Announcement

Collapse
No announcement yet.

Synology on PC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Synology on PC

ตอนนี้ผมกำลังทดสอบ Synology บน Computer อยู่ ท่านใดมีใครสนใจมั่งครับ อยากหาแนวร่วมทดสอบกับ Hardware หลายๆรุ่น

เรื่องของเรื่องคือผมมี Spec Computer ทั้ง S.775, S1155 อยู่ 2ชุด HDD เก่าๆ 1.5TB ไม่ได้ใช้งานดองไว้เป็นปี เลยอยากจะเอามาลงขายในนี้ แต่ดูแล้วคงขายได้ประมาณ 1000-2000 เท่านั้นเลยคิดอยากจะเอามันมาทำอะไรซักอยาก หวยเลยออกไปที่เจ้า Synology นี่แหละ เพราะเคยใช้ยี่ห้อ Qnap แล้วประทับใจ ใน Box Storage ที่ติดตั้ง app ได้ มีทั้ง Mysql, Webserver, Load bit, File sharing , iscsi(อันนี้ชอบมาก) และอีกเยอะแยะ ผมก็เลยหาข้อมูลดูเจ้า OS Synology มันสามารถลงบน PC ได้ไหมจะได้ไม่ต้องไปซื้อ Box Storage แพงๆที่เห็นราคาแล้วจะเป็นลม ปรากฏว่าทำได้ครับ แต่ยังทดสอบเรื่อง app ที่ติดตั้งไม่ได้ทุก app นะครับ ผมได้ทดสอบกับอุปกรณ์ทั้งสองชุด ติดปัญหาบ้าง แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี Spec Hardware ผมก็ประมาณนี้ครับ

CPU = S.1155 , Cerelon g1610
    M/B = Asrock H61M-VS3 (AHCI Hot Swap ได้)
    Ram = Kingston DDR3 4GB
    Case = Lian-Li Q25
    HDD = 1.5TB 4ลูก(Raid5)
    จะเลือก Spec ที่ต่ำกว่านี้ก็ได้ครับ เพราะของผมแค่นี้ยังเหลือๆเลยครับ

ตัว Software OS Synology เอง เป็นของรุ่น DS3612xs (DSM 5.0) ตัวนี้สามารถใส่ HDD ได้ถึง 12 ลูกถ้า M/B รองรับนะครับ

ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ผมจะ
    -.ไม่รับประกันความสำเร็จในการติดตั้งเพราะขึ้นอยู่กับ Hardware ของแต่ละคน
    - ไม่รับประกันความเสียหายใน Hardware ของท่าน

เข้าใจแล้วเรามาเริ่มกัน สิ่งที่จะต้องเตรียม มีดังนี้ครับ
    1). Flash Drive 1GB. ขึ้นไป (ต้องสละชีพเสียบคาไว้เป็นเสมือนตัว Rom ในเครื่อง Synology ที่มาจากโรงงาน)
    2). ตัว PC ที่จะมาทำ Synology เป็น PC spec เก่าๆก็ได้ครับแต่ขอ S.775 ขึ้นไป(มี AHCI ได้ก็ดีครับ เพราะ Hotswap ได้), หรือ Atom ได้ยิ่งดีประหยัดไฟ, Ram 512MB ขึ้นไป พร้อม Harddisk Sata ลูกเปล่าๆขนาดเท่าไรก็ได้ครับเพื่อจะ install Package ลงไป, จอ, คีบอร์ด, Lan card
    3). สาย Lan
    4). notebook หรือ pc Windows XP ขึ้นไป อีกเครื่องเพื่อนำมาช่วยในการ install
    5). Software และ tools ต่าง Download ได้ตามนี้ครับ
    5.1 Nanoboot
    5.2 DSM 5.0-4493
    5.3 Synology Assistant
    5.4 win32diskimager

ขั้นตอนการติดตั้ง ต่อไปในขั้นตอนการติดตั้งผมจะเรียกเจ้าตัว Synology On PC ชื่อย่อว่า SOP นะครับ
    ติดตั้ง win32diskimager, Synology Assistant ลงใน notebook หรือ PC รอไว้เลยครับ
    1. ติดตั้ง nanoboot ลง Flash Drive
    1.1) นำ Flash drive มา Format เป็น Fat32 ครับ
    1.2) เปิดโปรแกรม Win32 Disk Imager ที่ติดตั้งไว้แล้ว ช่อง Device เลือก Drive ที่เป็น Flash Drive ของเรา , ช่อง Image File เราจะ เลือก NanoBoot-5.0.3.1.img กด Write รอจนเสร็จ
    1.3) นำ Flash Drive ที่ได้จากขั้นตอน 1.2 ไปเสียบเครื่อง SOP

