Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อย่างสอบถามครับว่าถ้าใช้ตัว NANOSTATION M5 2ตัว
    ทำmode AP-WDS (เปิดairmax)ตั้ง channel width 40 MHz แล้วให้ตัวปลายทางต่อเข้ากับswitch แล้วเอา AP แบบ2.4 GHz อีกตัวมาต่อกับswitch เพื่อกระจายสัญญาณที่ปลายทาง สามารถทำได้ไหมครับ คือผมอยากให้ได้สัญญาณเน็ตที่เสถียนที่สุดไม่มีสัญญาณมารบกวนเวลาส่งข้อมูลหากันอะครับ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรอป่าวครับ
    ช่วยชี่แนะด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
      คล้ายๆแบบนี้ครับแต่แค่เปลี่ยนตัวรับ 2.4G เป็น switch,ap

Comment

• จริงด้วย ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by renaw View Post
          ผมว่าไหนๆทำทั้งทีน่าจะเอาสูงกว่านี้นะ เรื่องความสูงที่ตอ้งขออนุญาตินี่ ไม่รู้ลองหาข้อมูลที่ถูกตอ้งดีกว่าไหม
          เห็นคนนี้เขาตั้ง 30 เมตร เพื่อรับ TOT WiFi Wi Net
          ที่เห็นเขาทำกันก็นิยมแบบสามเหลี่ยม

http://www.fmthaielectronics.com/sho...asp?boardid=72

http://www.fmthaielectronics.com/sho...oardid=56&pg=3

guyed wire

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=69532.0
          30 เมตร เพื่อใช้บริการของเขา ทำเพื่อรับ มันก็ไม่เป็นไรอยู่หรอก
          แต่นี่ เราทำเพื่อส่งอะ

Comment

• ap copy.jpg
            แบบนี้จะได้มั้ยครับ อยากตั้ง server ไว้ที่บ้าน

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
              [ATTACH=CONFIG]1447480[/ATTACH]
              แบบนี้จะได้มั้ยครับ อยากตั้ง server ไว้ที่บ้าน
              ดูแล้วสบายเลยครับ งานนี้สำคัญที่link ครับ.

Comment

• เพื่อนๆ พี่ครับ ที่ระยะ 4-5กม.ระหว่างair grid m5 27 กับ nsm5 ตัว ตัวไหนคุณภาพสัญญานน่าจะดีกว่ากันครับ เลือกไม่ถูก.

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                  [ATTACH=CONFIG]1447480[/ATTACH]
                  ติดตั้งช่วง AirMAX เนียนๆ สบายครับ
                  ดูให้ ping<1 ได้ยิ่งดี

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    ติดตั้งช่วง AirMAX เนียนๆ สบายครับ
                    ดูให้ ping<1 ได้ยิ่งดี
                    Originally posted by 787 View Post
                    ดูแล้วสบายเลยครับ งานนี้สำคัญที่link ครับ.
                    ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by 787 View Post
                      เพื่อนๆ พี่ครับ ที่ระยะ 4-5กม.ระหว่างair grid m5 27 กับ nsm5 ตัว ตัวไหนคุณภาพสัญญานน่าจะดีกว่ากันครับ เลือกไม่ถูก.
                      Grid เทียบกับ Panel
                      เรื่องสัญญาณระยะไกลคงต้องเป็น Grid นั่นแหละครับ

Comment

• ถ้าจะเอา rocket m 2 + omini outdoor 9และ 15 db ไปฝากไว้ที่เสา fm และจะเดินสาย lan มาที่บ้าน ระยะ 200 เมตร สามารถทำได้มัย พอจะมีแนวทางใหนบ้างครับ

Comment

• มือใหม่นะครับ ได้ NSM2 มาแล้วปล่อยส่ง 27 dBm ตลอดเครื่องจะเสียเร็วไหมครับ

Comment

• Originally posted by neoauto View Post
                            มือใหม่นะครับ ได้ NSM2 มาแล้วปล่อยส่ง 27 dBm ตลอดเครื่องจะเสียเร็วไหมครับ
                            ไม่ควรเกิน 26 ครับเดี๋ยวจะแกว่ง ส่วนอายุก็จะสั้นตามการใช้งานครับว่าโหดมั้ย ^^
                            Last edited by freeze1net; 21 Nov 2011, 19:19:42.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                              คล้ายๆแบบนี้ครับแต่แค่เปลี่ยนตัวรับ 2.4G เป็น switch,ap
                              ต้องตั้ง Chanal และ SSID เดียวกันกับตัวMAIN มั้ยครับ
                              เนื่องจากว่าผมใช้ จุดที่1ตัว Nano m5 เป็นตัวปล่อยสัญญาณและเปิด airmax และมีตัว Rocket M2 เชื่อมต่ออีกทีเผื่อกระจายสัญญาณ
                              ทั้ง2ตัวต้องเป็นAP WDS ใช่มั้ยครับ หรือ ตั้งเฉพาะ nano m5 ส่วน rocket m2 เป็น AP ปกติ

จุดที่2 ตัว Nano m5 รับสัญญาณจากตัวที่1 และมีตัว Rocket M2 เชื่อมต่ออีกทีเผื่อกระจายสัญญาณ
                              ทั้ง2ตัวตั้งค่าเป็นStation WDS หรือตั้งเฉพาะ nano m5 ส่วน rocket m2 เป็น AP ปกติ ใช่หรือเปล่าครับ

จุดหลักๆคือ มีตัวnano m5 เป็นตัวรับและส่งสัญญาณ และมีRocket M2 เชื่อมต่ออีกที เพื่อกระจายสัญญาณ
                              ไม่ทราบตั้งตั้งค่าแบบไหนถึงจะดีครับ และหากจะ Repeater โดยใช้ Rocket M2 จะดีกว่า ตั้งเป็น AP ธรรมดาหรือป่าวครับ

Comment

• Originally posted by tpt View Post
                                ถ้าจะเอา rocket m 2 + omini outdoor 9และ 15 db ไปฝากไว้ที่เสา fm และจะเดินสาย lan มาที่บ้าน ระยะ 200 เมตร สามารถทำได้มัย พอจะมีแนวทางใหนบ้างครับ
                                รอผู้รู้แจ้งมาช่วยตอบ . . . สำหรับผมคง p2p ดีกว่า rk m2 1 ตัวขึ้นเสาที่บ้าน rk m2 อีกตัวไว้ปลายทางกระจายต่อ

ลากสาย 200 เมตรนะ ผมว่าไม่น่ารอด - - หรือรอพี่ ๆ มาเสริมครับ ผมก็ใหม่ ubi เหมือนกาน - -

Comment

Working...
                                X