Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ติดตามมานาน ไม่ได้โพสพอดีทำไว้กากๆไปหน่อย RK M2 +Omni 15dpi+Omni 8dpi ต้นไม้ใหญ่บังอยู่ต้นหน้าบ้านติดถนนเค้าเกิดมาก่อนเราจะเกิดด้วยซ้ำ จะตัดก็โหดร้ายเกิน สมมุติถ้าจะถอด Omni8dip อยู่เหมือนกัน ว่าจะใช้ indoor แล้วใส่ท่อ จะถอดเอาไปใส่ AP แทนน่าจะดีกว่าตัว indoor

ขอถามหน่อย ถ้า เสาOmni indoor 15dpi เทียบกับ Omni outdoor กี่ dpi ตัวไหนครับ หรือว่ามันเท่ากับ 15 เลยแต่ความยาวไมมันต่างกันเยอะเลยครับ

Comment

• ชิ้นงานก็ OK นี่ครับ ของผมอันก่อน กาก มากกว่า ซะอีกนะครับ พอเปลี่ยนมาเป็น สแตนเลส ดูดี ขึ้นเยอะ
      สำหรับ เสา เอาท์ดอร์ กับ อินดอร์ ในความคิดผมนะครับ
      ตัว outdoor มันทำมาให้มีขนาดใหญ่ ยาว เพราะว่า เวลา ต่ออยู่ด้านนอกแล้ว คลื่นที่ส่ง จะต้อง ส่งกระจาย ออกไป ให้มีขนาด บีม สูง ๆ หรือ ความกว้าง มาก ๆ ทำให้ เครื่องรับ มันรับได้พอดี และ เมื่อ เครื่องรับ รับสัญญาณได้ ก็จะส่ง สัญญาณกระจายออกมาอีกที....เปรียบเทียบง่าย ๆ คล้าย ๆ เรา ใช้ ช้อน กับ ทัพพี อ่ะครับ ตักข้าว อันไหน ตักได้เยอะกว่ากัน คลืนที่ปล่อยออกมา ก็จะมากระทบ และ จับได้เร็ว loss น้อย อีกอย่าง เค้าออกแบบมาให้ทนแดด ทนฝน คงทน...

หากเราใช้ตัว indoor ก็เป็น เส้น ลวดขด ๆ อยู่ด้านใน จะต้องการกี่ db ก็ขดเพิ่มเอา โดยมีการวัด เช่น 1/2 1/4 1/8 ของ ครึ่งคลื่น ของครึ่งคลื่นอีกที ก็เลยทำให้ ได้ตัวขนาดเล็ก รับสัญญาณ ได้ดีในที่ แคบ ๆ ห้อง ที่มีการสะท้อน ไปมาได้ดี หากจะเอาไปใช้ outdoor ก็ไม่ผิดเช่นกัน แต่ จะหมดอายุการใช้งานได้เร็ว กรอป แตกหมด ....