2. ติดตั้ง DSM (OS ของ Synology) บน SOP ที่เตรียมไว้
    2.1) เปิดเครื่อง เข้า bios เลือก first boot จาก USB flash drive ที่เราเสียบไว้ในขั้นตอน 1.3
    2.2) เมื่อ boot เข้ามาแล้ว ที่หน้าจอ จะขึ้นเมนูให้เลือก ให้เลือก "upgrade/degrade"
    2.3)เลือก DSM version ในที่นี้เราเลือก version 5.0-4493
    2.4) เครื่องจะเช็คสถานะ hardware รอจนกว่าจะขึ้น login diskstation:
    2.5) เสียบสาย Lan เชื่อมต่อระหว่าง SOP กับ notebook หรือ PC เปิดโปรแกรม Synology Assistant ตัวโปรแกรมก็จะพบตัว SOP มี ip ระบุ จากนั้นให้เรา fix ip เครื่อง notebook หรือ PC ให้อยู่ใน network เดียวกันกับ SOP แต่อย่าไปซ้ำกับตัว SOP (ผมเคยไม่เปลี่ยน ip แล้วลงไม่สำเร็จ) กด search ที่โปรแกรม Synology Assistant อีกรอบนึงเพื่อความแน่ใจว่ายังเชื่อมต่อกันอยู่ อาจจะทดสอบโดยใช้การ ping เอาก็ได้ครับ
    2.6) คลิกเม้าส์ขวา เลือก Select Install
    2.7) กด Browse ไฟล์ DSM 5.0-4493.pat ที่เราโหลดมา กด next
    2.8) ตั้งค่า user,password,servername ตามใจชอบเลยครับ แล้วกด next ก็จะมี popup ขึ้นมาให้เรา ติ๊กถูกตรง Check Create SHR After Installation(ขั้นตอนนี้ข้อมูลใน Harddisk ก็จะหายหมดนะครับ ระวังนิดนึงสำหรับคนที่ไม่ Backup ไว้ที่อื่นก่อน ที่จะนำมาใส่ในเครื่อง SOP) กด OK
    2.9) รอการติดตั้งประมาณ 10 นาที ระหว่างการติดตั้ง SOP จะมีการ reboot ตัวเองไม่ต้องตกใจครับ ปล่อยให้เจ้า SOP reboot ไป เราไม่ต้องเลือกเมนู upgrade/degrade แล้วนะครับ ปล่อยให้เวลานับถอยหลังมันจะเลือกเมนูแรกเข้าไปเอง
    2.10) เสร็จแล้วที่หน้าจอ ก็จะขึ้นประมาณนี้ครับ
    2.11) เสร็จแล้วก็ลองเข้า เจ้า SOP ดูครับ ตาม ip ที่เราได้ตั้งค่าไว้ครับ http://IP:5000 ใส่ user, password ที่เราได้ตั้งค่าไว้ ตามหัวข้อ 2.8 ครับ

เสร็จแล้วครับแค่นี้เราก็ใช้งานเจ้า SOP ได้แล้ว ผิดถูกยังไงขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ต่อไปจะมีขั้นตอนการ update patch ครับ ไว้ผมจะเพิ่มเติมให้อีกทีครับ

ภาพการติดตั้ง เด๋วผมมาต่อให้นะครับ ขอเรียบเรียงก่อน
    Last edited by tummut2001; 22 Aug 2014, 20:29:31.

แล้วถ้าเทียบกับ FreeNAS หล่ะครับ?
    FreeNAS ติดตั้งง่าย document ก็มีให้อ่านเยอะอยู่

Comment

เห็นข่าวนี้ > SynoLocker มัลแวร์มุ่งเป้า NAS ของ Synology เข้ารหัสข้อมูลเรียกค่าไถ่

ไม่รู้เกี่ยวกับป่ะคับ

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
        แล้วถ้าเทียบกับ FreeNAS หล่ะครับ?
        FreeNAS ติดตั้งง่าย document ก็มีให้อ่านเยอะอยู่
        ผมก็เคยใช้ FreeNas ครับ Synology ใช้ง่ายกว่าเยอะ ดูตามรูปเลยครับ

Originally posted by garmin View Post
        ไม่เกี่ยวกันครับ ในข่าวบอกว่า Malware มุ่งเจาะไปที่ port5000,5001 ซึ่งเป็น port default ของ Synology ครับ ถึงจะซื้อ box Synology มาก็โดนครับ ตอนติดตั้งเสร็จ ก็ควรจะเปลี่ยน port ครับ ดูตามรูป
        Last edited by tummut2001; 6 Aug 2014, 21:09:34.

