Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by dongdoi09 View Post
    ทำไงเข้า ubi ที่ต่อจาก mikrotik โดยไม่ต้องถอดสาย ฝั่งแลนมาเสียบโน็ตบุค ตัวส่งเป็น rocket m2

อยากรู้ว่าใครมาเกาะบ้าง แค่นั้นเอง
    ดูที่ mikrotik ก็ได้ครับ

Comment

• โครงการนี้ยังไม่เลิกลา...ยังอยู่...ครับ

ทดสอบกับ pico สำเร็จ แล้ว
      เหลือการทดลอง ใส่คู่ กับ nano m5 แบบ p t p
      กำลังเสริมระบบ ป้องการหาย
      21-11-2555 11-50-41.jpg

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
        โครงการนี้ยังไม่เลิกลา...ยังอยู่...ครับ

ทดสอบกับ pico สำเร็จ แล้ว
        เหลือการทดลอง ใส่คู่ กับ nano m5 แบบ p t p
        กำลังเสริมระบบ ป้องการหาย
        [ATTACH=CONFIG]2033473[/ATTACH]

เสร็จไปกี่เปอเซนต์ แล้วท่าน รอชมผลงานอยู่เน้อ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          กดรีเซ็ต แล้ว ตั้งที่ lan 192.168.xx

แล้วก็ต่อสายแลนเข้าคอม เปิดเว็ปพิมพ์ 192.168.1.20
          มีวิธีอื่นไมครับพอดีเครื่องมันอยู่สูงครับ

Comment

• ใครใช้ CAT on Net ได้เฮล่ะครับ
            CAT On Net โปรใหม่มาแล้ว

อ้างอิงจาก
            http://122.154.164.11/02%20onnet.html

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
              ใครใช้ CAT on Net ได้เฮล่ะครับ
              CAT On Net โปรใหม่มาแล้ว

อ้างอิงจาก
              http://122.154.164.11/02%20onnet.html
              โดนเพื่่อนที่ใช้ 3bb อวดฉลาดมาหมาด ๆ หาว่าใช้แพงไปก็เร็วไม่ต่างกันหร๊อก มาแบบนี้ เร็วกว่า+เสถียรกว่า อิอิ

Comment

• เขาไม่ค่อยให้ความสนใจกับ Home Use เค้าจะพุ่งไปที่บริษัทมากกว่า

ขอไปปีกว่าจะเข้าสองปี ก็ยังไม่เห็นติดต่อมา ...

ร้องเรียนไปว่าทำงานล้าช้า ก็กลับมาโกรธลูกค้า...งง กะเค้าเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  เขาไม่ค่อยให้ความสนใจกับ Home Use เค้าจะพุ่งไปที่บริษัทมากกว่า

ขอไปปีกว่าจะเข้าสองปี ก็ยังไม่เห็นติดต่อมา ...

ร้องเรียนไปว่าทำงานล้าช้า ก็กลับมาโกรธลูกค้า...งง กะเค้าเหมือนกัน
                  ยกเลิกแล้วขอติดใหม่เลยท่าน อิอิ

Comment

• ท่านใดอยากได้เสา 3 เหลี่ยม แบบพวกเสา DTAC ราคาถูก ผมมีบริการนะครับ PM ถามได้เลยครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ใครเคยเจอแบบผมมั่ง

ใช้ Usb hi power เพิ่งสั่งไปให้ลูกค้าใช้ จับสัญญาณได้ 4ขีด ประมาณ 68-75 เปอเซน แต่คอนเน็คไม่ได้ ทำยังไงก็คอนเน็คไม่ได้ เชื่อมต่อไม่ได้ เมื่อกี้ผมลองเอา โน๊ตบุคผมใส่ Usb hi power รุ่นเดียวกัน ไปลองเล่นหน้าบ้านลูกค้า ได้สัญญาณพอๆกัน แต่คอนเน็คได้แต่นานมากกว่าจะคอนเน็ค ปล่อยเน็ตไป 2M/2M เทสได้ 1.4M/1.3M แบบนี้แก้ยังไงดีครับ ใครพอจะเจอปัญหาแบบผมมั่ง

หรือว่าจับได้แต่ส่งกลับมาไม่ได้ เป็นไปได้ไหม

Comment

• ^
                        ^
                        ฝืนไปรึเปล่าครับ

ระยะทางจริงเท่าไหร่
                        สภาพแวดล้อม สิ่งกีดขวางมาก-น้อย ขนาดไหน
                        ถ้าทดลองโดย UBNT ด้วยกัน ได้ Tx/Rx เท่าไหร่

