Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by cokennet View Post
    ช่วยแนะนำหน่อยครับน้องใหม่สำหรับubnt
    จะให้serverแจกip แลกสายแลนเข้าRKM2เลย
    wireless ตั้งapโหมด
    หน้าnetwork

Network Role ตั้งNetwork Mode:router
    Disable Network:none
    WLAN Network Settings WLAN IP AddressHCP
    DHCP Fallback IP:192.168.1.20
    DHCP Fallback NetMask:255.255.255.0
    ที่เหลือไม่ได้เปลี่ยนแปลง
    LAN Network Settings IP Address:192.168.1.20
    ที่เหลือไม่ได้เปลี่ยนแปลง

ผมทำอะไรผิดบ้างครับ ออกเน็ตไม่ได้หน้าAdvancedไม่มีairmaxให้ติ๊กออกVersion:v5.3.2
    จะให้ Server แจก DHCP ท่านต้องปิดแจกที่ตัว RK ครับ
    ตั้งค่าตามนี้นะครับ

Network Mode:ฺBridge
    Disable Network:none
    Bridge IP Address:static
    IP Address:.........................วงเดียวกับที่ Server แจกมาครับ
    Netmask:255.255.255.0
    Gateway IP:192.168.1.1

นอกนั้นเหมือนเดิมครับ ลองดูนะครับ

Comment

• ขอสมัครเข้าคลับด้วยครับ น้องใหม่ เหมือนกัน อุปกรณ์มี Rocket M2 + Omni 15 dBi 2 ต้น คิดว่าขึ้นเสาสูงประมาณ 12-13 เมตร แนะนำการตั้งค่าหน่อยครับ ว่ามีตรงไหนควรแก้ไข ขอบคุณล่วงหน้าครับ พยายามอ่านอยู่แต่เพิ่งอ่านได้ 350 หน้าเอง ครับ

Last edited by pai999; 13 Jul 2012, 23:11:55.

Comment

• Originally posted by pai999 View Post
        ขอสมัครเข้าคลับด้วยครับ น้องใหม่ เหมือนกัน อุปกรณ์มี Rocket M2 + Omni 15 dBi 2 ต้น คิดว่าขึ้นเสาสูงประมาณ 12-13 เมตร แนะนำการตั้งค่าหน่อยครับ ว่ามีตรงไหนควรแก้ไข ขอบคุณล่วงหน้าครับ พยายามอ่านอยู่แต่เพิ่งอ่านได้ 350 หน้าเอง ครับ
        ใช้ อะไร เป็นตัวปล่อย DHCP ครับ

Comment

• มีเซิฟเวอร์ของร้านเกมส์ ทำ บริด ในเร้าท์เตอร์ของ Cat fiber ครับ

Comment

• โอ้ โห....Ubi มากันล้นหลาม ใคร ๆ ก็อยากลองสัมผัสความแรง

Comment

• Originally posted by pai999 View Post
              มีเซิฟเวอร์ของร้านเกมส์ ทำ บริด ในเร้าท์เตอร์ของ Cat fiber ครับ
              Server ออกบัตร ID/Pass ไม่ได้หรอครับ น่าจะสะดวกกว่าให้ใส่รหัีสที่ RK นะครับ
              แล้วก็ตรง Antenna Gain ใส่ค่าตามเสาที่ใช้ครัีบ 15 Dbi มีสาย lowloss ก็ใส่แบบเดาๆเอา
              สายเมตรนึงก็ใส่ 1 ครับ (อันนี้ไม่รู้ว่าคิดกันยังไง ผิดก็ขออภัยครับ) และติ๊กที่ตรง client Isolation ด้วยครับ

Comment

• ทำได้ละครับขอบคุณครับท่านaha2pro คงต้องศึกษาอีกเยอะ

Comment

• Channel Width: จำเป็นต้อง20ปะครับเพราะลองปรับ40แล้วมันเข้าไม่ได้

Comment

• Originally posted by cokennet View Post
                    Channel Width: จำเป็นต้อง20ปะครับเพราะลองปรับ40แล้วมันเข้าไม่ได้
                    แม่นแล้วครับ

Comment

• ไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเ้ต้น รอ alfa อยู่ เห็นว่าแรงดี N2, N5

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                        Server ออกบัตร ID/Pass ไม่ได้หรอครับ น่าจะสะดวกกว่าให้ใส่รหัีสที่ RK นะครับ
                        แล้วก็ตรง Antenna Gain ใส่ค่าตามเสาที่ใช้ครัีบ 15 Dbi มีสาย lowloss ก็ใส่แบบเดาๆเอา
                        สายเมตรนึงก็ใส่ 1 ครับ (อันนี้ไม่รู้ว่าคิดกันยังไง ผิดก็ขออภัยครับ) และติ๊กที่ตรง client Isolation ด้วยครับ
                        ต้องดูประเภทสายครับท่าน
                        LLC200 หรือ LMR-200 =0.554dB/M บนคลื่น 2.4GHz
                        LLC400 หรือ LMR-400 =0.222dB/M บน 2.4 GHz

ส่วนมากที่มากับเสาเป็น LLC200 ครับ

3dB=50% ของกำลังส่งที่ออก
                        ส่วนใหญ่เค้าเลยไม่ค่อยต่อสาย low loss กันยาวๆ

สมมุติว่าใช้ LLC200 6 เมตร กับพิโค 28 dBm (630 mW)
                        กำลังส่งจริงๆที่เหลือจะแค่ประมาณ 25 dBm (316 mW)
                        Last edited by tomodify; 13 Jul 2012, 23:36:27.

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                          ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ

Comment

• ผมยังต้องศึกษาอีกเยอะครับ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ

Comment

• แรก ๆ ก็งง ศึกษาไปซักพัก ก็ไม่มีอะไร

Comment

• ขอเรียนสอบถามเพื่อนๆ สมาชิก ubnt club ครับ นอกเรื่อง ubnt นะครับ ^^
                                อยากจะสอบถามว่า ท่านใช้ Load Balance ตัวไหนอยู่หรือครับ
                                สำหรับผม ดูๆ TP-LINK (R488T) อยู่ครับ เพราะรองรับ 4 WAN
                                คือ จะติดตั้งเพิ่ม อีกสาย เป็น 2WAN และจะขยายเพิ่มอีกเส้นครับ ถ้าทุนพร้อม ในใจคิดว่า อยากจะได้ ประมาณ 4 WAN ครับ
                                เท่าๆที่ดู QNO ก็น่าสนใจ แพง+ Know How ไม่มากมาย /Mikrotik ก็ใช้ได้ แต่ Config ยุบยับเลยครับ /ClearOS ก็พอไหว แต่เหนื่อยหน่อย

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

Comment

Working...
                                X