Announcement

Collapse
No announcement yet.

ubiquiti nanostation loco M2 airmax-N 2.4 mhz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สอบถาม เพิ่มเติม คิดเล่นๆ ถ้าใช้ unifi เป็นไงบ้างหว๋า เซียนทั้งหลาย แนะนำที อิอิ สนใจอย่างแรง

Comment

• มันเป็นอินดอร์....รอรีวิวพ์คนซื้อ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
        มันเป็นอินดอร์....รอรีวิวพ์คนซื้อ

ซื้อมาให้ต้น นะครับ เดี่ยวรีวิลล์ ให้ดู อิอิ

Comment

• รอ 16 มีค. ซื้อแจกครับ

Comment

• ถ้าซื้อแจก ขอ 1 ตัว มาทดสอบ ที่สำนักงาน ผม หน่อย ครับ อิอิ ... จอง 1 ที่นั่ง 555+

Comment

• 16 มีนา ตอนบ่าย 3 เจอกัน

Comment

• อ่านแล้วงง เยอะจัด แล้วเป็นของแปลกใหม่มากเลยสำหรับผม

ขอรบกวนถามหน่อยครับ

จุดที่ 1 ผมมีโกดังอยู่ในเมืองติดตั้ง Net ของ 3BB ไว้

จุดที่ 2 เป็นบ้านที่อยู่อาศัยทุกวัน แต่สายโทรศัพท์เข้าไม่ถึง ไม่สามารถขอเน็ตแบบมีสายจากเจ้าไหนได้เลย ต้องกล้ำกลืนฝืนทนใช้ CATCDMA วิ่งแค่ 300 - 400 กว่า Kbps

ถ้าผมอยากจะให้จุดที่ 1 ตัวโกดังที่อยู่ในเมืองเป็นสถานีฐานสำหรับติดตั้งเน็ตจาก 3BB และส่งสัญญาณไร้สายมาให้จุดที่ 2 ซึ่งเป็นบ้านที่อยู่อาศัยโดยทั้ง 2 จุด***งกันเป็นเส้นตรงประมาณ 5.0 KM ไม่มีภูเขาบัง มีเป็นเนินเขาสูงต่ำบ้างตามสภาพภูมิประเทศ ถ้าตั้งเสาสูงสัก 12 - 15 เมตรทั้ง 2 จุด สามารถใช้อุปกรณ์ตัวไหนได้บ้่างครับ ในใจแอบเล็ง UBIQUITI WIRELESS KIT ROCKETM5 + ROCKET DISH5 ระยะถึง 40KM. ความเร็ว 300MBPS จาก http://www.sysnetcenter.com/long-ran...m-300mbps.html เอาแรงไว้ก่อน ชัวร์ไว้ก่อน ไม่ทราบว่าชุดนี้เป็นยังไงบ้างครับ แล้วมันสามารถทำ WDS กันได้มั้ย จุดประสงค์แค่ต้องการ จุดที่ 1 เป็นสถานีฐานเพื่อขอติดตั้ง Broadband Internet เฉยๆ โดยไม่ได้แชร์อินเตอร์เน็ตกับใคร โดยส่งมายังจุดที่ 2 ซึ่งเป็นสถานที่ใช้งาน โดยมีการแชร์แบบไร้สายให้กับ PC Dreambox และ PlayonHD บ้าง อะไรแบบนี้ คิดว่าชุดข้างบนพอใช้ได้มั้ยครับ

และขอถามอีกนิดนึง ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ระยะทางที่ยิงจากจุดที่ 1 - 2 ถูกยิงด้วยความถี่ 5 GHz ใช่มั้ยครับ คือเครื่องรับแบบปกติ พวก Notebook ที่เป็น Wireless Lan แบบ 2.4G จะไม่สามารถรับสัญญาณจากเสาส่งทั้งสองจุดได้ใช่มั้ยครับ ( จุดประสงค์ไม่ต้องการให้ถูกลักลอบใช้ระหว่างทางอยู่แล้วครับ ) แล้วการใช้งานแบบนี้จะมีอาการเน็ตไม่วิ่ง หรือเน็ตช้าอะไรแบบนี้มั้ยครับ และที่สำคัญ Ubiquiti ที่ไหนขายราคาไม่แพงบ้างครับ เพราะแอบดูของ Sys2U กับ Sysnetcenter ผมเห็นว่าราคาแพงกว่าที่อื่นพอสมควร แต่ที่อื่นเค้าไม่ได้จัดชุดสำเร็จรูปไว้ให้ ซึ่งจริงๆแล้ว ผมไม่เข้าใจว่าตัว Rocket M5 เนี่ย มันต้องเอามาเสีัยบกับ WRT54GL ( มีอยู่แล้ว ) อีกครั้งหรือเปล่า เพื่อกระจายสัญญาณแบบไร้สายภายในอาคารของจุดที่ 2 รบกวนช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับ

Comment

• ใช้ได้ครับ rk m5+dish ทั้ง 2 ฝั่ง ทำ wds ได้ แต่จะหาอุปกรณ์รับ ยาก+แพง ถ้าบริเวณนั้นไม่มีการใช้งานมาก เล่น 2.4 ดีกว่าครับ ถูกกว่ามาก อุปกรณ์รับได้ทุกตัว และต้องการรับส่งธรรมดา ทำเป็น ap+station ก็พอแล้ว ไม่หายกลางทางและรอบด้วย
                  จุดรับส่งสามารถมองเห็นกันบ้าง ตั้งเสาสูงช่วยได้เยอะ โดยจุดส่งก็เอายูบิต่อแลน 54gl ตั้งเป็น ap แล้วยิงไปหา ยูบิ ตั้ง station จุดรับ แล้วก็แลน เข้า 54gl กระจายต่อในบ้าน หรือจะใช้ตัว ยูบิพิโค ก็จะดี เท่านี้ก็ได้เน็ทใช้แล้ว
                  ส่วนราคา ลองดูที่หน้าเว็ปไม่มี ต้องโทรถามครับ http://www.wifi4you.com/