การเอาเสา Omni,Panel,Sector อัดกำลังส่งไปแรงๆ
                        สัญญาณจะไปได้ไกลมาก
                        แต่ระยะหวังผลจริง มันไม่ได้ไกลเท่าที่จับสัญญาณได้นะ

ถ้ามีคนพูดใส่เครื่องขยายเสียง
                        พอเดินไกลออกมาถึงจุดนึง
                        ท่านจะได้ยินแหละว่าเค้ากำลังพูดอยู่ แต่ฟังไม่รู้เรื่องว่าพูดอะไร

USB HiPower ส่วนใหญ่ มันเล่นได้ไกลมากอยู่แล้ว ถ้าไม่โดนขวาง
                        แต่ต้องเข้าใจว่าเสามันไม่กี่ dB
                        ถามว่ามีโอกาสที่จะส่งกลับไม่ถึงบ้างไหม ก็ต้องตอบว่ามีครับ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                          สอบถามหน่อยครับ ใครเคยเจอแบบผมมั่ง

ใช้ Usb hi power เพิ่งสั่งไปให้ลูกค้าใช้ จับสัญญาณได้ 4ขีด ประมาณ 68-75 เปอเซน แต่คอนเน็คไม่ได้ ทำยังไงก็คอนเน็คไม่ได้ เชื่อมต่อไม่ได้ เมื่อกี้ผมลองเอา โน๊ตบุคผมใส่ Usb hi power รุ่นเดียวกัน ไปลองเล่นหน้าบ้านลูกค้า ได้สัญญาณพอๆกัน แต่คอนเน็คได้แต่นานมากกว่าจะคอนเน็ค ปล่อยเน็ตไป 2M/2M เทสได้ 1.4M/1.3M แบบนี้แก้ยังไงดีครับ ใครพอจะเจอปัญหาแบบผมมั่ง

หรือว่าจับได้แต่ส่งกลับมาไม่ได้ เป็นไปได้ไหม

สภาพแวดล้อม มีส่วนมาก

1. ต้นไม้เยอะ
                          2. ตรงนั้นมีึคลื่นรบกวนเยอะ
                          3. กำแพงหนาๆ

ตรง ข้อ 2 ยกกรณีของผม เจอ 3-4 ขีดกลางวันเล่นได้ กลางคืนเกาะยังไงก็เกาะไม่ติด

ระแวกนั้นมี notebook ที่เปิดระบบ wifi กันเยอะ อย่าลืมนะึครับ notebook ก็ปล่อยคลื่อนเหมือน ap

ยิ่งแระแวกนั้น แออัดไปด้วย เึครื่องโน๊ตบุค และชุกชุมไปด้วย ap นั่นก็ยิ่งทำให้เกิดการกวนกันอย่างวุ่นวาย

และยิ่งต่องยิงผ่านหม้อแปลงไฟฟ้าที่อยู่บนเสาไฟด้วย ความแรงของสัญญาณ หายไปเกินครึ่ง

ดังนั้น หากเราปล่อยคลื่นไปด้วยความแรง 630mW ระยะทางคือตัวกำหนด ยิ่งไกล คลื่นก็ยิ่งโดนกวน

แ้ล้วใช้ hipower ที่เป็นเสาแบบ Omni รับ ด้วย สัญญาณก็ยิ่งไม่เข้มข้น ต้อง เสา Panel หรือ กริด ถึงจะแรง

แต่ถ้าฝั่งรับแรง แต่ ฝั่ง ap โดนคลื่นกวนจนหมด ก็เกาะติดได้ยากเช่นกัน

Comment

• อ่า... ขอบคุณครับเข้าใจละ

พอดีให้ข้อมูลไม่ค่อยละเอียด
                            ตัวส่งเป็น Nanostation M2 อัดกำลังส่งเต็มๆ ตัวรับเป็น USb Hi power 999wn(ขออุบยี่ห้อใว้แต่ระหัสนี้คงรู้กัน)

พอพูดถึงสิ่งกีดขวาง นึกถึงต้นสัก ตรงข้ามขนนหน้าบ้านเค้าเลย มี3ต้นเรียนกัน ต้นขนาด 1 คนโอบ ลืมคิดไปเลยจริงเรื่องสิ่งกีดขวาง ตกม้าตายอีกละ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองให้เค้าย้ายจุดรับดูอีกทีครับ มีมันรอดใบต้นสักเข้ามา

ระยะทาง อากาศโดยประมาณ 150-200 เมตร ไม่เกินนี้

ขอบคุณมากๆครับ ตกม้าตายอีกแล้ว ผมนี่นิ555+
                            Last edited by Zanjuryfox; 22 Nov 2012, 20:33:20.