Comment

มารอชม

Comment

ต้องลอง.......ใช้แต่ Freenas ยังไม่เคยลองของท่านอื่นเลยครับ

Comment

ผมสนใจครับ แต่หาไฟล์ Synology os มาติดตั้งใน pc ยังไงครับ

พอจะ pm บอกได้ไหมครับ อยากประกอบเครื่องขึ้นมาใช้ ดูแล้ว น่าใช้กว่า freenas เยอะเลยครับ

Comment

Comment

สนใจรอติดตามด้วยคน ต้องติดตั้งยังไงครับ

Comment

ีup ให้แล้วครับ รูปรอแป๊บนะครับ พอดีช่วงนี้ยุ่งมั๊กๆ

Comment

ลองเล่นบน ESXi มาได้สักอาทิตย์กว่า ๆ แล้วครับ
                      ไม่ค่อยประทับใจ
                      กลับมายำ FreeNAS ต่อ

Comment

ติดตามไว้ก่อน เผื่อมีโอกาส ว่าแต่ atom มันจะทำเรทได้ไหมหว่า

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
                          ลองเล่นบน ESXi มาได้สักอาทิตย์กว่า ๆ แล้วครับ
                          ไม่ค่อยประทับใจ
                          กลับมายำ FreeNAS ต่อ
                          ผมมองว่า synology , Qnap , Asustor สามารถทำได้หลายอย่างมากกว่าแชร์ไฟล์ทั้ง Openerp, Python, Joomla, GLPI, load bit ,เป็น NVR สำหรับ ip camera ได้ด้วย เหมาะสำหรับคนที่จะเอาไปใช้งานจริงๆแบบติดตั้งแล้วใช้ได้ยาวเลย เพราะบางท่านในนี้บางคนอาจจะไม่เก่งเรื่อง Linux ผมเลยอยากให้คนใน OCZ นี้ที่มี pc เก่าๆนำมาใช้งานให้เป็นประโยชน์ครับ / ตัว Freenas ผมว่าเหมาะกับคนที่ว่างๆอยากเล่นหรืออยากศึกษาเกี่ยวกับตัว Freenas หรือ FreeBSD มากกว่าครับ แต่สำหรับผมมันเลยจุดนั้นมาแล้วอยากได้อะไรใช้งานง่ายๆ เพราะมีอะไรให้ทำหลายอย่าง

Originally posted by amonchai View Post
                          ติดตามไว้ก่อน เผื่อมีโอกาส ว่าแต่ atom มันจะทำเรทได้ไหมหว่า
                          ทำได้ครับ ขอให้มี HDD ขนาดเท่ากัน 2 ลูกขึ้นไป ก็ทำได้ครับ เพราะตัว Synology ทำเป็น Software Raid บน Linux(mdadm) ครับ จะไม่เหมือนพวก card raid ของ LSI , promise พวกนี้จะเป็น ROC(Raid on chip) ที่สามารถ config การตั้งค่า Raid บน biosของตัว card มันได้เลยครับ

Comment

Software Raid มันจะกิน cpu ไช่ไหมครับ เมื่อก่อน ใช้ atom ลงwin7 แล้วแชร์ไดร์เอา แล้ว ไช้ ยูทอเร้น บนweb เอา เลยอยากลอง nas บ้าง อิอิ

Comment

Originally posted by amonchai View Post
                              Software Raid มันจะกิน cpu ไช่ไหมครับ เมื่อก่อน ใช้ atom ลงwin7 แล้วแชร์ไดร์เอา แล้ว ไช้ ยูทอเร้น บนweb เอา เลยอยากลอง nas บ้าง อิอิ
                              ตัว Synology กินทรัพยากรเครื่องน้อยกว่า windows ครับเพราะเป็น Linux ถ้า Atom นีลง Linux ลงโปรแกรมไม่หนัก ใช้งานสบายๆเลยครับ

Comment

Working...
                              X