Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาคำแนะนำ หน้าจอ 144 hz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Botvinnik View Post
    ผมลองหาในเน็ตดูสงสัยจะเป็นจอคอม 1080p 144Hz IPS ตัวแรกของโลกละมั้ง

แต่ 1ms ไม่น่าใช่ IPS ทำค่าเฉลี่ยได้เร็วสุดๆประมาณ 5ms แบบไม่มี inverse ghosting

เจออยู่ที่เดียวผมก็เลยสงสัยกันมั่ว เลยเมลไปถามทาง acer thailand ยังไม่มีการตอบกลับคับ อาจจะเหมือนกับ Gaming LED 23.6" KG241QPbiip ที่ทาง acer ทำ ออกมา ให้ jib

https://www.acer.com/ac/en/US/conten...l/UM.HX1AA.C02 ตัวไกล้เครียงรหัส ไม่เหมือนแต่ TN
    Last edited by nismo006; 16 Feb 2019, 19:15:21.

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
      ผมลองหาในเน็ตดูสงสัยจะเป็นจอคอม 1080p 144Hz IPS ตัวแรกของโลกละมั้ง

แต่ 1ms ไม่น่าใช่ IPS ทำค่าเฉลี่ยได้เร็วสุดๆประมาณ 5ms แบบไม่มี inverse ghosting
      ลองหา specification แล้วไม่เจอเลยขอรับ สงสัยเป็นโมเดลใหม่
      ส่วนตัวผมยังชอบ ips มากกว่า va อยุ่ดีนะ สีสด มองมุมเอียงยังไงสีก็ไม่เพี้ยน ละตบท้ายด้วย 144hz แหม่มันน่าสนใจจิงๆขอรับ

Comment

Originally posted by sperrr View Post
        ลองหา specification แล้วไม่เจอเลยขอรับ สงสัยเป็นโมเดลใหม่
        ส่วนตัวผมยังชอบ ips มากกว่า va อยุ่ดีนะ สีสด มองมุมเอียงยังไงสีก็ไม่เพี้ยน ละตบท้ายด้วย 144hz แหม่มันน่าสนใจจิงๆขอรับ
        ราคานี้ไม่ต้องคิดมาแล้วแหละท่าน แพงกว่า TN นิดหน่อย , พอกับ VA
        ถ้าไม่ได้ใช้ blur reduction นี่ IPS ผมว่าลงตัวสุดละสำหรับ 144Hz (ถ้าไม่ได้ไปหยิบตัวรั่วน่าเกลียดมานะ)

Comment

ราคานี้ไม่ต้องคิดมาแล้วแหละท่าน แพงกว่า TN นิดหน่อย , พอกับ VA
          ถ้าไม่ได้ใช้ blur reduction นี่ IPS ผมว่าลงตัวสุดละสำหรับ 144Hz (ถ้าไม่ได้ไปหยิบตัวรั่วน่าเกลียดมานะ)

คือมื่อวานผมว่าไปเลยจะเอาตัว ViewSonic XG2402 แต่ ไม่มีของ ต้องสั่งของ ผมเลยโทรเชคคือใน กทม เหลือตัว แล้วให้คำตอบไม่ได้ว่าของโชวหรือของใหม่ ก็เลยกลับมามือปล่าว ...........

แล้วถ้าไม่รอ XG2402

ZOWIE XL2411P

KG251Q Fbmidpx 24.5 144Hz

ACER VG271 Pbmiipx 27" 144hz
          ACER KG271 Cbmidpx 27" 144Hz

ASUS VG258Q

มีอันไหนคุ้มค่าสุดบ้างคับ เรียงลำดับได้ยิ่งดีคับ ขอบคุณคับ
          Last edited by nismo006; 16 Feb 2019, 19:54:03.

Comment

ไม่ได้ตามนาน... เหยดเปียด มี 27" IPS 144hz โผล่มาแว้ว... แต่ FHD ...

เอาตรงๆ หลังจากได้สัมผัส 27" FHD กับตัวเอง พบว่า Resolution 2560 ? 1440 pixels ค่อนข้างเวิร์คกว่า (จากประสบการณ์ที่นั่งใกล้ๆไม่เกิน 45 cm. อะนะ)

เอาเถอะ ได้ราคานี้ น่าโดนมากครับ

edit: ผมสั่งออนไลน์ละ ... เดี่ยวรีวิวเป็นวิดีโอลงยูทูปให้ครับ //แต่ผมไม่มีความรู้เชิงเทคนิคมากแบบคุณ Botvinnik นะ... คงเป็นรีวิวบ้านๆ
            Last edited by yochikungz; 18 Feb 2019, 09:45:47.

Comment

รอชมผลงานอยู่นะครับ ทุกวันนี้กลายเป็นว่าตัวเองไม่กล้าซื้อจอซักกะที ศึกษามากขึ้น รู้มากขึ้น กลัวมากขึ้น กลัวว่าซื้อมาแล้วจะยอมรับข้อเสียไม่ได้

Comment

Originally posted by yochikungz View Post
                ไม่ได้ตามนาน... เหยดเปียด มี 27" IPS 144hz โผล่มาแว้ว... แต่ FHD ...

เอาตรงๆ หลังจากได้สัมผัส 27" FHD กับตัวเอง พบว่า Resolution 2560 ? 1440 pixels ค่อนข้างเวิร์คกว่า (จากประสบการณ์ที่นั่งใกล้ๆไม่เกิน 45 cm. อะนะ)

เอาเถอะ ได้ราคานี้ น่าโดนมากครับ

edit: ผมสั่งออนไลน์ละ ... เดี่ยวรีวิวเป็นวิดีโอลงยูทูปให้ครับ //แต่ผมไม่มีความรู้เชิงเทคนิคมากแบบคุณ Botvinnik นะ... คงเป็นรีวิวบ้านๆ
                สั่งมาแล้วจริงดิคับ
                ยังไงมาตั้งกระทู้รีวิวในห้องนี้ด้วยนะ รอชมเลยคับ

Comment

รอชมครับ อยากหา ips 144Hz 1080p เหมือนกัน

Comment

สอบถามอีกนิดครับ ถ้าหากเราปิดตาไม่ทราบรุ่น ไม่ทราบอะไรเลย เราจะแยกออกได้ยังไงครับ ว่าอันไหนคือ Monitor อันไหนคือ TV และอันไหนต้องปรับ 16-235 หรือ 0-255 เราดูตรงไหนได้บ้างครับ

Comment

ทุกวันนี้อยากลองWitcher 3 แบบ ultrawideมาก ตอนนี้ผมกะปล่อยตัวเก่าซื้อตัวใหม่ แต่ติดใจตรงถ้าจอมันไม่เล่นเกม มันใช้งานอย่างอื่นโอเคไหม อย่างเช่น เล่น ps4

Comment

Working...
                      X