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                              ^
                              ^
                              ฝืนไปรึเปล่าครับ

ระยะทางจริงเท่าไหร่
                              สภาพแวดล้อม สิ่งกีดขวางมาก-น้อย ขนาดไหน
                              ถ้าทดลองโดย UBNT ด้วยกัน ได้ Tx/Rx เท่าไหร่

การเอาเสา Omni,Panel,Sector อัดกำลังส่งไปแรงๆ
                              สัญญาณจะไปได้ไกลมาก
                              แต่ระยะหวังผลจริง มันไม่ได้ไกลเท่าที่จับสัญญาณได้นะ

ถ้ามีคนพูดใส่เครื่องขยายเสียง
                              พอเดินไกลออกมาถึงจุดนึง
                              ท่านจะได้ยินแหละว่าเค้ากำลังพูดอยู่ แต่ฟังไม่รู้เรื่องว่าพูดอะไร

USB HiPower ส่วนใหญ่ มันเล่นได้ไกลมากอยู่แล้ว ถ้าไม่โดนขวาง
                              แต่ต้องเข้าใจว่าเสามันไม่กี่ dB
                              ถามว่ามีโอกาสที่จะส่งกลับไม่ถึงบ้างไหม ก็ต้องตอบว่ามีครับ
                              Originally posted by -:R:- View Post
                              สภาพแวดล้อม มีส่วนมาก

1. ต้นไม้เยอะ
                              2. ตรงนั้นมีึคลื่นรบกวนเยอะ
                              3. กำแพงหนาๆ

ตรง ข้อ 2 ยกกรณีของผม เจอ 3-4 ขีดกลางวันเล่นได้ กลางคืนเกาะยังไงก็เกาะไม่ติด

ระแวกนั้นมี notebook ที่เปิดระบบ wifi กันเยอะ อย่าลืมนะึครับ notebook ก็ปล่อยคลื่อนเหมือน ap

ยิ่งแระแวกนั้น แออัดไปด้วย เึครื่องโน๊ตบุค และชุกชุมไปด้วย ap นั่นก็ยิ่งทำให้เกิดการกวนกันอย่างวุ่นวาย

และยิ่งต่องยิงผ่านหม้อแปลงไฟฟ้าที่อยู่บนเสาไฟด้วย ความแรงของสัญญาณ หายไปเกินครึ่ง

ดังนั้น หากเราปล่อยคลื่นไปด้วยความแรง 630mW ระยะทางคือตัวกำหนด ยิ่งไกล คลื่นก็ยิ่งโดนกวน

แ้ล้วใช้ hipower ที่เป็นเสาแบบ Omni รับ ด้วย สัญญาณก็ยิ่งไม่เข้มข้น ต้อง เสา Panel หรือ กริด ถึงจะแรง

แต่ถ้าฝั่งรับแรง แต่ ฝั่ง ap โดนคลื่นกวนจนหมด ก็เกาะติดได้ยากเช่นกัน

อ่า... ขอบคุณครับเข้าใจละ

พอดีให้ข้อมูลไม่ค่อยละเอียด
                              ตัวส่งเป็น Nanostation M2 อัดกำลังส่งเต็มๆ ตัวรับเป็น USb Hi power 999wn(ขออุบยี่ห้อใว้แต่ระหัสนี้คงรู้กัน)

พอพูดถึงสิ่งกีดขวาง นึกถึงต้นสัก ตรงข้ามขนนหน้าบ้านเค้าเลย มี3ต้นเรียนกัน ต้นขนาด 1 คนโอบ ลืมคิดไปเลยจริงเรื่องสิ่งกีดขวาง ตกม้าตายอีกละ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองให้เค้าย้ายจุดรับดูอีกทีครับ มีมันรอดใบต้นสักเข้ามา

ระยะทาง อากาศโดยประมาณ 150-200 เมตร ไม่เกินนี้

ขอบคุณมากๆครับ ตกม้าตายอีกแล้ว ผมนี่นิ555+

Comment

• แก้ไขเพิ่มเติม ที่บอกระยะหาง 150-200เมตร ผมกะด้วยสายตา แต่วัดใน อากู๋แมป 350เมตรโดยประมาณ

Comment

Working...
                                X