Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    ผมเอาเจ้า RocketM2 ต่อจาก Linux Server แล้วได้รับ IP แจกให้เครื่องลูกได้ แต่ Remote SSH เข้าไปไม่ได้ ออกเน็ทไม่ได้อีก งง เต็ก

แต่หากต่อจากสายแลน จาก sw hub โดยตรงออกได้ และถ้ารับจาก wrt54gl ออกได้.....แต่รับจาก RK ออกไม่ได้ งง มาก
    -โหมด AP
    -Network:Bride ใส่ Ip Roket ใส่+ไม่ใส่ DNS ก็ออกไม่ได้ เซ็ตให้แจก IP ต่อจาก Linux Server
    -firewall ไม่ได้เปิด
    -Airmax ก็เอาออกแล้ว
    รีเซ็ตหลายรอบแล้ว ไม่ได้ เป็นงง

การต่อ SSH ต่อติด แต่ก็หลุด เน็ทออกไม่ได้
    ตอนผมต่อ Pico กับ เซอเวอร์ Mikrotik ผมตั้งแค่เมนูลิงค์ให้เป็น Access Point chang+ Apply ตัวอื่นไม่ได้แตะเลยครับ แล้วก็เอาสายจากเซอเวอร์ที่เคยต่อเข้า ฮับ มาต่อมันก็แจกไอพีจากเซอเวอร์เลยครับ

Comment

• คุณgolilakung ใช้mikrotikรุ่นไหนครับ

Comment

• Originally posted by ve28 View Post
        คุณgolilakung ใช้mikrotikรุ่นไหนครับ
        ใช้ OS ครับ พอดีพีซีเก่าๆเหลือเยอะครับ ตอนนี้ก็เหลือแค่เก็บล็อคยังหาอยู่ครับ แต่ไม่รีบครับเพราะลูกค้ามีแต่คนรู้จักครับ แถมส่วนใหญ่ก็เป็นสาวๆเล่นเฟสบุ๊ค

Comment

• ไม่ลอง CenOS+ม.บู หรือพวกแผ่น Gigazaa ลงเล่งปรับแต่งดูก่องอ่า..

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
            ไม่ลอง CenOS+ม.บู หรือพวกแผ่น Gigazaa ลงเล่งปรับแต่งดูก่องอ่า..
            เคยใช้แล้วครับ แต่ติดปัญหาไรซักอย่างจำไม่ได้ครับอีกอย่าง ชอบMikrotik ตรงที่ลงไม่เกิน 15 นาทีครับ แบล็คอับ config ไว้เวลามีปัญหาลงใหม่ Restore เสร็จภายใน 15 นาทีง่ายดี

Comment

• Originally posted by golilakung View Post
              ใช้ OS ครับ พอดีพีซีเก่าๆเหลือเยอะครับ ตอนนี้ก็เหลือแค่เก็บล็อคยังหาอยู่ครับ แต่ไม่รีบครับเพราะลูกค้ามีแต่คนรู้จักครับ แถมส่วนใหญ่ก็เป็นสาวๆเล่นเฟสบุ๊ค
              เฉพาะตัว OS ที่ซื้อมาเท่าไหร่อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                เฉพาะตัว OS ที่ซื้อมาเท่าไหร่อ่ะครับ
                ยังกินยาแกไอ้อยู่เลยครับ แต่ก็เสถียรดีครับ

Comment

• Originally posted by golilakung View Post
                  ยังกินยาแกไอ้อยู่เลยครับ แต่ก็เสถียรดีครับ
                  OS LV ?

