Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by gmpm View Post
    ผมใช้บริการ tot winet เท่าที่ดูใช้อุปกรณ์แบบเดียวกัน ตัวรับที่บ้านผมเป็น nano station loco m5 ได้สัญญาณ -80 ขึ้นๆลงๆ ccq ประมาณ80เปอร์เซ็นต์ ขึ้นๆลงๆ ไม่นิ่ง AirMax Capacity,AirMax Quality:ได้ประมาณ 20 กว่าเปอร์เซ็นต์ อยากให้รับได้สัญญาณมากกว่านี้สัก -70 ต้องใช้ตัวไหนเป็นตัวรับคับ เพราะบางทีอากาศปิดสัญญาณจะเหลือ -85-86-87 ทำให้หลุดบ่อย ***งจากเสา 5.6 กิโล ถามแบบคนไม่รู้อะไรเลย แล้วเราสามารถซื้อไปเปลี่ยนตัวเดิมของ tot ได้เลยไหมคับ
    ถ้ารู้รหัส เอามาเปลี่ยนเองก็ได้ แต่จะซื้อมาเองตัวนึงก็หลายพันอยู่นะ แต่ลองขยับซ้ายนิดขวาหน่อยดูเองดีกว่าถ้าทำได้ ว่าเต่ tot ขี้เหนียวไปหน่อยนะ อยู่ตั้งไกล ดันให้ตัวเล็กมา

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
      ตัวล่างสุดคือ Nanostation Loco ตัวเล็ก
      ดีขึ้นมาหน่อยก็ Nanostation ตัวยาว

หรือจะซื้อพวก Rocket M, PicoStation M, Bullet M เอามาใส่เสากริดหรือพาแนลเองจะดีกว่าครับ
      เพราะเราเลือกกำลังขยายของเสาได้

ก่อนเลือกซื้อ อันดับแรกควรจะดู กำลังขยายของเสา ก่อนครับ
      รองลงมาก็คือ ภาคำลังส่งของ Accress Point เดิมๆ อย่าไปปรับกำลังเพิ่มเลย

ซึ่งราคาไม่ต่างกันเลยกับตัวที่มีเสามาให้ในตัว ครับ

CCQ -80% ถือว่าโอเคแล้วครับ
      แต่ระดับสัญาณ -80 ขึ้นไปเนี้ย น่าห่วงครับ
      แสดงว่าตัวรับมีผลกับสัญญาณใช่ไหมคับ ผมอยู่กาฬสินธุ์ พอจะแนะนำช่างใกล้ๆแถวนี้ได้ไหมคับ อยากลองดู เผื่อจะแก้ปัญหาเน็ทหลุดบ่อยได้(หรือเป็นที่ tot เองก็ไม่รู้)
      หรือถ้าผมจะเปลี่ยนเอง โดยถอดตัวเดิมออก ติดตัวใหม่แทน เสียบสาย แล้วใช้ได้เลยหรือป่าวคับ ต้องเซ็ตอะไร ตรงไหนบ้าง ไม่ทราบจิงๆคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Comment

• ^^^^^^
        ลองติดต่อช่างtotดูก่อนนะครับ แจ้งปัญหาให้เขาทราบ ขอเปลี่ยนเป็น airgrid m5 ของผมตอนที่ช่างtot มาติดตั้ง(ไม่ผ่าน) ช่างบอกว่าเพิ่งไปติดตั้งให้ลูกค้ามา ระยะทางประมาณ5-6กิโล ใช้loco สัญญาณมันไม่ดีพอ เลยใช้airgridให้ลูกค้า อันนี้ที่ช่างเล่าให้ฟังนะครับ kdk_1154rs.jpg

Comment

• Originally posted by gmpm View Post
          ผมใช้บริการ tot winet เท่าที่ดูใช้อุปกรณ์แบบเดียวกัน ตัวรับที่บ้านผมเป็น nano station loco m5 ได้สัญญาณ -80 ขึ้นๆลงๆ ccq ประมาณ80เปอร์เซ็นต์ ขึ้นๆลงๆ ไม่นิ่ง AirMax Capacity,AirMax Quality:ได้ประมาณ 20 กว่าเปอร์เซ็นต์ อยากให้รับได้สัญญาณมากกว่านี้สัก -70 ต้องใช้ตัวไหนเป็นตัวรับคับ เพราะบางทีอากาศปิดสัญญาณจะเหลือ -85-86-87 ทำให้หลุดบ่อย ***งจากเสา 5.6 กิโล ถามแบบคนไม่รู้อะไรเลย แล้วเราสามารถซื้อไปเปลี่ยนตัวเดิมของ tot ได้เลยไหมคับ
          5.6 km เปลี่ยนตัวอื่นไปก็ช่วยได้ไม่มากครับ
          ถ้าจะให้เห็นผลต้องไปเปลี่ยนที่เสาของ TOT
          สิ่งที่ท่านทำได้คือลองขยับ Loco ซ้ายขวา-หน้าหลัง

