Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by joeza View Post
    ทนหน่อยนะครับ ลองดู ais ไม่มี เข้ามาบ้างหรอครับ แถว นั้นนะครับ
    ไม่มีอ่ะครับ คิดอยู่ จะเอา CAT 3G มาพ่วงด้วย เพราะ ตัว 3G USB ไม่มี เสายากิ ก็ล่อไป 2.5 แล้ว ถ้ามี ยากิ ด้วย คง 2.8 - 3.0 แต่ต้องแลกด้วยลูกค้า 3 ราย

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      ไม่มีอ่ะครับ คิดอยู่ จะเอา CAT 3G มาพ่วงด้วย เพราะ ตัว 3G USB ไม่มี เสายากิ ก็ล่อไป 2.5 แล้ว ถ้ามี ยากิ ด้วย คง 2.8 - 3.0 แต่ต้องแลกด้วยลูกค้า 3 ราย
      อิอิ ยังไงก็ต้องกัดฟันสู้ต่อไปครับ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
        2.4Ghz มีทั้งหมด 3 ช่องสัญาณที่ไม่ซ้อนทับกัน
        5 Ghz ช่องสัญญาณเยอะกว่า แต่ สู้ 2.4 Ghz ไม่ได้จริงๆ T__T
        อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่ง...

Comment

• Originally posted by joeza View Post
          อิอิ ยังไงก็ต้องกัดฟันสู้ต่อไปครับ
          เท่าที่คิดไว้คง ยืมบ้านเพื่อนที่***งจากบ้านต้น 3.5 กม อ่ะครับฝากบ้านนั้นเอา TOT9M และ 3BB9M มาด้วยกัน WDS รอบพื้นที่ 12 ตารางกิโลเมตรไปเลย ครอบคลุมทั้ง ตำบลอ่ะครับ ทำทั้งทีให้คุ้มไปเลย เหนื่อยหนักหน่อย Pico คง 8 ตัวอ่ะครับ ที่คิดไว้ เพราะถ้าทำได้ ลูกค้า 70+ แน่ๆ เพราะแถบนี้ยังไม่มีใครมาทำอ่ะครับ

Comment

• ทุกท่านครับ ช่วยต้นเิติมช่องว่างหน่อยนะครับ ^^

บ้านลุงต้นทางซ้ายมือ เค้ารับ TOT9M และ 3BB 9M ได้ และสามารถขอมากี่เส้นก็ได้ เพราะตรงนี้ใกล้โหนดของ 3BB และ TOT มากๆ ซึ่ง จะยิงไปบ้านต้น ผ่านทุ่งนาโล่งๆ 3 กิโลเมตร โดยที่

1. บ้านลุงต้นใช้ load balance โดย Mikrotik 750 กันก่อน แล้วใช้ .......... ยิงไปบ้านต้น ( แบบ PTP ) นะครับ สงสัยคู่นี้เล่น 5GHZ
            2. ............. ส่งมาจากบ้านบ้านลุงมาถึงบ้านต้น แล้วต้นก็เอาไป พ่วงกับ Server แล้วไปต่อที่ RKM2 ซึ่งใช้เสา omni 8 และ 15
            3. ต้นใช้ RKM2 ซึ่งมี 8 และ 15 dbi อีก หลายๆ ตัว WDS รอบทิศทาง บ้านต้น ไปอีก 1.5 - 2.5 กม ได้หรือไม่ครับผม

WDS1

WDS2

WDS3

WDS4

ประมาณนี้อ่ะครับ User รอ อย่างน้อย ประมา๊ณ 60 User ครับผม
            Last edited by ton_secmu; 16 Aug 2011, 04:49:17.

Comment

• โดยรวมเป้นแบบนี้นะครับ

ปลายสุดสีแดงแต่ละจุด รัศมี ราวๆ 500 เมตร ไม่เกินนี้ครับผม

และ ในวงนั้น ครอบคลุม ทุกบ้านแน่ๆ ถ้าใช้ Alfa1W ครับผม เพราะ Alfa1W มันได้ถึง 1.5 กม ^^

พอดีว่าต้นไปทำ ใบปลิว คล้ายๆ ป้ายหาเสียง อ่ะครับ ไปแปะ ตามตลาด ตามร้านค้า ตามบอร์ดหมู่บ้าน

3M 300 บาท ต่อเดือน ลูกค้าสนใจประมาณ 60+ ราย ครับผม คิดว่า ถ้าทำได้จริง อนาคตมีเพิ่มมาเป็นร้อยๆ แน่ๆ ครับผม

ไฟจี้ตูด ต้องรีบทำละ เหอๆ ส่วน จุดที่เป็นบ้านต้น แถวนั้นลูกค้า 25 รายแล้วครับ ครอบคลุมทั้งเกาะ ของตรงนั้นเลย
              Last edited by ton_secmu; 16 Aug 2011, 04:53:45.

