Announcement

Collapse
No announcement yet.

ubiquiti nanostation loco M2 airmax-N 2.4 mhz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mballx View Post
    อย่าลืมดูข้อด้อยของยูบินะครับ
    ซีรี่ย์ M คือโหมด 300N ถ้าใช้ตัวแม่เป็นซีรี่ย์ M ตัวลูกยี่ห้ออะไรก็ได้ต้องเป็นโหมด N เท่านั้นถึงจะใช้ด้วยกันได้
    ถ้าไม่เปลี่ยนตัวลูกจาก G เป็น N ก็ต้องไปปรับ ยูบิ.M ให้วิ่ง 20mhz ถึงจะใช้งานแบบ g+g ได้
    และถ้าใช้ ยูบิ.ซีรีย์ B/G เป็นตัวแม่ สามารถ เอาตัวลูก B/G/N มาต่อได้
    สรุป ยูบิ. ใช้โหมด mixed ไม่ได้ ต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง
    ผมเอา nanostation loco m5 เป็นstationtion รับจากตัว nanostation 40mhz เปิด airmax แล้วเอาตัว eoc 1650 g หรือ nanostation m2 20mhzปล่อยต่อก็ได้นิครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ที่ไม่ได้นี่ไปติ๊ก auto multicasdataอกก หรือปล้วครับ

ส่วนนี้ผมลองละ frime wareตัวใหม่ http://www.sysnetcenter.com/board/in...รับ.html
    Last edited by chincom; 16 Feb 2011, 03:07:04.

Comment

• rocket m2 ผมอัพ 5.3 แล้ว
      ของพี่ตัวแม่ nano 40mhz แล้ว nano M5 รับต่อ แล้ว eoc1650,nano M2 20mhz ปล่อยต่อจากสายแลนหรือไวเลส
      เริ่ม งง

Comment

• Originally posted by mballx View Post
        rocket m2 ผมอัพ 5.3 แล้ว
        ของพี่ตัวแม่ nano 40mhz แล้ว nano M5 รับต่อ แล้ว eoc1650,nano M2 20mhz ปล่อยต่อจากสายแลนหรือไวเลส
        เริ่ม งง

เค้าคงมี m5 คู่นึงเป็นตัวลิงค์กัน m5 ปลายทาง ต่อแลนเข้า eoc ปล่อย wifi อีกทอด ประมาณนั้น คงมิใช่ 2.4 ลุยกับ 5.0 ผมก็พยายามเข้าใจอะครับ
        แต่ว่าหัวหน้าบอล ทำไม่ได้นิ คงไม่ใช่กระมัง
        Last edited by ubonbuy; 16 Feb 2011, 09:10:20.

Comment

• กำลังปล้ำอยู่ ก็ยังไม่ได้ พอปรับ rocket 20mhz ใช้ได้

Comment

• ด้านบนน่าจะใช้สาย Lan นะ เพราะ nano M5 ไม่ใช่ Dual Band

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
              เค้าคงมี m5 คู่นึงเป็นตัวลิงค์กัน m5 ปลายทาง ต่อแลนเข้า eoc ปล่อย wifi อีกทอด ประมาณนั้น คงมิใช่ 2.4 ลุยกับ 5.0 ผมก็พยายามเข้าใจอะครับ
              แต่ว่าหัวหน้าบอล ทำไม่ได้นิ คงไม่ใช่กระมัง
              น่าจะอย่างนั้น ผมลองอีกรอบก็ไม่ได้

Comment

• Originally posted by chincom View Post
                ผมเอา nanostation loco m5 เป็นstationtion รับจากตัว nanostation 40mhz เปิด airmax แล้วเอาตัว eoc 1650 g หรือ nanostation m2 20mhzปล่อยต่อก็ได้นิครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ที่ไม่ได้นี่ไปติ๊ก auto multicasdataอกก หรือปล้วครับ