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        1900+1200= 3100 เพิ่ม 100 บาท ได้ Pico M2 แรงขนาด 1W รองรับคนเกาะ ในโหมด AirMax 300 คน แรงกว่า wrt54gl up firmware 251mw เกือบ 5 เท่า ..............
        PicoM2 มีเสาให้นะครับ 1 เสา เอาไปวางบนหลังคาบ้าน ในที่สูง ๆ ซัก 10 เมตร นับจากพื้นดิน มันก็ไปได้ไกลเหมือนกันนะครับ หาก ไม่มีอะไรมาบดบัง จนสัญญาณดร็อป อันนี้ เห็นรีวิว ต่างประเทศแต่ยังไม่เคยลอง แต่หากจะลอง ถามท่าน ball ครับ มีทุกรุ่นละมั้งนั่น เอิ๊ก
        ลองมาหลายรุ่น ถ้าตั้งเกตุย์เวย์ ก็ต้อง rk m2 สถานเดียวเพราะได้แรม 64 ส่วนตัวรับทีลองใช้งาน bl ทน ถึก ไม่ร้อนเท่าไร รับ-ส่ง ไกลดี เพราะมันแค่ 150 mbps,pico ต่อเสานอกโอเค แรงกว่า bl หน่อยๆ ร้อนกว่า แต่ไม่แฮ้งค์,ns งบประหยัด ก็คงได้ซัก 500 เมตร แบบโล่งพอประมาณนะ......ถ้าจะรับ น่าจะเล่น bl หรือ pico ก็ต้องดูเสาที่จะซื้อ เพราะหัวต่อคนละแบบ แต่ที่ลองใช้สายยาว 1.5 เมตร ทั้ง 2 รุ่น สัญญาณไม่แตกต่าง กับการต่อตรง
        Originally posted by aegungod View Post
        ใครมีประสบกาณ์ช่วยที่ครับ rocket m2 ส่ง ด้วยเสายากิ 16dbi ตัวส่งขึ้นขีดเขียวเต็มสัญญาณดีมาก แต่ตัวรับ รับได้แค่ 1-2 m เป็นเพราะอะไรครับเน็ตอืดมาก มีต้นไม้บังแต่ตัวรับก็รับได้ดี อยู่ประมาณ 75-85เปอเซ็น ระยะแค่ประมาณ 300เมตร
        Originally posted by ubonbuy View Post
        ตัวรับควรจะเป็น พวก hp ด้วยครับ rk2 ก็ปรับกำลังส่งไปที่ 28 dbm เลย ถ้าให้ดีตัดต้นไม้ออก
        ต้นไม้ตัวดีเลย ถ้าโล่งพอจะทะลุได้ ถ้าทึบๆ หมดสิทธิ์ ต้องเสาสูงเกือบพ้นยอด หรือ ถึงขั้นล่มต้นไม้...จะไปกันใหญ่
        เสายากิ ปรับยาก แกว่งตัวแรง ไม่ถูกใจผมเลย

Comment

• Originally posted by aegungod View Post
          ใครมีประสบกาณ์ช่วยที่ครับ rocket m2 ส่ง ด้วยเสายากิ 16dbi ตัวส่งขึ้นขีดเขียวเต็มสัญญาณดีมาก แต่ตัวรับ รับได้แค่ 1-2 m เป็นเพราะอะไรครับเน็ตอืดมาก มีต้นไม้บังแต่ตัวรับก็รับได้ดี อยู่ประมาณ 75-85เปอเซ็น ระยะแค่ประมาณ 300เมตร
          ต้นไม้ยิงผ่านยาก ยิ่งพวกใบเยอะยิ่งไปกันใหญ่
          ก่อนจะตัด จะทดลองแกะไปไว้ด้านหน้าของต้นไม้ก่อนก็ได้
          ถ้าสัญญาณดี Mbps ขึ้นมาเยอะก็แปลว่าต้นไม้นั่นแหละเป็นอุปสรรค
          หรือจะลองต่อให้สูงขึ้นไปอีกให้พ้นแนวต้นไม้
          ถ้าตัดไม่ได้ก็ต้องใช้วิธีขึ้นสูงอย่างเดียว

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            ต้นไม้ยิงผ่านยาก ยิ่งพวกใบเยอะยิ่งไปกันใหญ่
            ก่อนจะตัด จะทดลองแกะไปไว้ด้านหน้าของต้นไม้ก่อนก็ได้
            ถ้าสัญญาณดี Mbps ขึ้นมาเยอะก็แปลว่าต้นไม้นั่นแหละเป็นอุปสรรค
            หรือจะลองต่อให้สูงขึ้นไปอีกให้พ้นแนวต้นไม้
            ถ้าตัดไม่ได้ก็ต้องใช้วิธีขึ้นสูงอย่างเดียว
            ไม่เสียสละ(ตัด) ชัยชนะไม่เกิด Transformers

Comment

• Originally posted by rattasan View Post
              ขอถามหน่อย ถ้า เสาOmni indoor 15dpi เทียบกับ Omni outdoor กี่ dpi ตัวไหนครับ หรือว่ามันเท่ากับ 15 เลยแต่ความยาวไมมันต่างกันเยอะเลยครับ
              ตามทฤษฎีแล้ว 15dB Indoor กับ 15dB Outdoor มันควรจะเท่ากันครับ

ส่วนความยาวที่ต่างกัน เป็นเพราะโครงสร้างและวัสดุ
              Homemade Omni

ส่วนราคาเอามาเป็นมาตราฐานไม่ได้
              เสา Outdoor ราคาสูงกว่า เพราะส่วนใหญ่ที่มีขายมักจะมี Brand
              เสา Indoor มาจากจีนซะเยอะ แทบจะ 99%
              ไปดูเสา Indoor Cisco ราคาก็โหดพอกันกับ Outdoor
              ปล.บางทีเสา Outdoor จีนก็มาขายกันเท่าเสา Brand - -"

