Announcement

Collapse
No announcement yet.

>------- ♥♥♥ DELL Club : รวมพล คนใช้จอ DELL ♥♥♥ -------<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามนิดนึงครับ ใช้จอขนาด 27" ทำงานพวก text coding และ Photoshop

ทำงานไปนานๆมันจะปวดตามั้ยครับ

พอดีเป็น Web Developer อยู่ครับ สนใจตัว U2711

แต่กังวลเรื่องขนาดจอว่ามันจะใหญ่ไปสำหรับทำงานพวกนี้มั้ย

แล้ว panel IPS มีส่วนช่วยถนอกสายตาได้ดีกว่า panel TN มั้ยครับ
    Last edited by Amadeuz; 25 Mar 2012, 22:03:20.

Comment

• Originally posted by kitapat View Post
      Dell Ultrasharp U2312HM เล่น PES2012 มีโกสมั้ยครับ เห็น 8ms

เคยใช้ P2411H 5ms ยังมีแว๊บๆ บ้างแต่ก็พอเล่นได้

สับสนว่าจะเอา Dell S2330MX 23" LED หรือDell Ultrasharp U2312HM ใครเล่น pes ตอบทีครับ
      อยากรู้ด้วยคน

Comment

• ผมใช้ U2410 เล่น PES 2012 ไม่มีโกสนะครับ

แต่ผมว่ามันอยู่ที่ตาของแต่ละคนด้วย

Comment

• Originally posted by Amadeuz View Post
          รบกวนถามนิดนึงครับ ใช้จอขนาด 27" ทำงานพวก text coding และ Photoshop

พอดีเป็น Web Developer อยู่ครับ สนใจตัว U2711

แต่กังวลเรื่องขนาดจอว่ามันจะใหญ่ไปสำหรับทำงานพวกนี้มั้ย

แล้ว panel IPS มีส่วนช่วยถนอกสายตาได้ดีกว่า panel TN มั้ยครับ
          U2711 ไม่มีปัญหาครับ เรื่องขนาดตัวอักษระไม่เล็กจนเกินไป แต่จะทำให้เปิด text ได้หลายหน้าจอ หรือขยายให้ text กว้างขึ้นได้ครับ
          ส่วนเรื่อง IPS ถนอมสายตาไม่น่าเกี่ยวครับ IPS เป็นจอที่ ใช้สำหรับทำงาน graphic ครับพวกสีต่างๆ มันจะตรงกว่าจอ TN ปกติครับ เช่นงานพวก photoshop ครับ

Comment

• Originally posted by Amadeuz View Post
            รบกวนถามนิดนึงครับ ใช้จอขนาด 27" ทำงานพวก text coding และ Photoshop

รุ่นนี้พื้นที่ทำงานกว้างครับ ผมใช้ทำ graphic design
            แต่ถ้าใช้ทำเวบ ไม่แน่ใจว่าต้องสร้างให้รองรับ res ที่ตำ่กว่าไหม กรณีที่ผู้ใช้เปิดด้วยจอเล็ก กลัวจะมีปัญหาภาพล้น

Comment

• update ข้อมูลนะครับ เผื่อใครลังเลอยู่
              เร็วๆนี้อาจจะไม่มีจอเดลราคาต่ำกว่าปกติก็เป็นไปได้ครับ

เนื่องจากตอนนี้มี dealer ใหญ่ลงมาเล่นจอ DELL ด้วยแล้ว
              นั่นก็คือ J.I.B. ราคาลองดูในเวปของเค้าได้เลย
              u2711 3หมื่นกว่า ประกัน 3 ปี
              u2412 1หมื่นกลางๆ ประกัน 3 ปี
              มันเอากำไรกันจอละ 50% ไปเลย ไม่รวยให้มันรู้ไป

ตอนนี้ DELL สั่งให้ผมปิดเวปอีกแล้ว
              คราวนี้ให้ปิดเลย คราวก่อนแค่เอาราคาออก -*-
              กลัวว่าอีกซักพัก DELL อาจจะไม่ส่งของให้

กลัวว่าอีกหน่อยจะเหมือนกับ notebook DELL แต่ก่อนใครๆก็สั่งได้
              ตอนนี้ถ้ารุ่นที่มี dealer ใหญ่ทำ โทรไปจะสั่งเค้าก็จะโยนให้พวกนั้น
              ก็ต้องไปตัดของจาก dealer ใหญ่เอาเอง