Comment

• เยอะขนาดนั้น เน็ท 2 สาย เซิร์ฟเวอร์ cpu 4 core น่าจะพอไหว อีกอย่าง ถ้า user ยอมควักซื้อ alfa 1w มันก็ง่าย แต่ถ้าให้ดี ยอมควัก nano station ได้จะเวิร์กมาก 2000+ ต่อโผล่หลังคาเหมือน TOT ปล่อยในโหมด airmax ความเร็วคงจะเวิร์ก ตัว base station ทำ 3 แบบ
                1. แบบ ap 2.4g
                2. แบบ airmax 2.4g
                3. แบบ airmax 5g

.... คงจะเวิร์ก....

หรือ alfa ก็ได้ แต่ต่อ LLC + กริด โอ้ ราคาก็ประมาณ nano station เลยแหะ....แต่ nano ไม่ต้องมีการสูญเสียไปกับสาย llc

สำหรับของคุณ ต้น ถ้าผ่านการจัดการดี ๆ มี log ไปทำตลาดได้ กำไรเหนาะ ๆ ของผม แค่ 45 คน ฟันไปเดือนละหมื่นกว่า แค่ 250/เดือน แต่จะเน้น ขายบัตร 1 วัน วันละ 25 บาท จะได้เยอะมากเลย แพ็กเก็ต 25 บาทนี่

คิดราคาง่าย ๆ

แพ็กเก็ต 250 บาท /เดือน เล่น 10 คน ก็ 2500 บาท
                แพ็กเก็ต 25 บาท/วัน เล่น 30 วัน 705 บาท เล่น 10 คน ก็ 7050 บาท

รายได้หลักผมได้จาก บัตรรายวัน ^^ มากกว่ารายเดือน แบบไม่ผูกมัด ลูกค้า ยิ้ม ใหญ่ บอกว่า "คุ้มกว่าไปเล่นร้านอีกพี่".....

รอ cat on net 12/2 จะขายไปหลังบ้าน 40 ห้อง

เปิดมา 3เดือนครึ่ง (1เดือนเล่นฟรี+2เดือน 15วัน)คืนทุนหมดแล้ว - -*
                Last edited by -:R:-; 16 Aug 2011, 07:39:08.

Comment

• ถ้าลูกค้าไม่ขี้เหนียวทุกคน คงจะดีไม่น้อย อิอิ
                  แต่ส่วนใหญ่จะไม่งั้นอ่ะดิ ตอนนี้ผมให้บริการผ่อนตัวรับเลยนะเนี้ย ติดให้ก่อนจ่ายทีหลัง เอิ๊กๆๆ

Comment

• nano station ภาครับมันจะดีกว่า alfa 1w แน่นอน ให้ลูกบ้านซื้อ nano ไปเลย เดือนแรกเล่นฟรี เดือนต่อไปเก็บตัง ยังไงถ้ายอมควักซื้อ nano ก็หมูในอวยแล้ว ไม่หนีไปไหน(ไม่รู้จะเอาไปใช้ที่ไหน)

Comment

• ลูกค้าเยอะขนาดนี้ สั้ง nano ทีละ โหล 2โหล เลยยังได้
                      Last edited by parnudon; 16 Aug 2011, 08:46:51.

Comment

• nano ดีกว่า น่า นิ่ง ไม่ loss ด้วยครับ เอาแบบ tot ไปเลยนะครับ เทพๆๆไปเลยนะครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                          คู่นี้เลยครับ NanoBridgeDual น่าจะไม่พลาดนะ
                          ขอบคุณ ท่านaha2pro มากครับ

จากรูปเส้นสีแดงคือจุดปล่อยสัญญาณ ซึ่ง ปล่อยขึ้นเขา ระยะทาง1-1.2 กม ส่งมาถึงจุดรับ
                          แล้วหากจะกระจายสัญญาณจากจุดรับระยะทาง500-600เมตรตามรูป ไม่ทราบ หากใช้ rocket จะworkมั้ยครับ

Comment

• สำคัญที่สุดคือ ลูกค้าไม่ยอกซื้อสิครับ

Comment

• มีปัญหามาถามครับ เพิ่ม pico เข้าไปในระบบ แต่กล้องเดิมที่ไม่เกี่ยวกับกระตุกไม่รู้เพราะอะไร

Comment

• Originally posted by AM View Post
                                มีปัญหามาถามครับ เพิ่ม pico เข้าไปในระบบ แต่กล้องเดิมที่ไม่เกี่ยวกับกระตุกไม่รู้เพราะอะไร

Channel ชนกันปล่าวครับโดยเฉพาะตัว Pico กินกว้างมากลองเทส inssider หรือ netstumble ดูนะครับ
                                เคยเจอเคสแบบนี้เหมือนกัน ใช้ EOC-1650 Ch.9 กะ NSM2 Ch.6 ชนกันกระจุย
                                Last edited by viroth; 16 Aug 2011, 11:29:52.

Comment

Working...
                                X