Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by utsada View Post
    [ATTACH=CONFIG]1841825[/ATTACH]
    สอบถามดังนี้ครับ
    1.ให้ A2(ตั้งอยู่บนชั้น3 กับแท้งค์น้ำ) เป็น จุดหลัก กระจายสัญญาณไปยัง A3 และ A1 ต้องใช้ตัวไหนของUBI?
    (จุดA2 อยากใช้ Bullet 5GHZ แต่เสาแพงมากเลย)
    2. อาคารที่จุด A4(access point) เป็นอาคาร 2ชั้น ยาว 42 เมตร ต้องใช้ตัวไหนของUBI?
    3.อาคารที่จุด A5 (access point) เป็นอาคาร 2ชั้น ยาว 38 เมตร มีอาคารฝั่งตรงข้าม 1ชั้น ยาวประมาณ 36 เมตรต้องใช้ตัวไหนของUBI?
    4. หรือว่าในระยะ ***ง 65 เมตร จาก A2 ไป A5 ไม่ต้องใช้ตัวรับก็ได้ ใช้ accesspoint เลยได้ไหมครับ
    โปรดชี้แนะ ภาพที่ผมแสดงนั้นถูกต้องหรือไม่ครับ
    ขอเสนอแนะดังนี้นะครับ
    A2-A3 = Nano M5 2 ตัว
    A2-A1 = 65.8 เมตร ลากสายแลน Out door (ได้ถึง 100 เมตร) จาก Hub ไปต่อ Hub ระหว่างอาคารดีกว่าไหมครับ ผมกลัวว่ามันจะอั้น คอขวดที่ A2 มา A1
    A4 = UBNT pico m2 /WRT54GL/Alfa H525 /Alfa H515 แล้วแต่เลือกใช้ ตามงบ ครับ ติด ชั้น 1 3 ตัว
    A5 = UBNT pico m2 /WRT54GL/Alfa H525 /Alfa H515 แล้วแต่เลือกใช้ ตามงบ ครับ ติด ชั้น 2 3 ตัว (เห็นว่ามี 3 ชั้น)

Comment

• อยากให้คนฝั่ง linux hotspot ได้ลองใช้ครับ

Minihotspot PPPoE Server on Ubuntu10.4

น่าจะแก้ปัญหาหลักๆได้เรื่อง netcut,บีบความเร็วแม่นกว่า coovachilli,กินทรัพยากรเครื่องน้อยกว่า coovachilli

Credit ท่าน Guitar ครับ

http://www.linuxthai.org/showthread....l=1#post204294

Comment

• ขอบคุณมากครับ ตกหล่นรายละเอียดครับ มีบ้านคั่นกลางตึกครับลากสายไม่ได้

Comment

• Originally posted by utsada View Post
          ขอบคุณมากครับ ตกหล่นรายละเอียดครับ มีบ้านคั่นกลางตึกครับลากสายไม่ได้
          งั้น เพิ่มครับ
          A2 - A1 = Nano M5 2 ตัว ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ตกหล่นรายละเอียดครับ มีบ้านคั่นกลางตึกครับลากสายไม่ได้
            อยากให้ a1 รับ จาก a3 ได้ไหม จะดีมาก

Comment

• Originally posted by soravit View Post
              อยากให้คนฝั่ง linux hotspot ได้ลองใช้ครับ

Minihotspot PPPoE Server on Ubuntu10.4

น่าจะแก้ปัญหาหลักๆได้เรื่อง netcut,บีบความเร็วแม่นกว่า coovachilli,กินทรัพยากรเครื่องน้อยกว่า coovachilli

Credit ท่าน Guitar ครับ

http://www.linuxthai.org/showthread....l=1#post204294
              ผมใช้อยู่ครับ Server 4 ตัว ClearOS + Mini hotspot

Comment

• ตัวนี้ mini version PPPoE กำลังทดลองลงอยู่ยังไม่ผ่านซักที

ส่วน minihotspot ubuntu ทำให้งานใหญ่สุด 4000 users เรียบร้อย

Comment

• สอบถามเพื่อนๆครับ เสาโอมนิ ของยี่ห้อ tactio มันเกรดไหนครับพอดีฝากเพื่อนซื้อผมบอกของอะไรก็ซื้อมาเถอะ
                  15dbi ราคา 2800 9dbi ราคา 1200 ของจีนหรือของชาติใดครับ

Comment

• Oh ท่าน soravit โชว์เทพ มาก 4000 USER

Ubuntu + Mini hotspot เอาอยู่
                    Last edited by -:R:-; 17 Jul 2012, 20:58:23.

Comment

• ความจริง script เดิมเลยครับ แต่ลด cache_mem ตัด l7log ตามท่าน R ที่เหลือคือพลังของ hardware ล้วนๆครับ

4000 users ใน database ครับ แต่เล่นพร้อมกันไม่ถึง 4000 แน่นอนครับ เน็ตคงสูบจนไม่เหลือ

ตาราง traffic ตอนนี้ 8.1GB โตขึ้นทุกวัน

Comment

• ผมก็ไม่ค่อยรู้ครับ เพิ่งศึกษาครับ จะลองคำนวนงบประมาณไปหารือกับที่บ้านครับ

Comment

• ของเค้าดีจริงๆ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post

ของเค้าดีจริงๆ
                            น่ากลัวแทนอ่ะพี่ เหอๆ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post

ของเค้าดีจริงๆ
                              ฝรั่งเค้าชอบลองของเนอะ เหอะๆๆ

Comment

• Originally posted by hacker2499 View Post
                                สอบถามเพื่อนๆครับ เสาโอมนิ ของยี่ห้อ tactio มันเกรดไหนครับพอดีฝากเพื่อนซื้อผมบอกของอะไรก็ซื้อมาเถอะ
                                15dbi ราคา 2800 9dbi ราคา 1200 ของจีนหรือของชาติใดครับ
                                ที่รู้มา tactio ราคาแพงกว่าของจีนแน่นอน หลายๆเว็บ ฝรั่งเขาแกะมาดูไส้ในแล้วเอามาเป็นต้นแบบ เพื่อเอามาทำเลียนแบบ แบบ DIY ครับ ส่วนยี่ห้อ Tactio เป็นผลิตภัณฑ์ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์มาตรฐานโลกจากเยอรมันครับ
                                Last edited by abeebi; 18 Jul 2012, 07:13:25.

Comment

Working...
                                X