Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by atraman View Post
    ตอนนี้ที่บ้านใช้ tot wi-net โดยใช้ airgrid โดยที่ช่างตั้งไว้เป็น bridge แล้วมี AP ยี่ห้อ tp-link ไว้connect (ip 192.168.1.1) แต่ผมอยากเข้าไปดูหน้า config ของ airgrid เพือ่ดูสถานะ

เบื่องต้นผม scan ip เห็นเป็น 3 ip คีือ ip เครื่อง, ip ของ ap , และ ip 192.168.1.255 แต่ลอง เข้า 192.168.1.255 ก็ไม่สามารถเข้าได้

เข้าไปดูที่ tp link 192.168.1.1 ก็ดูได้แต่ config ของ tplink ไม่มีส่วนบอก ip ของ airgrid เลย

ลอง เสียบสายแลน ต่อตรงไม่เข้า tplink fix ip เครื่องก็เข้าไม่ได้

พอจะมีวิธีไหน check ip ของ airgrid ได้บ้างครับ
    ลองเช็คหน้า Config ของ TP-link ดูว่า WAN ได้ IP อะไรครับ
    Airgrid ไม่น่าจะเป็น Bridged นะ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
      ลองเช็คหน้า Config ของ TP-link ดูว่า WAN ได้ IP อะไรครับ
      Airgrid ไม่น่าจะเป็น Bridged นะ
      เห็นเป็น ip public นะครับมี่ wan ของ tplink

Comment

• -
        Attached Files
        Last edited by somphongn; 18 Sep 2011, 03:35:59.

Comment

• วันนี้ ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ทดลองมาเดือนกว่าเจ้า rk ที่ปรับไป 28 user หลุดกระจายปรับมาเป็น 26 user นิ่ง ๆ เลย ไม่เจอ 1/1 เลยครับ ใช้เสา 15/15 outdoor ทั้งคู่ สัญญาณ นิ่งกว่าเดิมมาก

Comment

• ช่วยดหน่อยครับทำไมปิงขาออกไมเยอะจังของแต่ละตัวตอนใช้10คนขึ้นไปอะครับ มันไมไม่ ปิง 1 2 3 ตลอดเป็นเพราะไรรบกวนผ้ร้Rk.jpgcolo.JPG
            Last edited by eakerss; 13 Aug 2011, 22:16:32.

Comment

• ด้านบน ตำแหน่งต่าง ๆ ได้อยู่ในแนวระนาบเดียวกันหรือเปล่าครับ

Comment

• เอ่อ ขอถามหน่อยนะครับ ด้วยความรู้อันน้อยๆของผม

คือว่า ผมอยู่หอ หลังมหาลัย อยากจะดึง wireless ของมหาลัยมาเล่นที่ห้อง ต้องใช้อุปกรณืตัวไหนหรอครับ ราคาเท่าไร ทำแบบไหน ช่วยอธิบายคร่าวๆ ทีครับ

หอผมอยู่***งจากมหาลัยประมาณ 1.5 กม ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by sanookdzz View Post
                  เอ่อ ขอถามหน่อยนะครับ ด้วยความรู้อันน้อยๆของผม

คือว่า ผมอยู่หอ หลังมหาลัย อยากจะดึง wireless ของมหาลัยมาเล่นที่ห้อง ต้องใช้อุปกรณืตัวไหนหรอครับ ราคาเท่าไร ทำแบบไหน ช่วยอธิบายคร่าวๆ ทีครับ

หอผมอยู่***งจากมหาลัยประมาณ 1.5 กม ครับ

ขอบคุณครับ
                  ดึงมาไม่ได้หรอกมั้ง wireless ของมหาลัย มักจะกระจายรอบๆ มหาลัย เท่านั้น เขาไม่ได้ยิงตรงมาหาหอที่คุณอยู่ ตอ้งดูตัวส่งว่าเป็นอะไร แรงแค่ไหน ท่าจะลำบาก ลองถือ notebook เดิมรอบมหาลัยกอ่นก็แล้วกัน

