Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาคำแนะนำ หน้าจอ 144 hz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

ขอบคุณคับทุกท่าน ตัดใจเอา TN ตัว 2402 คับ เดียว หาเป้าราคา ดีล สุดๆๆ 5555

Comment

black crush เพิ่งเคยได้ยิน มันคืออะไรครับ สงสัยว่าถ้าปรับ YCbCR ให้จำกัดที่ 16-235 ไหมครับถึงจะแย่

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
          black crush เพิ่งเคยได้ยิน มันคืออะไรครับ สงสัยว่าถ้าปรับ YCbCR ให้จำกัดที่ 16-235 ไหมครับถึงจะแย่
          black crush = สีดำโดนกลบหมด ดำมากดำน้อยแยกไม่ออก

http://glennmessersmith.com/images/adjust.htm

จอที่ perfect ควรจะเห็นสีดำเลข 2 และควรจะเห็นแบบต้องเพ่ง ไม่ใช่เห็นชัดเจนหรือไม่เห็นเลย

ถ้าไม่เห็น อย่างน้อยที่สุดควรเห็นเลข 10

ของผมเป็นจอ TN ใช้ ICC profile ถ้าวางรูปตรงกลางจอจะเห็นแค่ช่อง4 แต่ถ้าวางข้างล่างจะเห็นช่อง2 เป็นผลจาก gamma shift
          Last edited by Botvinnik; 13 Feb 2019, 14:10:24.

Comment

แบบนี้ปรับ RGB limited ช่วยได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
              แบบนี้ปรับ RGB limited ช่วยได้ไหมครับ
              limited range ช่วยได้ในกรณีที่เจอ black crush แต่การเอา contrast ไปแลกมันโคตรไม่คุ้มเลย

จอ TN / IPS contrast มันจะอยู่ประมาณ 600-1000 ถ้าเปิด limited range เหลือ 100-250 เท่านั้นแหละ
              จอ VA contrast 2000-3000 เปิด limited range ไม่รู้จะเหลือเท่าไร แต่คงหายเยอะเหมือนกัน

Comment

มองพวกนี้ไว้เหมือนกัน

หลัก ๆ จะเอามา เล่นเกมส์ เล่นเว็ป ดูหนัง ดูอนิเมะ อ่านการ์ตูน เขียนโปรแกรม

ตอนแรกกะว่าจะเอา XG2401 เนื่องจากเป็น TN ที่มี Picture Quality ดีสุด
                ถึงแม้ว่า Pixel Response และ Input Lag จะไม่ดีเท่า XG2402 ก็เถอะ
                เนื่องจากไม่ได้เล่นเกมส์พวก CS, PUBG

แต่พอไปเจอ Samsung CFG73 24" บนเว็บ JD Central ในราคารวมคูปองลดราคา 10% เหลือ 6092 บาท
                เลยจัดมาแบบไม่ต้องคิดอะไรมาก ของเพิ่งมาถึงเช็คแล้วไม่เจอ Dead, Bright Pixel แหล่มมาก

เพิ่งลองใช้งานได้ 1-2 ชั่วโมง ตอนนี้พอใจมาก

ปล. ผมซื้อซิม Dtac ราคา 49 บาท มากดเอาคูปองลดราคา 677 บาท (10%) โดยเฉพาะเลย
                Last edited by exstep; 13 Feb 2019, 16:55:47.

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                  limited range ช่วยได้ในกรณีที่เจอ black crush แต่การเอา contrast ไปแลกมันโคตรไม่คุ้มเลย

