Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกือบงงนะเนี่ย โชว์ "แอปเปิ้ล" ว่าซ๊าน

Comment

• ลองให้ TOT เปลี่ยนเวอร์ชั่นดูสิครับ เห็นว่าช่วงก่อน ไวรัส skynet ระบาดมั้ง...ครับ

Comment

• ตัวรับตั้งเสาสูงมีปลายแกว่งบ้างหรือเปล่า สัญญาณดีขนาดนี้ ปัญหาหลักๆก็น่าจะอยู่ที่ตัวส่ง
        ผมว่าดูปัญหาเรื่องไฟไว้บ้างก็ดี มีตกมีเกินบ้างหรือเปล่า (ตจว. ไม่ใช่กทม.)

ปล. ความเห็นสว่นตัว ภาครับ NS ยังไงก็สู้เสานอกไม่ได้ เหมือน กาละมัง กับจานดาวเทียม
        Output Power เท่าไหร่ ปรับไม่ตอ้งสุดก็ได้
        Last edited by renaw; 25 Feb 2012, 09:41:43.

Comment

• Originally posted by dccomputec View Post
          รบกวนสอบถามเซียน ubi ทุกท่านครับ

คือที่บ้านผมต่างจังหวัด นอกเมืองหน่อย ไม่มีเน็ตสายเข้า ขอ wi-net เมื่อ 2 เดือนกว่าๆ ที่แล้ว เพิ่งจะมาติดให้

ใช้งานได้วันเดียว เดี้ยงเลย CPE ที่ได้คือ ubi / ns-m5 ครับ บ้านอยู่***งเบสความสูง 20 เมตร ที่ประมาณ 1 กม.

อาการคือ หลุดได้ หลุดดี หลุดทุกวัน หลุดแต่ละครั้ง ต้องถอดปลั๊กทิ้งไว้เป็นชั่วโมงขึ้นไป ( บางที ทั้งคืน )

ถ้าไม่ถอด แต่ปล่อยไว้ให้ต่อเน็ตได้เอง มันจะออกเน็ตไม่ได้เลย ทั้งๆ ที่ CPE ของเราก็ไปเกาะเบสอยู่นะ

ฝืนทนใช้อยู่ 2-3 วัน รอช่าง TOT มาดูให้ เห็นพยายามแก้กันอยู่เป็นชั่วโมงสุดท้ายไม่ได้

ต้องเปลี่ยน CPE+อะแดบเตอร์ให้ใหม่ แต่..... ก็ยังเจอปัญหาเดิมๆ เหมือนเดิมอยู่ดี

รบกวนช่วยวิเคราะสาเหตุและวิธีแก้ให้หน่อยได้ไหมครับ รายละเอียดเพิ่มเติมตามรูปด้านล่างครับ

ตอนที่เล่นได้ปรกติ มันก็ตามนี้ครับ

พอมันหลุดแล้ว มันจะขึ้นเป็นแบบนี้หละครับ

จะสังเกตได้ว่า พอมันหลุด ค่า CCQ กับ ค่า RX จะหายไป, ค่า TX ก็ลดลงมานิดหน่อย

ส่วน Airmax C&Q ก็ลดเช่นกัน ที่สำคัญ ( วงกลมด้านล่าง ) PPPOE ไม่ทำงาน กำๆๆๆๆ

ใช้ 3 ชม. - ครึ่งวัน หลุดยาว>>>ถ้าเสียบ poe ทิ้งไว้ ) และ ต่อใหม่ได้ >> ถ้าถอดปลั๊กทิ้งไว้ นานๆ

ถ้าเป็น tot winet มันเป็นที่ firmware ครับ ผมเจอมามานักต่อนักแล้วถ้าเข้าไปตั้งค่าอะไรได้นอกเหนือแต่หน้า main ก็ backup ไฟล์ไว้แล้วอัพใหม่เป็นเวอร์ชั่น 5.3.5 เลยถ้ายังไม่หาย แสดงว่า base ตัวส่งก็ยังไม่ได้อัพ ปัญหานี้บางที่ไม่หลุดแต่เน็ตสวิงขึ้นๆลงๆแล้วก็หลุดไปเลย
          Last edited by skylockerz; 25 Feb 2012, 09:23:23.

Comment

• พี่ต้น ที่ตรงปรับแต่งหน้า log in ที่เราใส่สี ปรับตัวอักษรได้ เขาเรียกว่าอะไรหรอครับ ที่เหมือนของพี่อะ

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
              พี่ต้น ที่ตรงปรับแต่งหน้า log in ที่เราใส่สี ปรับตัวอักษรได้ เขาเรียกว่าอะไรหรอครับ ที่เหมือนของพี่อะ
              พวกนี้เขาเรียกว่า texteditor เป็น javascript ครับ

Comment

• ขอบคุณครับ พอดีจะเขียนประกาศข่าวสารหน้า log in จะเอาตัวนี้ไปแปะ แต่ไม่รู้เขาเรียกว่าอะไรครับ ^^

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                  พี่ต้น ที่ตรงปรับแต่งหน้า log in ที่เราใส่สี ปรับตัวอักษรได้ เขาเรียกว่าอะไรหรอครับ ที่เหมือนของพี่อะ
                  ไม่ใช่ CSS เหรอครับ?