ส่วนนี้ผมลองละ frime wareตัวใหม่ http://www.sysnetcenter.com/board/in...รับ.html
                ต่อยังไงครับ บอกหน่อย

Comment

• ผ่านสายแลนครับ หรือผมเข้าใจไรผิดปะ

ไซค์งานของผมมี 25 ตัวก็ไม่มีปัญหาอะไรน่ะครับ ปล่อยได้ปกติ

จะมีปัญหา เฉพาะ พวกที่เอา nanostation m2 ยิง wds ใส่กัน tx/rxจะ dropมาก

เครื่องลูกค้าก็เอา signal king ต่อผ่านสาย usbเพิ่มมา5 เมตรออกนอกบ้าน สามารถรับได้500เมตรได้สบาย

ล่าสุดลองเทสได้ที่ 2กิโล ในที่เนินสูงๆ แต่เล่นเน็ตได้ค่อนข้างช้า ประมาณ2เม็ก
                  Last edited by chincom; 16 Feb 2011, 12:16:32.

Comment

• ผมหมายถึง ตั้งตัวแม่ M 40mhz ตัวเดียว แล้วปล่อยไวเลสให้ตัวลูกทำไคลแอนท์บริดจ์ แต่เป็น G20mhz มันต่อไม่ได้
                    แบบของพี่คือ แม่40mhz wds ลูก 40mhz แล้วออกสายแลน เข้า G ปล่อยไวเลส G ใช่ไหมครับ

Comment

• Originally posted by chincom View Post

ของพี่แบบนี้ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ในส่วนของร๊อกเก็ตก็ปล่อยไวเลส N
                      ส่วน นาโน2 ก็ปล่อยไวเลส G
                      ผมคิดถูกป่าว

Comment

ผมหมายถึง ตั้งตัวแม่ M 40mhz ตัวเดียว แล้วปล่อยไวเลสให้ตัวลูกทำไคลแอนท์บริดจ์ แต่เป็น G20mhz มันต่อไม่ได้
                        แบบของพี่คือ แม่40mhz wds ลูก 40mhz แล้วออกสายแลน เข้า G ปล่อยไวเลส G ใช่ไหมครับ
                        ครับ

Comment

• งั้นก็ได้ทั้ง N+G แต่แลนคนละวง ถูกต้อง บ่
                          ถามต่อ ช่วง 5 กิ๊ก ไกลไหม สัญญาณดีป่าว ถ้าเทียบกับ 2.4
                          Last edited by mballx; 16 Feb 2011, 20:05:51.

Comment

ต่อยังไงครับ บอกหน่อย
                            ที่ไม่ได้นี่ไปติ๊ก auto multicasdataอกก หรือปล้วครับ
                            ห้ามติ๊กออกน๊า ผมก็บอกแว้ววว -..-

Comment

• ไม่ได้ติ๊กออก ครบถ้วนทุกอย่าง คงต้องเล่น 2 ตัวพ่วง

Comment

• ubi. M มันใช้ mixed B/G/N ไม่ได้ ก็ต้องเอาวิธีนี้แหล่ะครับ (จุดประกายจากท่าน chincom) จัดหาออลอินวัน ถึกๆ เพราะต้องการแลน 4 พอร์ต ด้วย ก็ได้ d-link 2640t เซ็ท pppoe ปกติ แต่ปิดไวเลส
                                เซ็ท rocket M2+ออมนี่ 8ดีบี เมนูไวเลสเป็น AP เมนูเน็ทเวิร์ค ตั้งเป็นเราเตอร์ ออกไอพีชุดใหม่เป็นของโหมด N ต่อสายแลนเข้า แลน 2640t
                                เซ็ท nano 2+ออฟชั่น sma+ออมนี่ 15ดีบี เซ็ทแบบเดียวกัน โหมด G สายแลนเข้า 2640
                                ต้องทำแบบนี้เพราะต้องการความแรงของอุปกรณ์ และลูกข่ายยังมี G
                                งานหนักก็ให้ rocket งานเบาก็ให้ nano

Comment

Working...
                                X