Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งั้นก็มีทุนให้ถอนแล้วสิ เสาจะตั้งแบบไหน เสาเดี่ยว เสาทาวเวอร์ ระวังมันจะล้มดว้ยนะ กลัวลมมันแรง

ปล. ถ้าตั้งแบบทาวเวอร์ แอบต่อท่อสูงขึ้นไปได้อีก
    Last edited by renaw; 20 Nov 2011, 20:25:28.

Comment

• Originally posted by renaw View Post
      งั้นก็มีทุนให้ถอนแล้วสิ เสาจะตั้งแบบไหน เสาเดี่ยว เสาทาวเวอร์ ระวังมันจะล้มดว้ยนะ กลัวลมมันแรง
      คาดว่าจะตั้งทาวเวอร์ย่อมๆ อะครับลุง สูง 23.5 ม. กะว่าจะใช้เหล็กฉากตัดท่อนละ 3 ม. x 6 = 18 ม.

เมตรที่ 19 - 23.5 จะใช้ท่อแป๊บเหล็กๆ ที่ให้มันเลื่อนขึ้นลง / หมุนซ้ายขวาได้ ( อาจติดลอก ดึงขึ้นลง แล้ว จับน็อตล็อคตำแหน่ง )

ทำเหมือนกันทั้งสองฝั่ง ฐานกว้างซัก 1x1ม. น่าจะพอรับได้กับความสูงแค่ 20 ต้นๆ

ยังคิดหนักตอนยกนี่แหละ ว่าจะรถเครนเล็ก หรือใหญ่ดี ถ้าเล็ก คนรู้จักกันก็พอมีให้พึ่งพาได้

แต่ถ้าใหญ่ คงหลายตังค์อยู่ เห็นว่าคิดเป็นชั่วโมง ส่วนสถานที่ผลิตเสา พี่ชายผมเป็นเป็นโรงกลึง/เชื่อมเหล็ก อะไรประมาณนี้อยู่แล้ว ไม่น่าจะมีปัญหา ติดที่ว่า จะมีปัญหากับพวก เทศบาลหรือ ภาครัฐ โน่น นี่ นั่น มาหากินอีกหรือเปล่า??

Comment

• ผมว่าไหนๆทำทั้งทีน่าจะเอาสูงกว่านี้นะ เรื่องความสูงที่ตอ้งขออนุญาตินี่ ไม่รู้ลองหาข้อมูลที่ถูกตอ้งดีกว่าไหม
        เห็นคนนี้เขาตั้ง 30 เมตร เพื่อรับ TOT WiFi Wi Net
        ที่เห็นเขาทำกันก็นิยมแบบสามเหลี่ยม

Originally posted by darkchriz View Post
        BORKED
        BORKED
        BORKED

หลังจากทำทาวเวอร์ 30เมตรสำเร็จ ช่างก็จัดการเปลี่ยนอุปกรณ์ (แต่ไม่ใช่แอร์กริด) เป็นรุ่นเดิม แต่ของใหม่แกะกล่อง รู้สึกว่าตัวเก่าจะเป็นของจากลูกค้าคนอื่นที่ยกเลิกบริการมา ขอบอกว่า ค่าติด 4600บาท อุปกรณ์คืน ทีโอทีทุกชิ้น ถ้าเสียเปลี่ยนตัวใหม่แต่รุ่นเดิมฟรี ถ้าอยากได่้แอร์กริดต้องเสียเพิ่มอีก 3000พัน เข้าเรื่องเลยดีกว่า ก่อนหน้านี้รับสัญญาณจากเบส A ใช้ได้ 1เดือนก็ค่อนข้างดี ช่างบอกว่าเบส A เป็นของราชการไปเกาะด้วยไม่ได้ แล้วเปลี่ยนไปรับสัญญาณ เบส B เบส B ได้ -87 หลุดบ่อยมากๆ เลยตัดสินใจทำทาวเวอร์ ทำเสร็จ ช่างค้นหาสัญญาณ ลองไปจับเบส C ผลออกมาตามวีดีโอ ......เสียดายที่เบสปล่อยมาสองทิศ เลยได้แค่ปลายๆ ไม่งั้น สัญญาณเขียวขจีแน่ๆๆ ไม่รู้จะสาธยายไรละ จบครับ นิดๆ ตัวก่อนเป็นเฟิร์มแวร์ solomon คราวนี้ได้ ของ ASTRA v5.3.3 คุ้มกับการลงทุนหรือเปล่า ไม่รู้ แต่ขอบอกว่า เพิ่งเคยได้จับต้องของแบบนี้ หรือช่วยลดช่องว่างเมื่อง -ชนบท ได้ส่วนหนึ่งมั้ง...