Originally posted by kitapat View Post
              Dell Ultrasharp U2312HM เล่น PES2012 มีโกสมั้ยครับ เห็น 8ms

เคยใช้ P2411H 5ms ยังมีแว๊บๆ บ้างแต่ก็พอเล่นได้

สับสนว่าจะเอา Dell S2330MX 23" LED หรือDell Ultrasharp U2312HM ใครเล่น pes ตอบทีครับ
              ถ้าดูตามสเปก s2330 ก็จะเหมาะเล่นเกมกว่าอยู่แล้วครับ
              u2312 ที่หน้าก่อนๆก็มีลูกค้าซื้อไปเล่น pes แล้วบอกไม่เจอโกสก็มี เจอนิดๆก็มีครับ
              ไม่เจอ 8 กับเจอ2 ประมาณนี้มั้งครับ
              Last edited by tont_kub; 26 Mar 2012, 10:58:16.

Comment

• เห็นด้วยกับคุณต้นครับ jib แพงมาก ซื้อกับคุณต้นถูกที่สุดแล้ว ตอนนี้ใช้ U2711 อยู่ 3 จอ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ระยะ***งจากจอน่าจะประมาณ 1 เมตร
                ตอนแรกผมก็สงสัยว่าทำไมไม่มีคนเอา nb dell มาขายในเวบ ที่แท้เป็นอย่างนี้นี่เอง
                ตอนนี้เล็งๆว่าจะหามาเพิ่ม เน้น entertainment รอเปรียบเทียบกับ led tv ไลน์ 2012 อยู่ครับ (รอ oled มานานมาก )

Comment

• Originally posted by tont_kub View Post
                  update ข้อมูลนะครับ เผื่อใครลังเลอยู่
                  เร็วๆนี้อาจจะไม่มีจอเดลราคาต่ำกว่าปกติก็เป็นไปได้ครับ

เนื่องจากตอนนี้มี dealer ใหญ่ลงมาเล่นจอ DELL ด้วยแล้ว
                  นั่นก็คือ J.I.B. ราคาลองดูในเวปของเค้าได้เลย
                  u2711 3หมื่นกว่า ประกัน 3 ปี
                  u2412 1หมื่นกลางๆ ประกัน 3 ปี
                  มันเอากำไรกันจอละ 50% ไปเลย ไม่รวยให้มันรู้ไป

ตอนนี้ DELL สั่งให้ผมปิดเวปอีกแล้ว
                  คราวนี้ให้ปิดเลย คราวก่อนแค่เอาราคาออก -*-
                  กลัวว่าอีกซักพัก DELL อาจจะไม่ส่งของให้

กลัวว่าอีกหน่อยจะเหมือนกับ notebook DELL แต่ก่อนใครๆก็สั่งได้
                  ตอนนี้ถ้ารุ่นที่มี dealer ใหญ่ทำ โทรไปจะสั่งเค้าก็จะโยนให้พวกนั้น
                  ก็ต้องไปตัดของจาก dealer ใหญ่เอาเอง

ถ้าดูตามสเปก s2330 ก็จะเหมาะเล่นเกมกว่าอยู่แล้วครับ
                  u2312 ที่หน้าก่อนๆก็มีลูกค้าซื้อไปเล่น pes แล้วบอกไม่เจอโกสก็มี เจอนิดๆก็มีครับ
                  ไม่เจอ 8 กับเจอ2 ประมาณนี้มั้งครับ
                  อ้าวเล่นงี้เลยเหรอครับ แบบนี้ถ้าจะสั่งขอกันนี้ก็แพงเลยสิครับคุณต้นแย่มากU2711 30000 U3011 นีไม่ปาไป5 หมื่นเยเหรอครับ
                  แล้วเรื่องประกันเป็นไงครับคุณต้น ต้องไปเข้ากับ JIB รึเปล่า

ผมว่า Jib เล่นแบบนี้ แล้ว dell เอาด้วยกลัวว่าอีกหน่อยจะไม่มีคนซื้อน่ะครับ
                  Last edited by Ikaris; 26 Mar 2012, 13:43:39.

