Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คาดว่าคงมีปัญหาเรื่อง MAC Address ครับ ถ้าทำระบบนี้มีโอกาสเสี่ยงที่ server จะเห็น mac address ของ ubi แทนที่จะเห็นของ user เมื่อไอพีกับ mac มันไม่สำพันธ์กัน ระบบ authen ก็จะไม่บริการ user เครื่องนั้น
    ---
    ผมก็ขอเดาอีก ลองตั้ง authen ให้บริการ 192.168.0.xx ดูครับ

Comment

• งั้นจะลองเปลี่ยน Ip SERVER Authen 192.168.0.1 นะครับ

Comment

• ความรู้ ๆ กอบโกย ๆ . . . เล่น pfsense Load Balance นิ่งแท้ ^^

Comment

• เห็นหลายๆท่นก็ทำแบบนี้เยอะ station (ทำ p2p) แล้วก็เอา access point อีกตัวมาปล่อยสัญญาน
          แต่ งงกับระบบ authen ไมมันไม่ support กันหว่าาา

ลองใช้ pfsense ทำ authen (Captive Portal) ดูครับ หรือไม่ก็เปลี่ยน authen เจ้าอื่น

Comment

• โห ฐานข้อมูลลูกค้าผม บานเลยครับ

แต่ก่อน ใช้ AP-WDS ระหว่าง

Rocket M2 [Main AP-WDS] ------ Bullet M2 [AP-WDS]

ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ใช้ได้ดี แต่ต้องการ ให้ระบบนิ่งขึ้น เลยเลยคิดว่าจะทำ

RKM2 [AP] -------- Loco M2 [Bridge] > Bullet [AP]

แบบนี้อ่ะครับ ผมผิดหรือเนี่ย TT

ตอนนี้เปลี่ยน IP Server เป็น 192.168.0.1 ตอนนี้ก็ยังออกเน็ตไม่ได้ครับ TT

Comment

• เดารอบสุดท้าย (จนปัญญา)
              1.ให้ ubi รับไอพีเป็น DHCP (loco,bullet?) หรือDHCP หมดเลย
              2.หรือว่าต้องตั้ง Mac allow ตัว ubi ใน authen ทั้ง 3 ตัว?
              3.5 ตั้ง uamallow ไอพี ubi ทั้ง 3 ตัว?
              3.ลองสลับกันให้ load balance 192.168.0.1 และให้ authen 192.168.1.1?
              4.ปิด ระบบ Login ซ้อน?

รอท่านอื่นครับ (เป็นผู้ประสบภัยและ)
              Last edited by soravit; 7 Nov 2011, 22:03:19.

Comment

• คราวนี้คงโทษ Ubi ไม่ได้ละเน้อ
                ผิดที่แก็สโซฮอลคร้าบบบบบบบบ

Comment

• - - ครับงั้นจะลองให้ DHCP ทั้งหมดเลยนะครับ

ให้ Server จัดการทั้งหมด

2.Mac Allow ?
                  3.ข้อนี้ไม่น่ามีปัญหานะครับ เพราะต่อจาก Server 192.168.1.1 เล่นได้ทั้งสองฝั่ง แต่ต่แ 192.168.0.1 ออกเน็ตไม่ได้ฝั่งนึง

วันนี้เหนื่อยแล้ว

ขอทำวันหลังนะครับ

TT

ตอนนี้ ใช้แบบเกรียนแตกไปก่อน

แทนที่ จะ B/W มากขึ้น Ping ลดลง กลับแย่กว่าเดิมซะงั้น

ตอนนี้ RK [AP-WDS]-----------------Loco[AP-WDS] --เชื่อมสายแลน-- BL M2 [AP]

- -"

Comment

• macallowed 00-0X-XX-XX-XX-51,00-XX-1B-3C-32-E9
                    uamalloed 10.0.1.100,10.0.1.xx,10.0.1.xx

ในไฟล์ chilli.conf ครับ

หรือ ถ้าเป็น coova แก้ใน /etc/chilli/config
                    HS_UAMALLOWED=10.0.1.100,10.0.1.xx,10.0.1.xx
                    --
                    HS_MACAUTHMODE=local
                    HS_MACALLOWED="0019213BFAE3,xxxxxxxx,xxxxxxxxx"

Comment

• ครับผมใช้ mini hotspot ครับ

Comment

• อันนี้ในไฟล์ไหนครับ

macallowed 00-0X-XX-XX-XX-51,00-XX-1B-3C-32-E9
                        uamalloed 10.0.1.100,10.0.1.xx,10.0.1.xx

ในไฟล์ chilli.conf ครับ

หรือ ถ้าเป็น coova แก้ใน /etc/chilli/config
                        HS_UAMALLOWED=10.0.1.100,10.0.1.xx,10.0.1.xx
                        --
                        HS_MACAUTHMODE=local
                        HS_MACALLOWED="0019213BFAE3,xxxxxxxx,xxxxxxxxx"

