Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไอพีมาจากต่างประเทศทั้งนั้น อิอิ

Comment

• ตะเองแบนไม่โหด เค้าให้โอกาส 3 ที จัดไป 1 วัน หายเกลี้ยง

Comment

• เปลี่ยน forward port ssh เป็น หมายเลขอื่นน่าจะลดได้ (มั้ง ไม่เคยลอง 55)

Comment

• อืม นั้นสิ ผมก็ไม่เคยลองซักที เดียวลองย้าย port ssh ดูท่าจะดีเนอะ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
            เปลี่ยน forward port ssh เป็น หมายเลขอื่นน่าจะลดได้ (มั้ง ไม่เคยลอง 55)
            ต้นก็เจอบ่อยๆ ใน RB750 อ่ะพี่ ssh เนี่ย Fail ทั้งนั้น เหอๆ

Comment

• แล้ว fail2ban นี้มันติดตั้งบน clearos ได้ไหมครับ

Comment

• รบกวนสอบถามเซียน ubi ทุกท่านครับ

คือที่บ้านผมต่างจังหวัด นอกเมืองหน่อย ไม่มีเน็ตสายเข้า ขอ wi-net เมื่อ 2 เดือนกว่าๆ ที่แล้ว เพิ่งจะมาติดให้

ใช้งานได้วันเดียว เดี้ยงเลย CPE ที่ได้คือ ubi / ns-m5 ครับ บ้านอยู่***งเบสความสูง 20 เมตร ที่ประมาณ 1 กม.

อาการคือ หลุดได้ หลุดดี หลุดทุกวัน หลุดแต่ละครั้ง ต้องถอดปลั๊กทิ้งไว้เป็นชั่วโมงขึ้นไป ( บางที ทั้งคืน )

ถ้าไม่ถอด แต่ปล่อยไว้ให้ต่อเน็ตได้เอง มันจะออกเน็ตไม่ได้เลย ทั้งๆ ที่ CPE ของเราก็ไปเกาะเบสอยู่นะ

ฝืนทนใช้อยู่ 2-3 วัน รอช่าง TOT มาดูให้ เห็นพยายามแก้กันอยู่เป็นชั่วโมงสุดท้ายไม่ได้

ต้องเปลี่ยน CPE+อะแดบเตอร์ให้ใหม่ แต่..... ก็ยังเจอปัญหาเดิมๆ เหมือนเดิมอยู่ดี

รบกวนช่วยวิเคราะสาเหตุและวิธีแก้ให้หน่อยได้ไหมครับ รายละเอียดเพิ่มเติมตามรูปด้านล่างครับ

ตอนที่เล่นได้ปรกติ มันก็ตามนี้ครับ

พอมันหลุดแล้ว มันจะขึ้นเป็นแบบนี้หละครับ

จะสังเกตได้ว่า พอมันหลุด ค่า CCQ กับ ค่า RX จะหายไป, ค่า TX ก็ลดลงมานิดหน่อย

ส่วน Airmax C&Q ก็ลดเช่นกัน ที่สำคัญ ( วงกลมด้านล่าง ) PPPOE ไม่ทำงาน กำๆๆๆๆ

ใช้ 3 ชม. - ครึ่งวัน หลุดยาว>>>ถ้าเสียบ poe ทิ้งไว้ ) และ ต่อใหม่ได้ >> ถ้าถอดปลั๊กทิ้งไว้ นานๆ

Comment

• ตัวส่ง ไม่ดีแล้วมั้งครับนั่นน่ะ
                  เพราะ ได้เปลี่ยนอุปกรณ์ ตัวรับไปแล้ว
                  ก็คงเหลือปัญหาที่ตัวส่งนั่นล่ะครับ

Comment

• ตัวส่งที่อยู่บน base เป็น RK-M5 / Sector ครับ คนอื่นๆ ในหมู่บ้านเดียวกันก็ใช้กันอยู่มีหลุดบ้าง

แต่ไม่บ่อยเหมือนผม ส่วนมากเค้าหลุดเป็นเวลา และต่อใหม่ได้ ใช้เวลาไม่นาน ของผมหลุดแล้วหลุดเลย

ระยะ***ง 800 เมตร ( Base สูง 20 เมตร / บ้านผมตั้งเสาสูง 10 เมตร ) สัญญาณขึ้น -64 ถึง -70 ถือว่าดีอยู่แล้ว

ผมเองก็คิดว่าเป็นที base นะ เพราะ TX ได้อยู่ แต่ RX ไม่ได้ ตอนต่อได้ มันก็เหมือนหน่วงๆ ยังไงไม่รู้

Comment

• RX RATE ไม่ขึ้น ต่อให้เทวดาก็เล่นไม่ได้ครับ

ของผมเวลาเป็น จะย้ายไปหา ap ตัวอื่น
                      แต่ของลุงผมว่าซื้อเหล้าขาวมาดื่มดีก่า 555+

เนี่ยก็จะหลุดไม่หลุดแหล่ เนตข้างหอ อิ อิ

ลองทำแบบนี้ดู

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1600854
                      Last edited by tomodify; 24 Feb 2012, 23:21:46.