Comment

• เอากำไรเกินไปครับ

Comment

• Originally posted by Ikaris View Post
                      อ้าวเล่นงี้เลยเหรอครับ แบบนี้ถ้าจะสั่งขอกันนี้ก็แพงเลยสิครับคุณต้นแย่มากU2711 30000 U3011 นีไม่ปาไป5 หมื่นเยเหรอครับ
                      แล้วเรื่องประกันเป็นไงครับคุณต้น ต้องไปเข้ากับ JIB รึเปล่า

ผมว่า Jib เล่นแบบนี้ แล้ว dell เอาด้วยกลัวว่าอีกหน่อยจะไม่มีคนซื้อน่ะครับ
                      ประกันเคลมกับเดลตามปกติอ่ะครับ
                      แต่ที่จิ้บขายน่าจะ 3 ปีครับ
                      จริงๆ jib ขายมาซักพักละครับ 1เดือนได้ (มีลูกค้าบอกผมมาครับ)

แต่เรื่องมาเกิดตรงที่งาน commart ครับ
                      คืองานนี้ jib เอา u2711 ตัวจริงมาโชว์ด้วย
                      แต่ราคามันก็.....

แล้วก้มีลูกค้า ปริ้นหน้าเวปผม ไปต่อราคากับ jib -*-
                      ประมาณว่าทำไมที่อื่นขายถูกกว่า เป็นหมื่น + ประกันเยอะกว่าซะอีก

ความซวยมันเลยตกที่ผมนี่แหละครับ
                      ตอนนี้ก็โดนสั่งให้ปิดเวปไป

จริงๆก็โดน dealer เจ้าอื่นปริ้นหน้าเวปผมไปต่อราคากับเดลอยู่เรื่อยๆครับ
                      ประมาณว่าราคาที่ dealer อื่นๆได้ มันก็จะใกล้ๆกับราคาที่ผมขายให้ลูกค้า
                      หรือบางรายการ ทุนของ dealer เจ้าอื่น ยังแพงกว่าที่ผมขายปลีกให้ลูกค้าอีก
                      ก็เป็นประเด็นที่ต้อง เปิดๆ ปิดๆเวปครับ บางทีก็ต้องเอาราคาออก ตอนที่โดนหนักๆ

ตอนนี้กลัวอยู่ 2 อย่าง
                      1. กลัวว่าจะโดนขึ้นราคา ไม่งั้นเดี๋ยว jib ขายไม่ออก
                      2. ถ้าหนักหน่อย dell อาจให้ jib เป็นตัวแทนขายจอไปเลย ก็อาจจะไม่ส่งของให้ dealer อื่นเลย

Comment

• ผมกำลังเก็บตังซื้อ u2711 อยุ่ด้วยสิ แล้วอย่างนี้คุณต้นจะทำสต๊อกไว้มั้ยครับ /ขอบคุณครับ

Comment

• คุณต้นครับ ผมว่าปิดเว็ปไปก่อนเถอะครับ ให้เรื่องมันเงียบไปก่อนจะดีกว่าครับ

แล้วถ้า Dell ไม่ให้ Dealer คนอื่นสั่งของได้ ก็บอกได้เลยว่า Dell จะขายไม่ออกซะเอง เพราะราคาที่ JIB ขายมันแพงบรรลัย
                          Last edited by WildFang-X; 26 Mar 2012, 15:01:49.

Comment

• Originally posted by tont_kub View Post
                            ประกันเคลมกับเดลตามปกติอ่ะครับ
                            แต่ที่จิ้บขายน่าจะ 3 ปีครับ
                            จริงๆ jib ขายมาซักพักละครับ 1เดือนได้ (มีลูกค้าบอกผมมาครับ)

แต่เรื่องมาเกิดตรงที่งาน commart ครับ
                            คืองานนี้ jib เอา u2711 ตัวจริงมาโชว์ด้วย
                            แต่ราคามันก็.....