จอ TN / IPS contrast มันจะอยู่ประมาณ 600-1000 ถ้าเปิด limited range เหลือ 100-250 เท่านั้นแหละ
                  จอ VA contrast 2000-3000 เปิด limited range ไม่รู้จะเหลือเท่าไร แต่คงหายเยอะเหมือนกัน
                  ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล ท่านนี้เซียนเรื่องจอจริงๆ
                  ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ปกติแล้ว ตอนทำเกมโปรดักชั้นเนี่ย เขาทำฉากมืดๆกันบนจอ 0-255 หรือ 16-235 เหรอครับ, และพวกกล้องวิดิโอ หรือ กล้องถ่ายทำภาพยนต์เนี่ย เขาทำบน 16-235 ใช้ไหมครับ, ดังนั้นถ้าเอาพวก madVR มาเล่นวิดิโอ มันก็จะปรับให้เป็น 16-235 อัตโนมัติเลยไหมครับ เวลาดูวิดิโอ คือสมมุติว่า ถ้าเราดู Gameplay Video เราก็ต้องไปตั้งให้เป็น 0-255 แต่ถ้าดูหนัง เราก็ต้องตั้งให้เป็น 16-235 มันจะมีให้ปรับใน Option ไหมครับ หรือเราต้องปรับในไดร์เวอร์, และ 0-255 กับ 16-235 นี้ใช้งานได้กับทุกจอใช้ไหมครับ ใช้กับ TV ก็ได้ ใช้กับ Monitor ก็ได้ใช้ไหมครับ ถ้าเอา TV มาใช้กับคอม ก็ปรับให้เป็น 0-255 ได้ปกติใช้ไหมครับ, ผมลองไปปรับ 16-235 นี้ภาพสีสด ดูมีมิติมากๆ แต่ต้องแลกมาด้วย มองไม่เห็นอะไรดำๆเลย คือมันดำก็ดำสนิทจริงๆ ฉากกลางคืนนี้ยิงใครไม่ได้เลย มองเขาไม่เห็น ส่วนตอนแดดจัดๆนี้โอ้ว แม่งขาวทั้งจอ ตาแทบบอด อันนี้ในการเล่นเกม แต่ดูหนังนี่เพอเฟคสุดๆ คือมาตรฐานการทำภาพยนต์ทุกๆเรื่องนี้ไม่ว่าจะเป็นภาพของจริง ภาพอนิเมชั้น ทุกอย่างต้องดูผ่าน 16-235 ทุกๆเรื่องเลยใช้ไหมครับ ส่วนเกมต้อง 0-255 เท่านั้น ถ้าไม่ใช้ ฉากดึกๆรอบไปยิงเขาไม่ได้ใช้มะครับ

Comment

Originally posted by exstep View Post
                    มองพวกนี้ไว้เหมือนกัน

หลัก ๆ จะเอามา เล่นเกมส์ เล่นเว็ป ดูหนัง ดูอนิเมะ อ่านการ์ตูน เขียนโปรแกรม

ตอนแรกกะว่าจะเอา XG2401 เนื่องจากเป็น TN ที่มี Picture Quality ดีสุด
                    ถึงแม้ว่า Pixel Response และ Input Lag จะไม่ดีเท่า XG2402 ก็เถอะ
                    เนื่องจากไม่ได้เล่นเกมส์พวก CS, PUBG

แต่พอไปเจอ Samsung CFG73 24" บนเว็บ JD Central ในราคารวมคูปองลดราคา 10% เหลือ 6092 บาท
                    เลยจัดมาแบบไม่ต้องคิดอะไรมาก ของเพิ่งมาถึงเช็คแล้วไม่เจอ Dead, Bright Pixel แหล่มมาก

เพิ่งลองใช้งานได้ 1-2 ชั่วโมง ตอนนี้พอใจมาก

ปล. ผมซื้อซิม Dtac ราคา 49 บาท มากดเอาคูปองลดราคา 677 บาท (10%) โดยเฉพาะเลย
                    นั่นแหละครับ ผมว่าคุณเหมาะกับจอประเภท VA Panel หรือ IPS Panel นี่ล่ะครับ (สายผสม) ^_^ //เน้นสีสวยๆด้วย, แต่ก็อย่างว่า พกยาพิษติดไปด้วยคนละแบบ 55+