ตรง XXXXXX คือใส่ MAC AP ทั้งหมดหรอครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                          จากที่ผมเข้าใจนะ ระบบนี้คือ Stations WDS p-2-p
                          คือเสาหลักไม่กระจายสัญญาณอ่ะครับ
                          ล็อค Mac ยิง Air Max ไปเสารอง เพื่อที่จะได้สัญญาณเต็มๆ
                          ไม่มี AP ตัวไหนมารบกวน จากนั้นถึงต่อใช้ AP อีกตัวมาปล่อยแบบธรรมดา

แต่ที่ท่าน X1950Pro ทำ คือเสาหลักเป็น AP ธรรมดาปิด Air Max
                          ซึ่งเสาหลักก็ทำงานแบบกระจายสัญญาณอย่างเดียวไม่ได้เจาะจง Mac ไหนเป็นพิเศษ
                          คือไม่เหมือน AP WDS ที่เสาหลักจะจับคู่กันด้วยMac ซึ่งน่าจะชัวร์กว่า

ส่วนทางเสารอง ก็เป็นการลดภาระที่น่าจะถูกต้องละครับ ตัวรับตัวนึง กระจายตัวนึง
                          ทำคนละหน้าที่ น่าจะเสถียรขึ้นกว่าเดิม
                          แต่ทางเสาหลักก็ยังทำงานหนักเหมือนเดิมนะ มันอาจจะไม่ช่วยให้ระบบนิ่งขึ้นแบบชัดเจนหรอก
                          ถ้าอยากให้นิ่งจริง น่าจะแยกแบบเสารองไปเลยครบ กระจายสัญญาณ ปิด Air max ตัวนึง
                          กับยิงสัญญาณ Air Max Station WDS ตัวนึง
                          ....งานนี้กัดฟันลงทุนอีกตัวครับ น่าจะนิ่งดั่งใจหวังครับ สู้ๆ !!

Comment

• แก้แบบ coova คับ ssh เข้าไป vi/etc..........
                            วิธีผมแค่เดาเฉยๆคับ กรรณีมีปัญหาที่ server
                            ส่วนโหมด station คงมีปัญหาเรื่อง authen แน่เลย

ลืมนึกไปว่ายังมีอีกโหมด ที่ไม่ได้ลอง คือ ...ลองเปลี่ยน RK เป็นโหมด AP WDS แล้ว Loco2 รับด้วยโหมด Station WDS ดูครับ วิธีนี้จะ lock mac ได้ และตัว Loco จะไม่ปล่อย ssid แต่จะรับและส่งออกไปยัง port lan

RK AP WDS-------wireless---------LOCO2 Station WDS-------lan--------AP bullet

ถ้าเปลี่ยนแล้วยัง ping เยอะ หรือปัญหาเหมือนกับ WDS 3 ช่วง แสดงว่า RK ของท่านทำงานหนักไปแล้วครับ ต้องหาอีกตัวมาแบ่งเบา

http://www.giant.in.th/topic.php?qid=36
                            หรือะทำแบบท่าน alpha ดี หา loco เพิ่มติดคู่กับ rkแล้วให้ station wds,เพื่อต่อกับ loco ปลายทาง แล้วให้loco ปล่ิยสัญญานเข้า bullet อีกที มันจะช่วยลดภาระ rk ได้ แต่มันจะเร็วขึ้นรึเปล่า ?

แล้วโหมด apwds--station wds จะมีผลกับ server รึเปล่า ต้องลองกับอุปกรณ์ที่มีก่อนคับ ไม่งั้นซื้อมาจะไใช้ไม่ได้อีก(ผมก็เพิ่งรู้ ความรู้ใหม่ จริงๆ) ถ้าไม่ได้ก็คงทำ apwds airmax +Lock รหัสแทน

loco apwds...........(Airmax).......Loco stationwds.......(Lan)........Ap bullet
                            เร็วกว่า ap wds --loco--apbullet?
                            Last edited by soravit; 8 Nov 2011, 02:36:29.

Comment

• ลองเซ็ตแบบนี้ดู
                              ตัวหลัก เซ็ตเป็น AP WDS เปิดแอร์แม็กซ์แม่นบ่ ที่ท่านทำอยู่
                              ตัว LOCO เซ็ตเป็น Station WDS แลก MAC กับตัวหลักซะ
                              และตัว Bullet ที่ต่อจาก LOCO ให้เซ็ตเป็น AP ธรรมดา ปิด Airmax

ลองดูนะ ผมจะรอฟังผล

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                                ลองเซ็ตแบบนี้ดู
                                ตัวหลัก เซ็ตเป็น AP WDS เปิดแอร์แม็กซ์แม่นบ่ ที่ท่านทำอยู่
                                ตัว LOCO เซ็ตเป็น Station WDS แลก MAC กับตัวหลักซะ
                                และตัว Bullet ที่ต่อจาก LOCO ให้เซ็ตเป็น AP ธรรมดา ปิด Airmax

ลองดูนะ ผมจะรอฟังผล

ผมลืมไปว่ามีวิธีนี้อยู่ อิอิ หนทางสุดท้าย

แต่เปิด AirMax ที่ RK บ่ได้ดอก เพราะใช่ปล่อย wireless ด้วย

Comment

Working...
                                X