แล้วก้มีลูกค้า ปริ้นหน้าเวปผม ไปต่อราคากับ jib -*-
                            ประมาณว่าทำไมที่อื่นขายถูกกว่า เป็นหมื่น + ประกันเยอะกว่าซะอีก

ความซวยมันเลยตกที่ผมนี่แหละครับ
                            ตอนนี้ก็โดนสั่งให้ปิดเวปไป

จริงๆก็โดน dealer เจ้าอื่นปริ้นหน้าเวปผมไปต่อราคากับเดลอยู่เรื่อยๆครับ
                            ประมาณว่าราคาที่ dealer อื่นๆได้ มันก็จะใกล้ๆกับราคาที่ผมขายให้ลูกค้า
                            หรือบางรายการ ทุนของ dealer เจ้าอื่น ยังแพงกว่าที่ผมขายปลีกให้ลูกค้าอีก
                            ก็เป็นประเด็นที่ต้อง เปิดๆ ปิดๆเวปครับ บางทีก็ต้องเอาราคาออก ตอนที่โดนหนักๆ

ตอนนี้กลัวอยู่ 2 อย่าง
                            1. กลัวว่าจะโดนขึ้นราคา ไม่งั้นเดี๋ยว jib ขายไม่ออก
                            2. ถ้าหนักหน่อย dell อาจให้ jib เป็นตัวแทนขายจอไปเลย ก็อาจจะไม่ส่งของให้ dealer อื่นเลย
                            ผมไม่เข้าใจว่าจะ print ไปต่อราคาทำไม ในเมื่อคุณต้นขายถูกกว่า ก็มาซื้อกับคุณต้นสิครับ จะไปซื้อจิ๊บแล้วไปต่อราคาเค้าอีกทำไม งง

Comment

• จอ Dell มันไม่มีแบบให้เห็นตัวเป็นๆด้วยส่วนหนึ่ง

ตอนแรกที่คิดจะซื้อ U2311h ก็ไม่มั่นใจกับสินค้าและการบริการของ Dealer เท่าไหร่ก็เลย อดตัวนี้ไปเพราะยกเลิกการผลิตไปแล้ว

ก็เล่นตัว U2312hm เพราะคุณต้นขายมานานเลยเสี่ยงซื้อดู ก็โอเคกับการบริการดี

Comment

• อ้าวกำลังจะสั่งวันนี้พอดี เวงเอ้ยยย
                                จริงๆงาน คอมมาท บูทdellที่เอาจอมาโชว์ตัว 27,30" มีคนสนใจเยอะมากครับ ผมคนนึงแหละที่เดินไปยกๆโยกๆ อิอิ พอดีผมไปวันเสาร์ก็ไปเจอพี่ท่านนึง สนใจเจ้า u2711 เห็นถามคนขายเยอะมากคงหาข้อมูลมาแล้ว ว่า จอต้องcal.ไหม,แสงรั่วแก้ได้ยัง,ฯลฯ สุดท้ายพอถามราคา พี่เค้าถึงกับอึ้ง(ผมด้วย) แล้วพี่เค้าเลยสวนคนขายแบบเน็บๆไปว่าในเว็บขายถูกกว่าตั้งเป็นหมื่น(ผมยืนข้างๆอยากตรบมือให้จริงๆ) แต่ผมคุยกับพี่คนขายที่เป็นผู้หญิง พอดีจะเอา u2312 ถ้ามีของจะได้หิ้วกลับเลย ผมเดินเข้าไปถึงถามเลยว่ามี u2312 ไหม จะเอาเลย (คนขายเลยงงๆ ว่าทำไมมันไม่ถามอะไรเลยฟร่ะ สงสัยแม่มรวย ได้เชือดหมูอีกแล้วซิ อิอิ) เค้าเลยบอกมาว่าของหมด ถ้าจะเอาให้มัดจำ20% ที่เหลือไปจ่ายตังที่ jib สาขาไหนก็ได้อีก 7-10วัน แล้วเอาของกลับบ้านได้เลย(ปกติจอdellส่งของให้ถึงบ้านนี่หว่า ไมjibให้เราไปเอาเอง) สุดท้ายได้ราคา u2312 ที่ 7,000 บาทประกัน3ปี (ที 27" ล่อกำไรซะเลือดอาบ)
                                ปล.วันนั้นตกลงผมก็ไม่ได้ซื้อ เพราะอยากได้ประกัน5ปีมากกว่า ที่สำคัญทำไมผมต้องเดินทางไปรับของที่jibเองด้วย ให้รอตั้ง7วัน)
                                คุณต้นครับ ขอราคาu2711,u2312ประกัน5ปี ทางpmได้ไหมครับ ผมเข้าเวบไม่ได้แล้ว T-T

Comment

Working...
                                X