Comment

CFG73 6พัน ยังไงก็คุ้มคับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล ท่านนี้เซียนเรื่องจอจริงๆ
                        ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ปกติแล้ว ตอนทำเกมโปรดักชั้นเนี่ย เขาทำฉากมืดๆกันบนจอ 0-255 หรือ 16-235 เหรอครับ, และพวกกล้องวิดิโอ หรือ กล้องถ่ายทำภาพยนต์เนี่ย เขาทำบน 16-235 ใช้ไหมครับ, ดังนั้นถ้าเอาพวก madVR มาเล่นวิดิโอ มันก็จะปรับให้เป็น 16-235 อัตโนมัติเลยไหมครับ เวลาดูวิดิโอ คือสมมุติว่า ถ้าเราดู Gameplay Video เราก็ต้องไปตั้งให้เป็น 0-255 แต่ถ้าดูหนัง เราก็ต้องตั้งให้เป็น 16-235 มันจะมีให้ปรับใน Option ไหมครับ หรือเราต้องปรับในไดร์เวอร์, และ 0-255 กับ 16-235 นี้ใช้งานได้กับทุกจอใช้ไหมครับ ใช้กับ TV ก็ได้ ใช้กับ Monitor ก็ได้ใช้ไหมครับ ถ้าเอา TV มาใช้กับคอม ก็ปรับให้เป็น 0-255 ได้ปกติใช้ไหมครับ, ผมลองไปปรับ 16-235 นี้ภาพสีสด ดูมีมิติมากๆ แต่ต้องแลกมาด้วย มองไม่เห็นอะไรดำๆเลย คือมันดำก็ดำสนิทจริงๆ ฉากกลางคืนนี้ยิงใครไม่ได้เลย มองเขาไม่เห็น ส่วนตอนแดดจัดๆนี้โอ้ว แม่งขาวทั้งจอ ตาแทบบอด อันนี้ในการเล่นเกม แต่ดูหนังนี่เพอเฟคสุดๆ คือมาตรฐานการทำภาพยนต์ทุกๆเรื่องนี้ไม่ว่าจะเป็นภาพของจริง ภาพอนิเมชั้น ทุกอย่างต้องดูผ่าน 16-235 ทุกๆเรื่องเลยใช้ไหมครับ ส่วนเกมต้อง 0-255 เท่านั้น ถ้าไม่ใช้ ฉากดึกๆรอบไปยิงเขาไม่ได้ใช้มะครับ
                        ปรับใน driver ได้เลย ของเขียวมีให้ปรับอยู่

ไม่ต้องสนใจว่าปกติเขาถ่ายทำยังไง
                        ปกติแล้ว 16-235 ไว้ใช้กับทีวี
                        0-255 ใช้กับจอคอม
                        ไม่มีการว่า 0-255 ไว้เล่นเกม 16-235 ไว้ดูหนัง

อ่านเพิ่มเติม https://referencehometheater.com/201...ll-vs-limited/

Q: Since video games use the Full RGB palette, shouldn?t I use Full RGB when playing video games and then Limited RGB for movies?

A: No. Most video games are designed using the Full RGB spectrum since they are designed on computers which use that. However, when you are playing a Full RGB game and your video game console is set to Limited, it takes this into account. The video levels are shifted from 0-255 down to 16-235 and the gamma curve is adjusted to match a TV as well. You aren?t losing anything as the system is accounting for this.

Comment

ขอรบกวนถามหน่อยคับ ตอนนี้ xg2402 เหลือ แค่ 1 ตัว ไม่มีให้เลือกเลยคับ ปล.พนักงาน ทำไมชอบบอกว่า xg2402 มันไม่ค่อยดี ไม่เอามาขายแล้ว เหมือนนัดกันคุย 666 งงไปหมดแล้วคับ TN มีตัวเลือกอื่น อีกมั้ยคับ ตัว xp2402 เหมือนของจะหมดแล้วไม่เติมเข้า

เพิ่มเติมคับ หลุด เพิ่งเห็นตัวนี้

เพิ่มเติม LED 27'' ACER VG271Pbmiipx IPS 1ms (VRB) 144Hz อันนี้ คุ้มค้ามั้ยคับ
                          Last edited by nismo006; 16 Feb 2019, 17:21:30.

Comment

ips 144hz 1080p มีด้วยหลอ ผมว่ามันเป็น va มากกว่านะคับตัวนั้น

Comment

Originally posted by sperrr View Post
                              ips 144hz 1080p มีด้วยหลอ ผมว่ามันเป็น va มากกว่านะคับตัวนั้น
                              ผมลองส่งข้อความไปหา acer thailand ขอข้อมูลยืนยันอยู่เหมือนกันคับ มันเหมือนถูกไปสำหรับ ips 5555

Comment

ผมลองหาในเน็ตดูสงสัยจะเป็นจอคอม 1080p 144Hz IPS ตัวแรกของโลกละมั้ง

แต่ 1ms ไม่น่าใช่ IPS ทำค่าเฉลี่ยได้เร็วสุดๆประมาณ 5ms แบบไม่มี inverse ghosting

Comment

Working...
                                X