Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ขึ้นเสา LocoM2

อันนี้ RocketM2 สูง7เมตร ตั้งชั่วคราวไปก่อน แต่ตอนนี้เอาลงละ ทดลองเล่นกับiphone ระยะ100เมตรสบายๆสัญญาณเต็ม

Last edited by parnudon; 20 Jul 2011, 07:41:10.

Comment

• เอาอะไรไปครอบบนเสา omni ครับนั่น ^^ เหมือน เห็ดเข็มทองเลย ฮ่าๆ

เก๋ไปอีกแบบ
      Last edited by -:R:-; 20 Jun 2011, 20:34:10.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        เอาอะไรไปครอบบนเสา omni ครับนั่น ^^ เหมือน เห็ดเข็มทองเลย ฮ่าๆ

เก๋ไปอีกแบบ
        มันเป็นโฟมกันกระแทกเสาomni ครับแต่ว่าเอาไปครอบปลายเสาเล่นแล้วลืมเอาออก - -* 555+

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          เอาอะไรไปครอบบนเสา omni ครับนั่น ^^ เหมือน เห็ดเข็มทองเลย ฮ่าๆ

เก๋ไปอีกแบบ
          ว่าจะทักแระ มีคนทักก่อน 555+

Comment

• Originally posted by mballx
            อย่าไปเลยพี่ เมกา เล่น ยูบิ แบบเด็กๆ สู้บ้านเราไม่ได้
            ร๊อกเก็ต เสาข้างละอย่าง คนละแบบ ซิลิโคนพอก เข็มขัดเหล็กรัด เสาสูงไม้ไผ่ ขางอติดชายคาบ้าน จับยัดกล่องกันน้ำ(ทั้งที่ตัวมันก็เอาท์ดอร์) ตัวเดียวต่อสี่เสา
            บูลเล็ต ใส่ท่อพีวีซี เทปละลายพันทับให้มันร้อนเล่น ต่อเสาจีนจิปาถะ เอาลวดอาบสังกะสีพัน ตั้งเสาแป๊ปน้ำลวดดึง
            นาโน แขวนบนสายเมนโทรศัพท์
            พิโค แปะเสาไฟฟ้า ยัดกล่องบนมิเตอร์ไฟ
            อื่นๆ นึกได้แค่นี้ที่เห็นจากรูปบ้านเรา
            ค้นทั่วโลกแล้ว ฝรั่งไม่มี น่าจะให้ ubnt มาดูงานบ้านเรานะพี่
            ตามนั้น ขั้นเทพต้องเรา ครับ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
              อันนี้ RocketM2 สูง7เมตร ตั้งชั่วคราวไปก่อน แต่ตอนนี้เอาลงละ ทดลองเล่นกับiphone ระยะ100เมตรสบายๆสัญญาณเต็ม

อันนี้เสา ALFA NETWORK OMI 15 dBi ใช่ไหมครับ ตัวนี้ VSWR 1.3 เองครับ ตอนแรกไม่แน่ใจเห็นหัวข้างบนมันบาน

งงไปเลย.........นึกว่าสายล่อฟ้า.......... มาอ๋อที่เห็นว่าเป็นโฟมกันกระแทกนั่นเอง

WiFi4You

Comment

• Originally posted by 323 View Post
                อันนี้เสา ALFA NETWORK OMI 15 dBi ใช่ไหมครับ ตัวนี้ VSWR 1.3 เองครับ ตอนแรกไม่แน่ใจเห็นหัวข้างบนมันบาน

งงไปเลย.........นึกว่าสายล่อฟ้า.......... มาอ๋อที่เห็นว่าเป็นโฟมกันกระแทกนั่นเอง

WiFi4You
                ใช่ครับ จากWiFi4Youแหละ ^^

Comment

• Originally posted by 323 View Post

WiFi4You
                  ยังไม่เอาออก 5555 เท่ไปอีก

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                    ใช่ครับ จากWiFi4Youแหละ ^^
                    ระวัง ฟ้า จะงง นึกว่า ล่อฟ้า ผ่าลงซะเปรี้ยง เป็นเรื่องน่ะ...... ล้อเล่นน่ะตรับ

ไม่ต้องกลัวใส่ตัวกันฟ้า Surge Arrestor เรียบร้อยแล้วน่ะครับ อย่าลืม camp หางปลาแล้วขันให้แน่น ต่อลงสายดินตรงๆ หรือ ตอก ground rod ดีๆน่ะครับ ช่วยได้เยอะครับ

WiFi4You

Comment

• ขึ้นเสาแบบนี้พวกเฝ้าฟังเค้าจะมาตรวจไหมครับ เห็นพักพวกขึ้นเทาเวอร์ว. แป๊บเดียวพวกมาขอตรวจแระ ไวจริงๆ

Comment

• มีตรวจด้วยเหรอ เราคนละความถี่กับ ว. เลยนะครับ ถ้าจะให้มาตรวจ ต้อง พวกที่ เสียผลประโยชน์ อย่าง พวกค่ายมือถือมิใช่หรือครับ ???