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                ไม่เสียสละ(ตัด) ชัยชนะไม่เกิด Transformers
                +100 ^^

Comment

• ถ้าสูงกว่าต้นไม้แล้ว มันติดหลังคาอยู่จะส่งผ่านปะครับ แล้วเสายากิ ต้องมุมให้ขนานกับพื้นปะครับหรือปรับมุมให้ขนานกับเครื่องรับเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                    คืนก่อนพึ่งฟื้นความหลังดูภาค 1

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      กล่องบนแยกสายไฟ + a dap ต่างหากเหรอครับนั่น เหอๆ
                      มีเจ้าตัว3Gเร้าเตอร์กับแอร์การ์ดอยู่ด้วยครับ poeไฟเลี้ยงไม่พอครับเลยเอา Power Adapter ไปใส่ไว้ด้วย.(มันใช้ไฟ5V.DC 2.5A)

ทั้งชุดลองที่ในเมืองโคราช poe สายLAN12เมตร สัญญาณ80%ใช้งานได้ (สายLAN FTP Cat 5e Outdoor ของDRAKA COMTEQ )

พอขนเอาไปติดที่บุรีรัมย์***งจากตัวอำเภอประมาณ7 กิโลเมตร สัญญาณ20% poe สายLAN12เมตร (ชุดเดิม) รับสัญญาณCAT CDMA 3G ไม่ได้ ลองตั้งค่าคอนฟิกใหม่อยู่นาน...พอลองลากไฟขึ้นไปเสียบใช้ได้แฮะเลยจับยัดไว้ในนั้นเลย(^-')))) ต่างจาก 54GL มากมาย.ไฟตกเหลือ5V.มันก็ยังทำงานได้

Comment

• ต้นไม่ใบทึปๆนี่ตัวดีเลยครับ ผมซื้อlocoM2มายิงใส่ RocketM2 RocketM2ต้องตั้งเสาOutdoor15dbด้วยไม่งั้นมันจะรับส่งสัญญาณกันไม่ได้เลย นี่ขนาดฝนตกปลอยๆนะถ้าฝนตกหนักๆจะขนาดใหน

อาจจะต้องขายlocoM2ออกซื้อมาได้ไม่ถึงอาทิตย์เลย กะจะไปเล่นNanoM2 แทนครับเห็นว่ากำลังส่งมันสูงกว่าหวังว่ามันคงทะลุทะลวงดีกว่านะ

Comment

• ของร่วมวงด้วยคนครับ ชอบๆ เจ๋งดีครับ

Comment

• อยากทราบว่า PICO 2M

รับส่งข้อมูลโล่งๆที่ 600 เมตรได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                              อยากทราบว่า PICO 2M

รับส่งข้อมูลโล่งๆที่ 600 เมตรได้ไหมครับ
                              ระยะทางไม่น่าเป็นปัญหา
                              ระวังเรื่อง 600m ถ้าผ่านบ้านหลายหลัง อาจจะโดนรบกวนจาก AP ตัวอื่นได้ครับ
                              ถ้า 600m ผ่านทุ่งนาก็ไม่มีปัญหาแน่

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                                ต้นไม่ใบทึปๆนี่ตัวดีเลยครับ ผมซื้อlocoM2มายิงใส่ RocketM2 RocketM2ต้องตั้งเสาOutdoor15dbด้วยไม่งั้นมันจะรับส่งสัญญาณกันไม่ได้เลย นี่ขนาดฝนตกปลอยๆนะถ้าฝนตกหนักๆจะขนาดใหน
                                อาจจะต้องขายlocoM2ออกซื้อมาได้ไม่ถึงอาทิตย์เลย กะจะไปเล่นNanoM2 แทนครับเห็นว่ากำลังส่งมันสูงกว่าหวังว่ามันคงทะลุทะลวงดีกว่านะ
                                ผมว่าพี่เล่น แยกดีกว่า pico หรือ bl แล้วต่อเสานอก ดีกว่า เกรงว่า ns จะเสียเงินซ้ำสอง

Comment

Working...
                                X