Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาคำแนะนำ หน้าจอ 144 hz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาคำแนะนำ หน้าจอ 144 hz

ผมกำลังมองหา หน้าจอ 144 hz ไม่เกิน 25นิ้ว ราคาไม่เกิน 5000-9000 บาท 55 แก้ไข
    จากที่ผมอ่านมา เลยมอง TN อันดับแรก ลองมาก็ VA ส่วน IPS อันดับสุดท้าย
    ส่วนเหตุผลคือ ถ้ามอง TN ราคา น้อยกว่า 10 K ก็จะได้ตัวค่่อนข้างดี เมื่อเทียบ IPS ตัวล่าง
    ส่วน VA ก็แบบบลูกครึ่ง ผสม TN ก็มีใจนิสๆ และ IPS
    การใช้งานของผมคือ การใช้งาน ดูหนัง psd เกมส์ แนว The witcher 3 อ่านมังงะ ใช้เวลา อยู่กับคอมก็ 10 โมงถึง 4 ทุ่ม หรือประมาน 12 ชม แต่ก็ไม่ได้ จ้องทั้งวัน ราวๆก็ 6-10 ชม ต่อวัน
    หน้าจอตัวเก่า เวลาเล่นแล้วจะรู้สึกปวดหัว ปวดตัว มึนๆ

ช่วงหลังเหมือนตัวจอจะเริ่มๆไม่ไหวแสงเริ่มรั่ว อ่านการตูน ดูหนัง เล่น The witcher 3 มีอาการปวดหัว ปวดตัว เวียนหัว เวลาจ้องนานๆๆ
    ส่วนมากผมจะนั่งบนโต๊ะคอม ไม่ได้ใช้ นอนดู

https://www.zotac.com/dk/product/gra...70-amp-edition
    จริงก็ไม่ค่อยสนใจว่า ส่วนจะขับไหวมั้ย หรือ ไม่ไหว ไม่ใช่ประเด็นคับ
    ส่วน AMD FreeSync หรือ NVIDIA G SYNC ขอผ่านราคาแรง เพราะ G ตัวที่มีนั้นมีแต่ตัวราคาแรงๆทั้งนั้น เลยตัดใจไป ถ้ามีตัวถูกค่อยว่ากัน

ออพชั่นบางอย่างที่ผมคิดว่าน่าจะดี สำหรับลดการปวดหัว มึน Low Blue Light/Eye Care Flicker Free

หลักๆคือขอ 144 เหตุผลคือ ถ้า 144 สบายตา ถ้าเวลาจ้องคอม นานๆๆ หรือ เล่นเกมนานๆๆ ไม่มึนบลาๆๆ มันจะสบายตามากกว่า ไม่ปวดหัว มึน + กับ Low Blue Light/Eye Care Flicker Free
    กับถ้าผมกลับใจใช้ ips 60 75 HZ นี่ จะเล่นเกมดูหนัง อ่านการตูน จ้องงาน psd ควรกลับมามั้ย หรือ ยาวไป 144hz เลย เห็นบางท่านบอกว่าจอดีๆ 60 75hz ยังไงพอมาเจอ 144hz ถึงขึ้นไม่อยากจับ 60 75 อีกเลย

ปล.หน้าจอที่ใช้อยู่ สมัย 5-10 ปี 555

รุ่นต่างๆที่ผมดูไว้คับ

TN

VIEWSONIC XG2401 24" TN 144Hz 6900 < คนขาย jib บอก รุ่นนี้ขอบร้อนไม่แนะนำ>
    VIEWSONIC XG2402 24" TN 144Hz 7900 คนขาย jib บอก รุ่นนี้ขอบร้อนไม่แนะนำ ไม่รู้ต่างตรงไหน เห็นแค่ทรงต่าง
    ACER KG251QFBMIDPX 24.5" TN 144Hz 6900 Pro < ไม่ทราบ >
    Acer Gaming Monitor KG241Q Pbiip 24" 55xx Pro < ราคาสบาย ติดแค่ ขอบหนา ข้างหลังระบุ HDMI 2.0 >
    LG 24GM79G-B 24" TN 144Hz 6900 Pro < คนขายบอก ตัวนี้ตัวเก่า ปี 2015 ผม ไมแน่ใจว่า ตัวนี้เก่า หรือ รุ่นนี้เก่า >
    ASUS VG258Q 24.5" TN 144Hz

