ดูว่าพอแก้ไขได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by Prime Time View Post
              สัญญาณ อ่อนมากๆ ครับ

ยังไงลองติดต่อ tot ดูว่าพอแก้ไขได้ไหมครับ
              สัญญานอ่อนเกี่ยวกับอะไรได้บ้างครับ แล้วดูได้จากตรงไหนครับ

Comment

• อยากทราบว่าบ้านผม***งจาก 0 tot ประมาน 13กิโลจะติดได้ไหมครับ

Comment

• ระยะทาง การปรับทิศทางเสา อะไรพวกนี้ครับ ดูค่าใน router จะเห็นว่าอ่อนมากๆ ครับ

Comment

• Originally posted by ธรรมดา View Post
                    สัญญานอ่อนเกี่ยวกับอะไรได้บ้างครับ แล้วดูได้จากตรงไหนครับ
                    ระยะทางโชว์ว่า 7.5 km
                    Signal -82 Noise -90
                    ได้มา 6/52 นี่น่าจะต้องชม AirGrid แล้วล่ะครับ

ถ้าให้เดาคือเสา Base ไม่ได้หันมาทางบ้านท่าน
                    กับอีกกรณีคือยังติดตั้ง AirGrid ไม่ตรง

ลองแจ้งปัญหา แล้วคุยกับช่างที่เข้ามาดูหน้างานครับ
                    ว่าสรุปแล้วเสาหันมาทางบ้านท่านหรือเปล่า (หรือว่ามาแค่เฉียดๆ)

ถ้าอยากกด ping ให้ต่ำ ต้องหมุนหาสัญญาณแบบละเอียด
                    แต่ถ้ากดให้ ping ต่ำ ก็ต้องแลกกับ Throughput = เป็นไปได้ว่าเนตจะหายไป มาไม่ครบ 6M (จะเหลือเท่าไหร่ไม่รู้)
                    และอีกอย่างมันอยู่สูง เลือกได้ก็ไม่ค่อยอยากปีนไปปรับเท่าไหร่ - -"

Comment

• Originally posted by Prime Time View Post
                      ระยะทาง การปรับทิศทางเสา อะไรพวกนี้ครับ ดูค่าใน router จะเห็นว่าอ่อนมากๆ ครับ
                      Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                      ระยะทางโชว์ว่า 7.5 km
                      Signal -82 Noise -90
                      ได้มา 6/52 นี่น่าจะต้องชม AirGrid แล้วล่ะครับ

ถ้าให้เดาคือเสา Base ไม่ได้หันมาทางบ้านท่าน
                      กับอีกกรณีคือยังติดตั้ง AirGrid ไม่ตรง

ลองแจ้งปัญหา แล้วคุยกับช่างที่เข้ามาดูหน้างานครับ
                      ว่าสรุปแล้วเสาหันมาทางบ้านท่านหรือเปล่า (หรือว่ามาแค่เฉียดๆ)

ถ้าอยากกด ping ให้ต่ำ ต้องหมุนหาสัญญาณแบบละเอียด
                      แต่ถ้ากดให้ ping ต่ำ ก็ต้องแลกกับ Throughput = เป็นไปได้ว่าเนตจะหายไป มาไม่ครบ 6M (จะเหลือเท่าไหร่ไม่รู้)
                      และอีกอย่างมันอยู่สูง เลือกได้ก็ไม่ค่อยอยากปีนไปปรับเท่าไหร่ - -"
                      ขอบคุณมากๆเรยคับ จะลองติดต่อกับช่างดูคับ

Comment

• Originally posted by ธรรมดา
                        ถ้าสัญญาณดี จะต้องขึ้นแบบไหนเหรอครับ
                        ผมจะได้เถียงกับช่าง tot ถูก อิอิ
                        สัญญาณดีๆ ลองดูกระทู้นี้ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%9A%E0%B8%9A

-75 หรือสูงกว่าผมก็ว่าอ่อนแล้วนะครับ สำหรับ wifi ของท่าน -82 ผมไม่ชำนาญ wifi ระยะไกลขนาดนั้นแต่เท่าที่เห็นก็เรียกว่าต่ำแหละครับ

ยังไงลองตามท่าน NeoXeoN7 เลยครับ ถามเขาดูว่าเสามันตรงกันตามแนว line of sight ชัวร์ไหม ถ้าตรงคงต้องทำใจว่าไกลจัด ถ้าไม่ตรงแล้วปรับให้ตรง ก็น่าจะดีขึ้นมากๆ ครับ

Comment

• ช่วยดูให้หน่อยครับ

Last edited by tt_gg; 24 Sep 2013, 13:18:13.

Comment

• ของท่าน tt_gg ข้างบนส่วนตัวผมคิดว่าสัญญาณ อาการสาหัสนะครับ

-84 ระดับสัญญาณต่ำมากๆ แล้ว Ping ยังพุ่งไป 1000-2000 ซึ่งจริงๆ Google มี server ที่ SG ด้วย ping เกิน 400 นี่ก็แย่สาหัสแล้วนะครับ

ยังไงให้ช่างดูให้ดีๆ ดีกว่าครับ เพราะจริงๆ สัญญาณมันน่าจะได้ดีกว่านี้นะครับ

Comment

• ติดตามครับ

Comment

• Originally posted by tt_gg View Post
                                ช่วยดูให้หน่อยครับ

สงสัยครับ ทำไม TOT ไม่ให้ air grid หรือว่าท่านซื้อ nano มารับเอง ถ้าตามสเปคเสาส่งมันจะคลุมระยะแค่3กม. ของท่าน 2.1 กม. แถมใช้ nano อีก

Comment

Working...
                                X