Comment

• Originally posted by aspra View Post
            ^^^^^^
            ลองติดต่อช่างtotดูก่อนนะครับ แจ้งปัญหาให้เขาทราบ ขอเปลี่ยนเป็น airgrid m5 ของผมตอนที่ช่างtot มาติดตั้ง(ไม่ผ่าน) ช่างบอกว่าเพิ่งไปติดตั้งให้ลูกค้ามา ระยะทางประมาณ5-6กิโล ใช้loco สัญญาณมันไม่ดีพอ เลยใช้airgridให้ลูกค้า อันนี้ที่ช่างเล่าให้ฟังนะครับ [ATTACH=CONFIG]1292879[/ATTACH]
            ระยะทางโหดมากครับ ต้องขึ้นเสาสูงน่าดูครับ

Comment

ทำแบบนี้ดีไหมครับ nano2

Comment

• ^
                ^
                ดี แต่เปลืองมาก 6 ตัว งบเท่าไหร่แล้ว

Comment

• Originally posted by aspra View Post
                  ^^^^^^
                  ลองติดต่อช่างtotดูก่อนนะครับ แจ้งปัญหาให้เขาทราบ ขอเปลี่ยนเป็น airgrid m5 ของผมตอนที่ช่างtot มาติดตั้ง(ไม่ผ่าน) ช่างบอกว่าเพิ่งไปติดตั้งให้ลูกค้ามา ระยะทางประมาณ5-6กิโล ใช้loco สัญญาณมันไม่ดีพอ เลยใช้airgridให้ลูกค้า อันนี้ที่ช่างเล่าให้ฟังนะครับ [ATTACH=CONFIG]1292879[/ATTACH]
                  ใกล้หรือไกล เป็นไปได้เลี่ยง loco กัดฟัน นาโน ครับ ถ้าไกลเกิน 1 กิโล ถึงโล่งก็จริง เล่นแยกตัว+เสา เพื่ออนาคตที่ดีกว่า
                  เพราะดีลเลอร์ผมที่เมกาบอกว่า ไม่มีคนเล่น loco ของมือสองหายากส์ๆๆๆๆๆ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                    ระยะทางโหดมากครับ ต้องขึ้นเสาสูงน่าดูครับ
                    ผมขึ้นเสาตอนนี้ประมาณ 12 เมตรคับ

Comment

• ในความคิดผมเรื่อง winet ของ tot ในการติดตั้งบ้านลูกค้าผมว่าจะให้ดีควรได้สัญญาณ ที่ -75 db เพราะ เผื่อฝนตก เผื่อยอดไม้บังเผื่อแก่งอีกนิดหน่อยไม่เกิน -80 หรือ 80 นิดๆ ติดตั้งครั้งแรกควรนั่งชิดเลยครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                        ใกล้หรือไกล เป็นไปได้เลี่ยง loco กัดฟัน นาโน ครับ ถ้าไกลเกิน 1 กิโล ถึงโล่งก็จริง เล่นแยกตัว+เสา เพื่ออนาคตที่ดีกว่า
                        เพราะดีลเลอร์ผมที่เมกาบอกว่า ไม่มีคนเล่น loco ของมือสองหายากส์ๆๆๆๆๆ
                        เล่นแยกตัว+เสา เพื่ออนาคตที่ดีกว่า

ยังไงครับท่าน นึกภาพไม่ออกครัยบ

Comment

• น่าจะประมาณว่า
                          หากเราซื้อพวก nano มา แล้ว มันเปลี่ยนเสาเองไม่ได้ เราก็ไม่สามารถเพิ่มประสิทธิภาพให้กับเจ้า Rk ได้เลยไม่เหมือนพวก Rocket blulet Pico พวกนี้มันเปลี่ยนเสาได้ทำให้ประยุกต์การใช้งานเสาได้อีกหลายประเภท หลากหลายงานขึ้น

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                            เล่นแยกตัว+เสา เพื่ออนาคตที่ดีกว่า

ยังไงครับท่าน นึกภาพไม่ออกครัยบ
                            ประมาณว่ามันปรับเปลี่ยนได้หลากหลายครับ

อันที่จริง ก่อนซื้อถามตัวเองก่อนว่าเอาไปทำอะไร
                            Hotspot ดู Nano Loco
                            PtP ดู Airgrid Nanobridge Powerbridge
                            พวกอเนกประสงค์คือ Bullet Rocket Pico แต่ราคาสูงกว่าเพราะต้องใส่เสา ประสิทธิภาพไม่ได้ดีกว่าพวกสำเร็จรูปมากมาย
                            ทางเทคนิค+ราคาแล้ว ตัวที่ตัดทิ้งเพราะไม่น่าสนใจคือ Nano กับ Pico
                            ที่เหลือสามารถนำไปปรับตามงบ+วัตถุประสงค์ครับ

Loco ก็มีข้อดีคือมันถูกกว่าเกือบครึ่ง ^^
                            ถ้าจะเอา WRT54GL+Grid คู่นึงเพื่อทำ PtP ระยะใกล้กว่า 1 km
                            คิดค่ากล่อง ค่าเสา ค่าออกแรง จัด Loco ซะคู่นึงง่ายกว่า

Comment

• กัดลิ้นคนข้างๆแล้วเอา Rk ไปเล้ยยยย ^^

Comment

• ไม่มีคนข้างๆให้กัดครับ ใครมีเยอะ แบ่งมามั่งสิครับ

Comment

Working...
                                X