Comment

มีตรวจด้วยเหรอ เราคนละความถี่กับ ว. เลยนะครับ ถ้าจะให้มาตรวจ ต้อง พวกที่ เสียผลประโยชน์ อย่าง พวกค่ายมือถือมิใช่หรือครับ ???
                          ไม่ทราบเหมือนกันครับ เผื่อเคยมีใครโดนตรวจ อิอิ ที่ผมอยู่มันเป็นบ้านพักข้าราชการ อยากขึ้นเสาเหมือนกัน แต่กลัวพวกมาตรวจ เรามันแค่ลูกเจี๊ยบจะบีบก็ตายจะคายก็เหลือแต่กระดูก เหอๆๆ

Comment

• Originally posted by 323club View Post
                            ขึ้นเสาแบบนี้พวกเฝ้าฟังเค้าจะมาตรวจไหมครับ เห็นพักพวกขึ้นเทาเวอร์ว. แป๊บเดียวพวกมาขอตรวจแระ ไวจริงๆ
                            พวกเฝ้าฟัง ต้องเป็นพวกเล่น ว. แล้วครับ วิทยุพวกนั้นต่อเสาอากาศภายนอกสัญญาณไปใกลมากๆ 10โล ขึ้นละมั้ง แล้วกำลังส่งแรงๆมันไปรบกวนคนอื่นครับ แต่wifi2.4ghz พวกนี้ส่งไม่ใกลมากครับ อย่างของผมตั้งเสาไปแค่300เมตรสัญญาณก็ตกแล้วครับ ถ้าโดนบ้านโดนตึกบังสัญญาณหายหมดแล้วครับ พวกเฝ้าฟัง scan หาคลื่นอยู่ใกลๆ ซัก1กมupไม่มีทางเจอแน่ๆครับแล้วอีกอย่างเรา lock สัญาณไว้เค้าคงไม่มาสนใจหลอกครับ

ประกาศคณะกรรมการกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ
                            เรื่อง เครื่องวิทยุคมนาคมและสถานีวิทยุคมนาคมที่ได้รับยกเว้นใบอนุญาต
                            http://www.ntc.or.th/uploadfiles/121...emptedlist.pdf

ข้อ ๒ เครื่องวิทยุคมนาคมที่มีลักษณะเป็นเครื่องวิทยุคมนาคมสื่อสารระยะสั้น (Short - Range
                            Radiocommunication Devices) หรือที่ใช้ในกิจการดังต่อไปนี้ ได้รับยกเว้นไม่ต้องได้รับใบอนุญาตทำ
                            มี ใช้ นำเข้า นำออก ค้าซึ่งเครื่องวิทยุคมนาคม และตั้งสถานีวิทยุคมนาคม
                            (๑๐) เครื่องวิทยุคมนาคม คลื่นความถี่ ๒๔๐๐ - ๒๕๐๐ เมกะเฮิรตซ์ กำลังส่ง ออกอากาศ
                            สมมูลแบบไอโซทรอปิก (Equivalent Isotropically Radiated Power : E.I.R.P.) ไม่เกิน ๑๐๐ มิลลิวัตต์

--- จากข้อ2(10) เค้าบอกว่า เครื่องวิทยุคมนาคม 2.4-2.5ghz ไม่เกิน 100มิลลิวัตต์ ได้รับยกเว้นไม่ต้องได้รับใบอนุญาตทำ
                            มีใช้ และตั้งสถานีวิทยุคมนาคม
                            ถ้าคำว่า "ตั้งสถานีวิทยุคมนาคม" หมายความว่าตั้งเสาอากาศ งั้นก็ไม่ผิดครับ เราก็ตั้งกำลังส่งแค่100 มิลลิวัตต์พอ
                            Last edited by parnudon; 21 Jun 2011, 00:02:52.

Comment

• การตั้งค่า wds ของผม
                              ผมเองก็มือใหม่นะครับ rocket wds กันสองตัวคือ ap1 กับ ap2
                              และ ap1 ทำwdsกับ linksys wrt320n
                              คือก่อนหน้านี้ก็ใช้ 54gl มาสามวัน แต่ตอนหลังเปลี่ยนเป็น 320n เพราะมันดูนิ่งกว่า
                              ไม่ได้ทำอะไรพิเศษเลยครับ ก็แค่ลองไปเรี่อยๆ

Comment

• รีบู๊ต ก็ไม่ได้นะครับ ต้อง ตั้ง เวลา +7 bangkok ไหมครับ

Comment

Working...
                                X