http://www.fmthaielectronics.com/sho...asp?boardid=72

http://www.fmthaielectronics.com/sho...oardid=56&pg=3

guyed wire

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=69532.0
        Last edited by renaw; 20 Nov 2011, 21:10:17.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          ขอให้ไปได้ด้วย D ครับท่านต้น แล้วมาแบ่งปับประสบการณ์บ่อย ๆ นะครับ

ปล. ท่านใช้ซอฟแวร์ของ IMS อยู่ป่ะครับ - -
          ของคุณเวอร์ชั่นไหน คุมความเร็วอยู่ไหม และ Log ใช้งานได้ไหมครับ

Comment

• ไม่ได้เข้ามาซะนาน แต่ละท่าน เทพๆทั้งนั้นเลย หุหุ

Comment

• เห็นเสาแล้วนับถือคนปีนจริงๆเลย ของผมสองท่อนก็เล่นเอาหอบซี่โครงบาน...ของท่านtpt ครับ
              Last edited by 787; 20 Nov 2011, 23:19:40.

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                ต้องลอง กริด 24*2 ไปเลย
                ท่านครับ หมายถึงbullet+กริด24 ใช่ไหมครับ

Comment

• Originally posted by kchiro View Post
                  ของคุณเวอร์ชั่นไหน คุมความเร็วอยู่ไหม และ Log ใช้งานได้ไหมครับ
                  ยังไม่ได้ใช้งานของ IMS เลยครับ ผมงบน้อยครับ . . . ซึ่งผมเจรจาแล้วกับทาง Seedsoft มีแต่รายปี(Hotspot)

ซึ่งผมรับราคาไม่ไหว . . . แล้วทางเค้าก็ไม่มีบริการรายเดือนด้วย ผมเลยถอดใจไปแล้ว

กลับมาเดินตามรอย Ubuntu + mini hotspot ลองศึกษาอยู่ครับ T-T

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                    ยังไม่ได้ใช้งานของ IMS เลยครับ ผมงบน้อยครับ . . . ซึ่งผมเจรจาแล้วกับทาง Seedsoft มีแต่รายปี(Hotspot)

ซึ่งผมรับราคาไม่ไหว . . . แล้วทางเค้าก็ไม่มีบริการรายเดือนด้วย ผมเลยถอดใจไปแล้ว

กลับมาเดินตามรอย Ubuntu + mini hotspot ลองศึกษาอยู่ครับ T-T
                    Ubuntu 64bit+mini hotspot อิอิ แต่ยังทำ Load balance ใน ubuntu ไม่สำเร็จ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                      Ubuntu 64bit+mini hotspot อิอิ แต่ยังทำ Load balance ใน ubuntu ไม่สำเร็จ
                      ทำได้แย้วมาแบ่งปันกันมั่งนะครับ ยังฝังใจกับ pfsense อยู่เลย load balance เนี่ย นิ่งแท้ อิอิ ^^

Comment

• มีความคิดจะทำ vmware อยู่ครับ เครื่อง serv ลง WindowsXP Vmware
                        ลง PFsense,Ubuntu+minihotspot การ์ดแลน 3 ใบ รับ 2 ออก 1

pfsense ทำ Load balance บริดการ์ดแลนขารับ 2 ตัว แล้วขาออกเป็น Host adaptor

Ubuntu+mini ขารับ รับจาก Host adaptor(จำลองขึ้นมา) แล้วขาออกเป็น บริดการ์ดแลนตัวที่ 3

ปัญหาคือเซต vmware ไม่ไหวซับซ้อนมากมายเลยล้มเลิกไป คิดว่าจะหา PC เก่าๆที่กองๆไว้(celeron,ช่องpci เยอะๆ) ลง pfsense load balance น่าจะไหว