ปล. ถ้าสัญญาณหลุดมาถึงหอที่คุณอยู่จริงๆ..คอ่ยว่ากันอีกที

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                    ดึงมาไม่ได้หรอกมั้ง wireless ของมหาลัย มักจะกระจายรอบๆ มหาลัย เท่านั้น เขาไม่ได้ยิงตรงมาหาหอที่คุณอยู่ ตอ้งดูตัวส่งว่าเป็นอะไร แรงแค่ไหน ท่าจะลำบาก ลองถือ notebook เดิมรอบมหาลัยกอ่นก็แล้วกัน

ปล. ถ้าสัญญาณหลุดมาถึงหอที่คุณอยู่จริงๆ..คอ่ยว่ากันอีกที
                    ตามนั้นครับ 1.5 กม ลำบากแน่ๆ

Comment

• สอบถามผู้รู้หน่อยครับ POE 24/0.5 กับ 15/1 อันไหนลากสายได้ไกลกว่ากันครับ

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
                        สอบถามผู้รู้หน่อยครับ POE 24/0.5 กับ 15/1 อันไหนลากสายได้ไกลกว่ากันครับ
                        POE 24/0.5 ไกลกว่านะครับ ตามความเข้าใจนะครับ แต่ไม่เคยลองนะครับ ไม่งั้นลองถาม ท่าน บอลอีกครั้งนะครับ

Comment

• ขอถามอีกครับ

ไอ้เสาแบบนี้มันคือเสาอะไรหรอครับ แล้วมันเป็นของ isp รายไหนครับ พอดีเห็นแถวๆห้องที่อยู่ คิดว่าถ้าเป็น พวกwireless airmax จะติดอยู่นะครับ ถ้าค่าใช้จ่ายไม่สูงมาก

ปล.ถ้ามันเป็นเสาสัญญาณจริงๆนะ อิอิ

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
                            สอบถามผู้รู้หน่อยครับ POE 24/0.5 กับ 15/1 อันไหนลากสายได้ไกลกว่ากันครับ
                            เคยลองต่อจาก RK M2 ติดบนเสาลากเข้าในบ้านเสียบเข้า POE24 สายแลนยาว 50 ม. ไม่ผ่านครับ ใช้งานไม่ได้
                            เลยเปลี่ยนเป็นต่อสายไฟไปไว้ที่ต้นเสาแทน RK M2 เสียบสายแลนยาว 15 ม. เข้า POE ที่ต้นเสา ใช้งานได้ปกติครับ
                            สายแลนยี่ห้อ link ครับ
                            ถ้าเอา POE ไว้ในบ้านได้คงสะดวกกว่านี้ ส่วนเจ้า 15/1 ไม่เคยลองครับผม

Comment

• Originally posted by renaw View Post

ตามนั้น ทำได้ แต่งบจะบานมากจนน่าติดเนตเองดีกว่า - -"

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                                เคยลองต่อจาก RK M2 ติดบนเสาลากเข้าในบ้านเสียบเข้า POE24 สายแลนยาว 50 ม. ไม่ผ่านครับ ใช้งานไม่ได้
                                เลยเปลี่ยนเป็นต่อสายไฟไปไว้ที่ต้นเสาแทน RK M2 เสียบสายแลนยาว 15 ม. เข้า POE ที่ต้นเสา ใช้งานได้ปกติครับ
                                สายแลนยี่ห้อ link ครับ
                                ถ้าเอา POE ไว้ในบ้านได้คงสะดวกกว่านี้ ส่วนเจ้า 15/1 ไม่เคยลองครับผม
                                ผมเคยใช้ 15 v สาย 80 เมตร ก็ยังสบายๆนะ
                                แต่ตอนนี้ ได้ตัว 24 v มาละครับ แบบว่า กลัวนานไปมันไม่ไหว

Comment

Working...
                                X