VA
    SAMSUNG LC24FG73FQEXXT 23.5" VA 144Hz ติดตรงโค้ง เพราะใช้ psd ทำงานบ้าง ตรงนี้มีปัญหามากมั้ยคับ
    AOC C24G1 23.6" VA 144Hz เคิพ 7000
    VIEWSONIC VX2758-C-MH 27" VA 144Hz 5ms
    AOC C24G1 23.6" VA 144Hz ขาด Low Blue Light/Eye Care

ถ้ามีตัวไหนแนะนำได้แนะนำได้คับ ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดไปแนะนำได้คับ ขอบคุณคับ
    Last edited by nismo006; 10 Feb 2019, 17:58:43.

ราคาไม่เกิน 5000-9000K เลยหรอครับ... มหาศาลมากเลยนะเนี่ย

เคยดูจอตัวจริงบ้างรึยังครับ? ทั้ง TN, VA, และ IPS?? และเคยดูตัวจริงจอแบนปกติกับจอโค้งบ้างรึยังครับ??

ถ้ามองหา TN 144hz หน้าจอประมาณ 25" จริงๆ ส่วนใหญ่ก็แนะนำ Viewsonic XG2401/02 นั่นแหละครับ ตัวเลือกดีที่สุดแล้ว. (Best budget)
    //เว็บนอกก็ยังแนะนำตัวนี้เลยครับ.
    //Acer KG251 เห็นมีรีวิวอยู่บ้างครับ ลองหาอ่านของนอกดู.
    //LG 24GM79G-B ก็ดีครับ แต่เห็นว่ามันมีปัญหาเรื่องขีดๆเส้นๆ ต้องปรับแก้เอง (ตั้งค่าแก้ที่มอนิเตอร์) ลองหาอ่านดูได้ครับ.

ส่วน VA Panel 144hz ส่วนใหญ่จะเห็นแต่จอโค้งงงงงงง (ไม่เคยเห็นจอตรงเลย)
    ผมใช้รุ่น 27 นิ้่วอยู่ (AOC C27G1) ไม่ชอบตรงเดียว ตรงที่มันจอโค้งนี่ล่ะ ฮ่าๆ... (ซื้อมาเพราะอยากใช้ 144hz แก้ขัด + ได้มือสองมาถูกๆ)
    เพิ่มเติม: หากใช้งานพวก photoshop หรือวาดแบบ/วาดรูป จริงจัง/หาเงิน. ไม่แนะนำจอโค้งเด็ดขาดอะคับ...

IPS Panel สำหรับคนที่แคร์เรื่องสี อยากได้สีสมจริง เล่นเกมก็มีโกสบ้างไรบ้าง ถ้า IPS 144hz ก็แพงเอาเรื่องอยู่...

ส่วน Freesync กับ G-sync นับว่าเป็นของแถมครับ ส่วนใหญ่รุ่นถูกๆจะมี Freesync ในตัวครับ. [จอแพงๆท๊อปๆ ก็จะเป็น G-sync ไป...]
    Last edited by yochikungz; 10 Feb 2019, 17:57:02.

Comment

Originally posted by yochikungz View Post
      ราคาไม่เกิน 5000-9000K เลยหรอครับ... มหาศาลมากเลยนะเนี่ย

เคยดูจอตัวจริงบ้างรึยังครับ? ทั้ง TN, VA, และ IPS?? และเคยดูตัวจริงจอแบนปกติกับจอโค้งบ้างรึยังครับ??

ถ้ามองหา TN 144hz หน้าจอประมาณ 25" จริงๆ ส่วนใหญ่ก็แนะนำ Viewsonic XG2401/02 นั่นแหละครับ ตัวเลือกดีที่สุดแล้ว. (Best budget)
      //เว็บนอกก็ยังแนะนำตัวนี้เลยครับ.
      //Acer KG251 เห็นมีรีวิวอยู่บ้างครับ ลองหาอ่านของนอกดู.
      //LG 24GM79G-B ก็ดีครับ แต่เห็นว่ามันมีปัญหาเรื่องขีดๆเส้นๆ ต้องปรับแก้เอง (ตั้งค่าแก้ที่มอนิเตอร์) ลองหาอ่านดูได้ครับ.