Comment

ผมเอาเจ้า RocketM2 ต่อจาก Linux Server แล้วได้รับ IP แจกให้เครื่องลูกได้ แต่ Remote SSH เข้าไปไม่ได้ ออกเน็ทไม่ได้อีก งง เต็ก

แต่หากต่อจากสายแลน จาก sw hub โดยตรงออกได้ และถ้ารับจาก wrt54gl ออกได้.....แต่รับจาก RK ออกไม่ได้ งง มาก
                    -โหมด AP
                    -Network:Bride ใส่ Ip Roket ใส่+ไม่ใส่ DNS ก็ออกไม่ได้ เซ็ตให้แจก IP ต่อจาก Linux Server
                    -firewall ไม่ได้เปิด
                    -Airmax ก็เอาออกแล้ว
                    รีเซ็ตหลายรอบแล้ว ไม่ได้ เป็นงง

การต่อ SSH ต่อติด แต่ก็หลุด เน็ทออกไม่ได้
                    เอาหน้า คอนฟิก network มาโชว์หน่อยครับ เผื่อช่วยได้
                    แล้วลองปิงหา ไอพี rocket เป็นไงบ้างครับ มีหลุดไหม

Comment

• Originally posted by ve28 View Post
                      OS LV ?
                      5 ครับ ใช้แค่ไม่กี่คนครับ เอาไว้รวบรวมเยอะๆว่าจะอุดหนุนเขามาใช้เหมือนกัน

Comment

• ต่อแบบนี้เลยไม่ได้หรอ ครับ สงสัย ^^

ตามเส้นแดงอ่ะครับ ^^

Comment

• ตารางนี้คือ การการันตีระหว่าง ความเร็ว ตาม ความแรงสัญญาณที่ตั้งค่า ใช่รึป่าว?

http://www.ubnt.com/downloads/rocketM2_DS.pdf

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            ต่อแบบนี้เลยไม่ได้หรอ ครับ สงสัย ^^

ตามเส้นแดงอ่ะครับ ^^
                            ถ้าต่อแบบเส้นสีแดง ผลเสียคือ ถ้าตัว wrt54gl ทำงานหนักแล้ว Hank จะทำให้ระบบ wireless ล่มทั้งหมดครับ ตัว RK ก็เดี้ยงไปด้วย วันจันทร์จะไป cap หน้าจอ การตั้งค่าของเจ้า AirOS มาให้วินิจฉัยครับ

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                              ตารางนี้คือ การการันตีระหว่าง ความเร็ว ตาม ความแรงสัญญาณที่ตั้งค่า ใช่รึป่าว?

http://www.ubnt.com/downloads/rocketM2_DS.pdf
                              อ่าครับ ถึงว่า ผมตั้งความแรงไปที่ 28dBm มันได้ความเร็วแกว่งที่ 1-24 -*-
                              ส่วน MCS ผมตั้งที่ MCS 6 สงสัยผมตั้งผิดมั้ง ควรจะตั้งที่ 0-3, 8-11 หรือว่า ที่ผมตั้งค่าไม่ได้เพราะผมเลือก MCS ผิด - -"

สุดท้ายวันจันทร์ก็ยังไม่ได้จับ ระบบไวเลส วันนี้งานเยอะทั้งวัน ลงวินโดว์+โปรแกรม Notebook รอบตัว แม่เจ้า

ปวดหมอง โชว์ความรก....ที่เห็นอยู่ไกล ๆ นั่นคือ MikroTik RouterOS v2 9 6 with crack iso ทดสอบแล้วใช้ได้ แบบ สุโค่ย แต่ก้เอามาแค่ลองเล่นเฉย ๆ - - ไม่รู้จะเอาอันไหนดี Linux server ก็มี LOG สมบูรณ์ในตัว Mikrotik ก็ดีแต่ต้องเสียงบเพิ่มเก็บ LOG
                              Last edited by -:R:-; 21 Mar 2011, 18:50:54.

Comment

อ่าครับ ถึงว่า ผมตั้งความแรงไปที่ 28dBm มันได้ความเร็วแกว่งที่ 1-24 -*-
                                ส่วน MCS ผมตั้งที่ MCS 6 สงสัยผมตั้งผิดมั้ง ควรจะตั้งที่ 0-3, 8-11 หรือว่า ที่ผมตั้งค่าไม่ได้เพราะผมเลือก MCS ผิด - -"
                                ถ้าเลือกค่า MCS สูงเกินกว่า AP อีกตัวจะ Accress ข้อมูลได้ มันจะ หยุด Accress ข้อมูล **จนกว่า สัญญาณ จะ ได้ตามระดับค่าที่ AP ทำได้ครับ **

Comment

Working...
                                X