Comment

• ซึนามิ ญี่ปุ่น กวาดเรียบ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                      ซึนามิ ญี่ปุ่น กวาดเรียบ
                      โหดมากแผ่นดินไหว สินามิ ญี่ปุ่น

Comment

• น่ากลัวมาก

Comment

• เรื่องของ wds
                          ความเห็นส่วนตัว wds จากจุดเริ่ม 54gl ถ้าต้องการส่งไวเลสแล้ว กระจายไวเลสต่อ เราต้องทำ wds ซึ่งตัวแม่+ตัวลูก ต้องทำงานหนัก ตลอด รับส่งแล้วยังต้องส่งอีก โดยที่ แลนไม่ได้ทำงานเลย พอมารู้จัก ยูบิ ซึ่งใช้ ns พาเนลรับ แต่หลังพาเนลมันบอด ซึ่งจะกระจายไวเลสต่อได้ไม่ไกล ผมเลยใช้ ยูบิ รับส่งแค่ ตัวแม่กับลูกเท่านั้น ใช้แค่ ap+station เมื่อตัวลูกต้องการกระจายไวเลสต่อ ผมจะเอา 54gl หรือ ap ตัวอื่น รับแลนแล้วปล่อยต่อ เพื่อให้ภาระช่วงนี้เป็นของอีก 1 ชุด และเป็นส่วนดีด้วยที่แลนของตัวรับจะทำงานได้เสถียรกว่าที่ตัวมันเองจะปล่อยไวเลสทั้งหมด...ลองนึกดูสภาพมีจุดหนึ่งที่ต้องพยายามต่อไวเลสให้ได้ มันจะแย่งช่องสัญญาณกัน แต่เราหาตัวกระจายต่อ มันจะหมดหมดภาระตรงนี้ไปได้ ฉะนั้นการรับส่งจาก ตัวแม่ถึงตัวลูก จะไม่มีการขาดช่วง
                          การตั้งเกตุเวย์ ถึงตัวลูก ยังไงให้แรงไว้ดีที่สุด ถ้าเลือกได้ ขอเป็น 300N และช่วงต่อไปจากแลนตัวลูก จะเป็นไวเลส G หรือ N ก็แล้วแต่งบ+ความจำเป็น
                          จากประสบการณ์จริง....เทคนิคไม่รู้

Comment

• ขอใช้ UBIQUITI ด้วยคนครับ

ปัญหาเกิดจาก ใช้ IP Camera ระยะ 15-20 เมตร ในโรงงานอุตสาหกรรมขนาดเล็กที่ต้องใช้เครื่องเชื่อม + กำแพงบ้าน +กำแพงรั้ว + กำแพงบ้าน + เตาอบ Convection furnace และ เครื่องเชื่อม ROBOT อีก 2 ตัว ทำให้มีอุปสรรคมากมาย
                            เริ่มที่ D-Link เอาไม่รอด กล้องบอด
                            Buffalo HP-G300NH (AP) + HP-G300N(Repeater) เกือบรอด ติดๆ ดับๆ แต่ดับมากกว่าติด

Comment

• เลยคิดจะหาเสาแรงๆๆๆๆๆๆ เลยติดต่อซื้อ Ubi NS2 จากคุณบอล + คำถามอีกมากมาย รวมถึงแนะนำ Ubi Rocket M2 จากคุณจารุ เลยซื้อ Rocket M2 ซะเลย

[

ติดตั้ง งูๆ ปลาๆ แค่ Rocket M2 อย่างเดียว พอใจระดับหนึ่ง ตอนนี้ กล้องติดมากกว่าดับ เลยโทรไปถามคุณบอลอีกรอบ ได้เรื่อง Channel 6 @ 2437 MHz
                              ถึงกับอึ้ง กล้องส่งสัญญาณ 300-500 kbps ตลอดเลย ภาพเนียนมาก

มองสะท้อนกระจก จะเห็นภาพ จากกล้อง IP Camera

แล้วจะมาแจ้งรายละเอียดเพิ่มนะครับ เพราะยังขาดภาพของ Ubi NS2 + IP Camera

ขอขอบคุณ คุณบอล + คุณจารุ มากๆ ครับ
                              Last edited by d4d_4wd; 12 Mar 2011, 23:12:05.

Comment

• ดีใจด้วยพี่ ใช้กล้องอย่างเนียนซะที
                                ยูบิที่พี่จะซื้อ แนะนำ ns m2 ครับ มีแลน 2 ช่อง ทำมาเพื่อต่อกับกล้องโดยเฉพาะ ตัว ns2 มันเป็น G
                                buffalo ของพี่มันรุ่นท๊อป wzr-300nh ไม่ใช่เหรอครับ ตัวนี้ดีนะ มันวิ่ง N300 เต็มตลอดในระดับสัญญาณ 3 ขีดขึ้นไป เอาไว้รับ ยูบิ ใกล้ได้ แต่ต้องอัพ dd-wrt
                                แต่ผมว่าถ้าพี่จะซื้อไวเลสตัวต่อไป ต้องเลือก ยูบิ ทั้งหมด

Comment

Working...
                                X