Comment

• css มันใช้ควบคุมลักษณะต่างๆภายใน HTML มั้ง ^^

Comment

• CSS หรือเรียกเต็ม Cascading Style Sheets เป็นลักษณะ code ที่มีไว้เปลี่ยน property ของ element ครับ หรือ ง่ายๆว่า cssมีไว้ตกแต่งเอกสาร html นั่นเอง

edit แก้คำผิด

Comment

• ปกติสั่งสายแลน ผ่านเจ้าใหน ทางใหนกันบ้างครับ ???
                        อยากได้ outdoor ซัก 100 เมตร

Comment

• Originally posted by dccomputec View Post
                          รบกวนสอบถามเซียน ubi ทุกท่านครับ

คือที่บ้านผมต่างจังหวัด นอกเมืองหน่อย ไม่มีเน็ตสายเข้า ขอ wi-net เมื่อ 2 เดือนกว่าๆ ที่แล้ว เพิ่งจะมาติดให้

ใช้งานได้วันเดียว เดี้ยงเลย CPE ที่ได้คือ ubi / ns-m5 ครับ บ้านอยู่***งเบสความสูง 20 เมตร ที่ประมาณ 1 กม.

อาการคือ หลุดได้ หลุดดี หลุดทุกวัน หลุดแต่ละครั้ง ต้องถอดปลั๊กทิ้งไว้เป็นชั่วโมงขึ้นไป ( บางที ทั้งคืน )

ถ้าไม่ถอด แต่ปล่อยไว้ให้ต่อเน็ตได้เอง มันจะออกเน็ตไม่ได้เลย ทั้งๆ ที่ CPE ของเราก็ไปเกาะเบสอยู่นะ

ฝืนทนใช้อยู่ 2-3 วัน รอช่าง TOT มาดูให้ เห็นพยายามแก้กันอยู่เป็นชั่วโมงสุดท้ายไม่ได้

ต้องเปลี่ยน CPE+อะแดบเตอร์ให้ใหม่ แต่..... ก็ยังเจอปัญหาเดิมๆ เหมือนเดิมอยู่ดี

รบกวนช่วยวิเคราะสาเหตุและวิธีแก้ให้หน่อยได้ไหมครับ รายละเอียดเพิ่มเติมตามรูปด้านล่างครับ

ตอนที่เล่นได้ปรกติ มันก็ตามนี้ครับ

พอมันหลุดแล้ว มันจะขึ้นเป็นแบบนี้หละครับ

จะสังเกตได้ว่า พอมันหลุด ค่า CCQ กับ ค่า RX จะหายไป, ค่า TX ก็ลดลงมานิดหน่อย

ส่วน Airmax C&Q ก็ลดเช่นกัน ที่สำคัญ ( วงกลมด้านล่าง ) PPPOE ไม่ทำงาน กำๆๆๆๆ

ใช้ 3 ชม. - ครึ่งวัน หลุดยาว>>>ถ้าเสียบ poe ทิ้งไว้ ) และ ต่อใหม่ได้ >> ถ้าถอดปลั๊กทิ้งไว้ นานๆ

ทดลอง Fix ค่า Ack/Distance ใหม่สิครับ ตั้งสัก 4 กม. ดูครับ

Comment

• กำลังจะซื้อ NSM2 มาทำ Station มีข้อสงสัยอยู่ขอถามหน่อยครับ

ถ้าผมใช้ NSM2 รับมาแล้วใช้ Router ปล่อยสัญญาณ Login Truewifi ครั้งเดียว คนอื่นในวง Wan สามารถใช้เน็ตได้เลยหรือไม่ หรือว่าต้องเสียตังสมัครอีก

Comment

• Originally posted by akekapong View Post
                              ปกติสั่งสายแลน ผ่านเจ้าใหน ทางใหนกันบ้างครับ ???
                              อยากได้ outdoor ซัก 100 เมตร
                              เจ้านี้เลยครับ
                              http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php/686707

Comment

• เอามาแชร์
                                ให้เป็นแรงบันดาลใจในการขยาย พื้นที่สัญญาณ

การตั้งเสาสูง ไม่ใช่สิ่งที่ใหญ่เกินกว่าที่ใครสักคนจะทำ ขึ้นอยู่กับว่ากล้าที่จะทำหรือเปล่า
                                บางครั้งถ้ามัวแต่ไปคำนึงแต่เรื่องของตัวเงินมันอาจจะทำให้เราพลาดอะไรบางอย่างไป
                                ประสบการณ์/ทักษะบางครั้งก็ต้องแลกมาด้วยซึ่งการลงทุน
                                การหาทุนของแต่ล่ะบุคคลก็มีวิธีที่แตกต่างกันออกไป แต่ยังไง คำว่าพอเพียง ก็ยังคงสำคัญอยู่

งานนี้อุปสรรค์มีอยู่ 2 ส่วน
                                1.ภูเขา
                                2.ต้นไม้

ผมเลือกที่จะแก้ปัญหาข้อ 1 ด้วยการหลบเลี่ยง และแก้ปัญหาข้อ 2 ด้วยการยกสูงซะ ตั้นไม้แถวนั้นสูงประมาณ 10 เมตร จากนั้นก็ให้เป็นหน้าที่ของตัว Nano ทำงาน
                                งานนี้ไม่ได้พิถีพิถันอะไรมาก AP ทั้ง 3 เสาอยู่คนล่ะ Elev. กันด้วยซ้ำไป แต่อาศัยมุมกวาดแนว Vertical ของตัว Nano มาช่วย
                                และประกอบกับ Site งาน ไม่ได้ต้องการ Throughput มากนัก งานติดตั้งเพียงแค่นั้นก็เพียงพอ
                                ระยะ***งระหว่างจุด ประมาณ 1 กิโลเมตร ถือว่าเป็นระยะ อนุบาล มากสำหรับ NanoStation
                                Throughput ระหว่างจุด อยู่ที่ 200mbps เกินกว่าที่ต้องการไปเยอะมาก

Comment

Working...
                                X