ส่วน VA Panel 144hz ส่วนใหญ่จะเห็นแต่จอโค้งงงงงงง (ไม่เคยเห็นจอตรงเลย)
      ผมใช้รุ่น 27 นิ้่วอยู่ (AOC C27G1) ไม่ชอบตรงเดียว ตรงที่มันจอโค้งนี่ล่ะ ฮ่าๆ... (ซื้อมาเพราะอยากใช้ 144hz แก้ขัด + ได้มือสองมาถูกๆ)
      เพิ่มเติม: หากใช้งานพวก photoshop หรือวาดแบบ/วาดรูป จริงจัง/หาเงิน. ไม่แนะนำจอโค้งเด็ดขาดอะคับ...

IPS Panel สำหรับคนที่แคร์เรื่องสี อยากได้สีสมจริง เล่นเกมก็มีโกสบ้างไรบ้าง ถ้า IPS 144hz ก็แพงเอาเรื่องอยู่...

ส่วน Freesync กับ G-sync นับว่าเป็นของแถมครับ ส่วนใหญ่รุ่นถูกๆจะมี Freesync ในตัวครับ. [จอแพงๆท๊อปๆ ก็จะเป็น G-sync ไป...]

ไปเดิน zeer มาเมื่อวานคับ เดินดูให้วานพนักงาน เอาจอ 4 ตัว รุ่น LG 24GM79G-B Acer KG251 benq แล้วก็ LG IPS ตัว เหมือน นิส มาเทียบ 2 ตัวหลัง ไม่ได้อยู่ในเกน เอามาเทียบยืนมองเฉยๆๆ

พนักงานเขา reset ค่าโรงงาน LG 24GM79G-B จะออกมืดนิสๆๆ Acer KG251 สีสดกว่า ส่วน LG IPS ไม่อยู่ในโพลเลยไม่ได้จำรุ่นมา อย่างที่ว่ามาคับ ตัว ips ถ้า 144 ราคาดุอยู่ แต่สีดูสมจริง
      va ตัวโค้ง ยังกังวลเรื่องของ เวลาทำงาน psd

อย่างที่ผมบอกไว้ว่า ** กับถ้าผมกลับใจใช้ ips 60 75 HZ นี่ จะเล่นเกมดูหนัง อ่านการตูน จ้องงาน psd ควรกลับมามั้ย จอ 60 - 75 hz หรือ ยาวไป 144hz เลย เพราะถ้ากลับมา ips ตัว 60-75 hz ตัวเลือกจะโผล่มาอีกหลายตัว แต่ก็ยังไม่มีเหตุให้กลับมามาใช้ตัว 60-75 hz อะสิ 5555

(

)

ขอบคุณแนวทางนี้
      ดูกันต่อไป 5555

Comment

งบนี้ IPS 144Hz ตัดไปเลย ได้แต่ 75Hz

เหลือ TN กะ VA
        144Hz เหมือนกัน แต่จริงๆละไม่เหมือนกัน
        ถ้าเอาง่ายๆก็ถ้าเน้นแต่เกมจริงๆไป TN แต่ถ้าทำอย่างอื่นที่ว่าด้วยไป VA ดูจะเหมาะกว่า

Comment

นั่นแหละครับ... ชั่งใจดูนะครับ ว่าเน้นเล่นเกม หรือเน้นดูหนังภาพสวย ...

ส่วน 75hz กับ 144hz ... ผมคิดว่า ถ้าได้ลอง 144hz คงยากที่จะกลับไป 75hz อยู่... (แล้วแต่บุคคล)
          เพิ่มเติม: หาจอมือสองดีๆถูกๆ IPS 75hz แก้ขัดก่อนมั้ยครับ? เผื่ออนาคตมี IPS 144hz ทำราคาดีๆ แล้วค่อยไปสอย...

//สุดท้ายก็ชั่งใจดูอีกทีอะครับ เน้นทำอะไรมากกว่ากัน... ถ้าสายผสมก็ VA 144hz ก็ได้ เล่นเกม/ดูหนัง สีสวยพอประมาณ (ดีกว่า TN แต่ไม่ถึงกับ IPS)

Comment

- - - Updated - - -

Originally posted by Botvinnik View Post
            งบนี้ IPS 144Hz ตัดไปเลย ได้แต่ 75Hz