Comment

• ์NS M5 แค่ 800 เมตร - 1 กิโลเมตร สบายๆครับ รับได้สบายเลย
                        ผมว่า หาเบสอื่นมีไหม แบบที่ท่าน tomodify ว่าไว้นั่นล่ะครับ
                        แล้วรับดู ^^
                        โมใส่จานดาวเทียมก็โอเคเลย

เอ.. แต่เห็นบางที่ WiNet TOT ตัวรับ ใช้เป็น RK M5 + Rocket Disc นะครับ
                        ^^

Comment

• โอ๊ย แค่เปลี่ยนสายเน็ต จาก 3BB เป็น True เล่นเอาเกือบตาย RB-450G อยู่ ๆ Database ก็เจ๊งกระบ๊งขึ้นมาซะงั้น แล้วเผอิ๊ญเผอิญ ไม่ได้ Backup ไว้หลายวันแล้ว ดีนะมีลูกค้าเพิ่มแค่รายเดียว โทรไปให้เขาัตั้ง Password มาใหม่

งงเหมือนกันว่าเจ๊งตอนไหน สงสัยตอนถอดปลั๊กแหง ๆ

แล้วก็เอาเสา 9dbi ไปเปลี่ยนกับ 13dbi ของคุณตี๋ ต้นนึง ปรากฎว่าสัญญาณลูกค้าที่อยู่ไกล กากมากมาย เลยต้องเอาเสา 13dbi ของคุณตี๋ใส่กลับที่เดิม เฮ้อ...(ใช้ RocketM2)

Comment

• อันนี้ @TRUEWIFI เจ้าประจำ

มีคนว่าผม InW แล้ว แต่ผมไม่ใข่

เพราะถ้าใช่ ผมเล่นได้แล้วววววว

Comment

• งั้นรอบนี้ เดี๋ยวต้องลองจัด RK-M5 w/Disc ซะแล้ว อิอิกำ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                                RX RATE ไม่ขึ้น ต่อให้เทวดาก็เล่นไม่ได้ครับ

ของผมเวลาเป็น จะย้ายไปหา ap ตัวอื่น

แต่ของลุงผมว่าซื้อเหล้าขาวมาดื่มดีก่า 555+

เนี่ยก็จะหลุดไม่หลุดแหล่ เนตข้างหอ อิ อิ
                                มันสั้นอะดิลุง มันถึงเป็นงั้น ฮ่าๆๆๆ

Originally posted by tomodify View Post
                                ลองทำแบบนี้ดู

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1600854
                                มีแต่ฝาปิดโอ่งงะ ช่วยได้ปะเนี่ย กำๆๆๆ

Originally posted by pondopc View Post
                                ์NS M5 แค่ 800 เมตร - 1 กิโลเมตร สบายๆครับ รับได้สบายเลย
                                ผมว่า หาเบสอื่นมีไหม แบบที่ท่าน tomodify ว่าไว้นั่นล่ะครับ
                                แล้วรับดู ^^
                                โมใส่จานดาวเทียมก็โอเคเลย

เอ.. แต่เห็นบางที่ WiNet TOT ตัวรับ ใช้เป็น RK M5 + Rocket Disc นะครับ
                                ^^
                                ิฺBase มีที่เดียวครับในระแวกนี้ สแกนเจอเสาเดียวโด่ๆ เลย ถ้าเป็นที่ base จริง rk disc ก็ไม่น่าจะรอด กำๆๆๆ

Originally posted by tomodify View Post
                                อันนี้ @TRUEWIFI เจ้าประจำ

มีคนว่าผม InW แล้ว แต่ผมไม่ใข่

เพราะถ้าใช่ ผมเล่นได้แล้วววววว
                                แอบเล่นเมีย เอ๊ย!!! เล่นเน็ตของชาวบ้านเค้าประจำอะลุงโต เผลอโชว์แอปเปิ้ลเขาเมื่อไหร่แล้วบังเอิญเขามาเห็น หลักฐานชั้นดีเลย ฮ่าๆๆๆ

Comment

Working...
                                X