Announcement

Collapse
No announcement yet.

Synology on PC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถามนิดนึงครับ..
    การทำ RAID นี้... เราตั้งค่าใน Bios ให้เป็นแค่ AHCI แล้วไปทำ RAID บน Synology ใช่ป่ะครับ ??

Comment

raid software คับ มีใครลอง 5.1 ยังเห็นแก้เรื่อง time bomb ละ กลัวไฟลืหาย อัพเกรดยังไง ปะกิตไไม่ค่อยแข็งแรง งงๆ

Comment

ของสอบถามหน่อยครับ ผมลองทำ Synology on PC สำเร็จล่ะ โยนไฟล์ได้ปกติ
        แต่โหลดบิทไม่ได้ มันขึ้เตือนว่าพืันที่ไม่พอครับ ตามรูปที่แนบมา ผมต้องตั้งค่าตรงใหนเพิ่มเติมครับ

Comment

กดฟันเฟืองซ้ายล่างแล้วตั้งค่าตรงนี้ครับScreen Shot 2558-02-11 at 3.58.54 ก่อนเที่ยง.jpg

Comment

เห็นตัวนี้น่าสนใจดี แลน 1gbps ด้วย เพื่อนๆว่าไง น่าเอามาทำไหม cpu 2คอนี่เหลือๆไหมกลัวมันตันตอนโอนไฟล์ หรือยังไงมันก็ตันที่แลนอยู่แล้วหว่า แลน1g

http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0071910
            Last edited by amonchai; 11 Feb 2015, 16:00:26.

Comment

ถามนิดนึงครับ.
              ตอน install os จะเป็นการลงบน hdd ใช่ป่ะครับ??? ไม่ใช่ลง บน USB ใช่ไมครับ ??

Comment

Originally posted by NOLand View Post
                ถามนิดนึงครับ.
                ตอน install os จะเป็นการลงบน hdd ใช่ป่ะครับ??? ไม่ใช่ลง บน USB ใช่ไมครับ ??
                ลงบนอะไรก็ได้ครับ
                หลัก ๆ ให้มองเป็น
                1. ตัว boot loader เช่น Nanoboot ซึ่งเป็นตัวเก็บ Kernel image จัดเก็บลง cd หรือ flash memory จะดีที่สุด เป็นตัวเริ่มต้นระบบ เหมือนกับ OS นั่นแหล่ะ เก็บ driver ต่าง ๆ เอาไว้ เมื่อระบบพร้อมแล้ว ก็ไปรันตัว DSM อีกที
                2. ตัว DSM Software (Synology) กับ ส่วนที่ใช้เก็บพวกข้อมูลต่าง ๆ ซึ่งตรงนี้แยกกัน หรือ ใช้ disk ลูกเดียวกันก็ได้ แต่แนะนำให้แยกจะดีกว่า
                2.1 DSM Software (Synology) ก็ตัว DSM ที่เรา download มาจาก เว็บ Synology นั่นแหล่ะ ถ้าให้มอง ก็คงมองเป็นโปรแกรมหรือ service อะไรสักตัวนึง ที่เอาไว้จัดการทั้งหมด โดยมันสามารถจัดเก็บลง disk หรือ flash memory ก็ได้ แนะนำว่า ให้มีขนาดพื้นที่ 10GB ขึ้นไป
                2.2 ส่วนที่ใช้เก็บพวกข้อมูลต่าง ๆ พวกแชร์ไฟล์ หรือไฟล์ที่เราโหลดบิท ถ้ามี disk หลายลูก ก็ไปรวมเป็นลูกเดียวได้ที่ storage manager ซึ่งในส่วนของ disk group น่าจะคล้าย ๆ กับ storage pool รวมการจัดการ disk ทั้งหมดไปที่เดียวกัน เสร็จแล้วจะไปสร้าง volumn หรือไปทำ iscsi ก็ว่ากันอีกที

Comment

ตัว DSM 5.1 มี syslog server ไหมครับ ?

Comment

Originally posted by NOLand View Post
                    ตัว DSM 5.1 มี syslog server ไหมครับ ?
                    syslog server โดนรวมไปอยู่ใน log center แล้วครับ ไม่ต้องติดตั้งเพิ่ม

Comment

เพิ่มเติมครับ
                      สงสัยเรื่องเวลา ของเครื่องคอมที่ลง DSM ครับ
                      ก่อนลง DSM เวลาใน Bios ถูกต้องปกติดี เช่น เวลานี้คือ 1800
                      พอลง DSM เสร็จ เวลาใน Bios เปลี่ยนไป เช่น 1100
                      แต่ในหน้า System -> Regional Options ของ DSM กลับแสดงเวลาได้ถูกต้อง คือ 1800

อาการนี้เป็นกับท่านอื่นๆๆไหมครับ ?

Comment

synology os ตัวนี้คือเขาให้เราใช้ฟรีเลยหรือเปล่าครับ

แล้วมันมี Surveillance Station หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by lukjeabhifi View Post
                          synology os ตัวนี้คือเขาให้เราใช้ฟรีเลยหรือเปล่าครับ

แล้วมันมี Surveillance Station หรือเปล่าครับ
                          เขาในที่นี้ หมายถึงใครครับ...เอาแบบง่าย ๆ คือ แอบใช้ ทำให้ไอ้ที่ใช้ไม่ได้ ให้ใช้ได้ เหมือนกับเอา Mac OS X มาลงบน PC นั่นแหล่ะ

มี SurveillanceStation บันเดิ้ลมาให้ 2 ไลเซ้นท์

เอาเป็นแบบว่า เดาเอาง่าย ๆ คือ Package ตัวไหนที่ไม่จำเป็นต้องใช้ QuickConnect ID ส่วนใหญ่จะไม่มีปัญหา สามารถติดตั้งและใช้งานได้หมด

Comment

ทำไมพวกไฟล์ไม่มีให้โหลดแล้วหรอครับ

อ๋อเจอละครับ -.-

Comment

ไม่ทราบว่าสามารถสั่งshutdown ได้อย่างไรบ้างครับ สามารถสั่งจากแอพในมือถือได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by Jayz_kung View Post
                                ไม่ทราบว่าสามารถสั่งshutdown ได้อย่างไรบ้างครับ สามารถสั่งจากแอพในมือถือได้ไหมครับ
                                ได้ครับ บน ios ใช้แอพตัวนี้ครับ

Comment

Working...
                                X