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                          มีความคิดจะทำ vmware อยู่ครับ เครื่อง serv ลง WindowsXP Vmware
                          ลง PFsense,Ubuntu+minihotspot การ์ดแลน 3 ใบ รับ 2 ออก 1

pfsense ทำ Load balance บริดการ์ดแลนขารับ 2 ตัว แล้วขาออกเป็น Host adaptor

Ubuntu+mini ขารับ รับจาก Host adaptor(จำลองขึ้นมา) แล้วขาออกเป็น บริดการ์ดแลนตัวที่ 3

ปัญหาคือเซต vmware ไม่ไหวซับซ้อนมากมายเลยล้มเลิกไป คิดว่าจะหา PC เก่าๆที่กองๆไว้(celeron,ช่องpci เยอะๆ) ลง pfsense load balance น่าจะไหว
                          โห่ะ ๆ ขั้นเทพไปเลยทีเดียว ผมขอเอาแนวทางท่านมาปฏิบัติจริงดูดีกว่าเพราะยังไม่เคยลองเลยครับ ^^

Comment

• เคยลอง set vmware อยู่เหมือนกัน ปวดเฮดมากมาย ไม่ไหวเจงๆ - -*

Comment

• ติดปัญหาเรื่องเสาอีกละ

ที่ตั้งเสาส่งดันไปอยู่ไกล้ๆ กับสำนักงานเทศบาลซะอีก ไม่บอกเขาๆต้องมาเยี่ยมแน่ๆ

ลองดูรายละเอียดการตั้งเสา tower แล้ว ถ้าเกิน 10 เมตร ต้องขออนุญาตก่อน และให้มี

วิศวะกร 2 คนรับรอง ( อาคาร+ไฟฟ้า ) ไม้งั้นโดนโทษปรับครึ่งแสนนู่น

ต้องจ้างคนเขียนแบบ+ขออนุญาตสร้าง+ขออนุญาตติดตั้ง ( เผลอๆ คุณท่านขอ under table อีก )

แถมตอนรื้อก็ต้องขออนุญาตรื้ออีก จะอะไรกันนักหนา ไม่ใช่จะสูงอย่างพวกเสาส่งมือถือ/วิทยุสมัครเล่น

พวกนั้นสูงตั้ง 40 - 100 กว่าเมตร อยู่***งบ้านก็ไม่เยอะ ล้มลงมายังไงก็มีสิทธิ์โดนแน่นอน

แต่ก็เห็นผุดขึ้นกันเป็นดอกเห็ดเลยแถวนี้ ***งจากบ้านผมไป 2 กม. กว่า มีเสา ais สูง 50 กว่า

คลื่นมือถือ ais เต็มตลอด แต่ดันไม่มี ais airnet มาปล่อยซะอีก

ถัดออกไปอีก 3 กม. เป็นเสา truemove ก็เห็นว่าซื้อ cdma และทำสัญญากับ cat แล้ว

แต่ทำไมไม่มาทำอะไรซักกะที สงสัยต้องหาบั้งไฟไปสอยจานส่งให้ร่วงซะละ โมโหๆๆๆๆๆ

หน้าบ้านมีสายโทรศัพท์ของ tot โทรไปถามเขาบอก มาถึงแต่สัญญาณโทร แต่เน็ตมาไม่ถึง

ไอ้ที่กำลังจะขอๆๆ แล้วขึ้นเสายิงอยู่เนี่ย ก็ 3BB ถ้าขอเทศบาลแล้ว ทำเสาแล้ว มันจะมีคู่สายว่างให้หรือเปล่าไม่รู้?

ถาม 3BB ว่ามีทางที่จะลาก optic เข้ามาบ้านผมไหม เขาก็บอกต้องรอดูปีหน้า ให้คำตอบไม่ได้ ต้นทุนสายมันสูง

และตอนนี้เขากลัว truemove กับ ais จะเข้าก่อน หรือ ไม่ก็พอเขาลงทุนทำเสร็จ พวกเข้ามาทีหลังมันก็ตาย

เพราะ true กับ ais มีเสาอยู่แล้ว ตั้งพวก m5 ส่งปุ๊บก็จบเลย แต่ 3BB ต้องลากสาย ลงทุนเยอะกว่า

Comment

• สู้ๆครับท่าน ถ้าไม่ติดกับเทศบาลก็คงสะดวกกว่านี้ ถ้าบอกเขาว่าขึ้นเสา วิทยุสื่อสารแทนจะได้ไหมหว่า

Comment

Working...
                                X