เหลือ TN กะ VA
            144Hz เหมือนกัน แต่จริงๆละไม่เหมือนกัน
            ถ้าเอาง่ายๆก็ถ้าเน้นแต่เกมจริงๆไป TN แต่ถ้าทำอย่างอื่นที่ว่าด้วยไป VA ดูจะเหมาะกว่า
            ขอบคุณคับ VA น่าสนคับ พอแนะนำรุ่นไม่โค้งบ้างมั้ยคับ

แล้วก็ตอนนี้ตัวที่ใช้ตัวนี้เป็น TFT ถ้าเทียบกับ TN ต่างกันประมานไหนคับ จากการใช้งานจริง จะได้ชั่งใจถูกคับ

Comment

Originally posted by yochikungz View Post
              นั่นแหละครับ... ชั่งใจดูนะครับ ว่าเน้นเล่นเกม หรือเน้นดูหนังภาพสวย ...

ส่วน 75hz กับ 144hz ... ผมคิดว่า ถ้าได้ลอง 144hz คงยากที่จะกลับไป 75hz อยู่... (แล้วแต่บุคคล)
              เพิ่มเติม: หาจอมือสองดีๆถูกๆ IPS 75hz แก้ขัดก่อนมั้ยครับ? เผื่ออนาคตมี IPS 144hz ทำราคาดีๆ แล้วค่อยไปสอย...

//สุดท้ายก็ชั่งใจดูอีกทีอะครับ เน้นทำอะไรมากกว่ากัน... ถ้าสายผสมก็ VA 144hz ก็ได้ เล่นเกม/ดูหนัง สีสวยพอประมาณ (ดีกว่า TN แต่ไม่ถึงกับ IPS)
              ขอบคุณคับ

ผมชั่งใจจนต่าชั่งจะพังละคับนี่ 5555 ส่วน VA ตอนนี้ผมคัดกรองอยู่เลยคับไม่รู้จะเจอมั้ย VA 144 HZ จอตรง

Comment

ึถ้า VA โค้ง 144 HZ ตัวไหนไม่มีปัญหาแสงรั่ว บลาๆๆ และ คุ้มสุดบ้างคับ มีรุ่นไหนบ้างคับ

Comment

Panel ทุกแบบเวลาซื้อต้องกินยาพิษอย่างน้อย2-3ขวด

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                    Panel ทุกแบบเวลาซื้อต้องกินยาพิษอย่างน้อย2-3ขวด
                    -0-

ตัว xg2401 กับ xg2402 ปรับปรุงอะไรบ้างคับ นอกจากรูปทรง ภายนอกอะคับท่าน

Comment

เท่าที่จำได้ XG2402 เพิ่มตัวปรับแกมม่าใน OSD

Comment

เท่าที่จำได้ XG2402 เพิ่มตัวปรับแกมม่าใน OSD
                        มัน lcd หรอครับ

Comment

Originally posted by goddogza View Post
                          มัน lcd หรอครับ
                          งงคำถาม

Comment

รบกวนขอทราบยาพิษแต่ละชนิดด้วยครับ เท่าที่ตามอ่านมา
                            -va 144 = ms เร็วไม่พอ
                            -tn : มุมมองแย่สุดๆ ผิดนิดเดียวงานเข้า
                            -ips : รั่วๆ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                              รบกวนขอทราบยาพิษแต่ละชนิดด้วยครับ เท่าที่ตามอ่านมา
                              -va 144 = ms เร็วไม่พอ
                              -tn : มุมมองแย่สุดๆ ผิดนิดเดียวงานเข้า
                              -ips : รั่วๆ
                              TN = gamma shift (มีหมด) , gamma ต่ำกว่า 2.2 (เกือบทั้งหมด) , inverse ghosting (บางรุ่น)
                              IPS = black light bleed (มากน้อยขึ้นกับแต่ละตัว) , IPS glow (มากน้อยขึ้นกับแต่ละตัว) , blur reduction มี strobe crosstalk (แย่กว่า TN แต่ดีกว่า VA)
                              VA = gamma shift (น้อยกว่า TN) , black crush (เกือบทั้งหมด) , ghosting (ทั้งค่าเฉลี่ย และค่าดำไปเทา เป็นทุกตัว) , inverse ghosting (มีหมด แต่ถ้าปิด overdrive ก็ไม่มี แต่จะไปเจอ ghost เยอะกว่าเดิม) , blur reduction มีโคตรพ่อโคตรแม่ strobe crosstalk

Comment

Working...
                              X