Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tawat_kun View Post
    ว่าแล้วก็เทสสักหน่อย ตอนใส่ VT4/M5P ค่าอ่านเขียนดีกว่านี้ครับ แต่ก็ไม่เหมือนใช้กับ SATA3 บน PC อันนี้ลง RST ด้วย
    ICH9 มันตันแค่นี้จริงๆ แหะ
    ขอบคุณสำหรับผลเทสต์ครับ

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
      ดีละครับ ล็อตใหม่มันมาเป็น 1.03.1
      ขอบคุณครับท่าน

Comment

• ด้านบนอันนี้ driver ชิปเซ็ตที่โหลดมาจากเวป AMD คับ

อันนี้ driver โหลดมาจากเวปของกิกะไบต์

raid0 คับ OCZ agility 3 x 2 คับ

1.ไม่ทราบว่าแบบนี้ปกติหรือไม่

2. ผมมีงบอยู่ แต่มีสองทางเลือกระหว่าง หนีไปใช้เวคเตอร์เลย กับ ซื้อ agility3 มาอีก 2 ตัวทำ raid 0 x4 เลย อย่างไหนดีกว่าคับ เพราะทั้ง 2วิธีผมว่า ใช้งบพอๆกัน

Comment

• Originally posted by ขยะเปียก View Post

ด้านบนอันนี้ driver ชิปเซ็ตที่โหลดมาจากเวป AMD คับ

อันนี้ driver โหลดมาจากเวปของกิกะไบต์

raid0 คับ OCZ agility 3 x 2 คับ

1.ไม่ทราบว่าแบบนี้ปกติหรือไม่

2. ผมมีงบอยู่ แต่มีสองทางเลือกระหว่าง หนีไปใช้เวคเตอร์เลย กับ ซื้อ agility3 มาอีก 2 ตัวทำ raid 0 x4 เลย อย่างไหนดีกว่าคับ เพราะทั้ง 2วิธีผมว่า ใช้งบพอๆกัน
          raid0 ใช้งานจริงไม่ค่อยเห็นประโยชน์เท่าไรครับ นอกจากเปิดโปรแกรม ละ(มั้ง)
          ถ้า Raid0 ได้ความเร็วเท่านี้ผมว่าน้อยนะครับ

อันนี้ Vertex4 ตัวเดียว
          Attached Files

Comment

• ผมก้ว่ามันน้อยหละคับสำหรับ raid0 แต่ก็ลองเเก้อยู่นานเเล้วคับ อัพเฟิมเเวร์ล่าสุดเเล้ว secure erase ก็ทำเเล้ว งงเหมือนกัน

Comment

• ปกติละครับ ขออนุญาตพูด SandForce Raid เน่าทุกตัว มีคนที่ได้แย่กว่านี้เยอะแยะครับ

ถ้ามีงบไปหาพวก Vector / M5P ดีกว่าครับ

Comment

• ผมว่ามันก็แรงในแบบที่มันควรจะเป็นเเล้วหละคับ ผมโชคดีอย่างนึงที่ตอนซื้อมาใช้ มันไม่เคยออกอาการมีปัญหาแบบคนอื่นๆซักครั้งเดียว เห็นว่าเน่าสุดในบรรดา SSD ด้วยกันเเล้ว เเต่ว่ามันก็ดีกว่า พวกจานหมุนมากอยู่ดี

แต่สงสัยอย่างนึงว่า ผลทดสอบที่แปะอยู่ข้างกล่อง เค้าใช้อะไรทดสอบคับเนี่ย เเรงโม้หลือเกิน

Comment

• ATTO ครับ เป็นโปรแกรมที่เทสด้วยไฟล์ที่สามารถบีบอัดได้ครับ ทำให้ SSD แสดงประสิทธิภาพสูงสุดออกมาได้

SandForce มันใช้วิธีบีบอัดข้อมูลแล้วเขียนลงไปในชิปแฟลชครับ เจอข้อมูลแบบนี้ก็วิ่งปร๋อเลย

เพียงแต่ว่า ไฟล์ในคอมเราไม่สามารถบีบอัดได้ทุกไฟล์ เจอพวก RAR , JPEG ที่บีบอัดมาก่อนแล้วเลยบีบต่อไม่ได้ก็เน่า

Comment

• Agility3 ยังไม่แย่ที่สุดนะครับ ยังมี Solid3 อีก เป็นการเอาพวก Agility3/Vertex3 ที่เสียๆมาใส่ FW ล็อคความเร็ว

Comment

• ต้องบอกไว้ก่อนสำหรับ Agility3 ว่า

- SandForce (เก่า)
                      - Asynchronous

เพราะฉะนั้นสิ่งที่ทำได้เร็วมีอย่างเดียวคือ ATTO ... ตามที่ตา Gumblar เขียนไว้นั่นล่ะครับ

FW 2.25 ค่อนข้างนิ่ง แต่การจับ RAID ก็ไม่ช่วยให้เร็วเท่าไหร่ ถ้าเว้ากันซื่อๆ นั่นช้ากว่า Vertex3 ตัวเดียวอีกครับ

Comment

• ง่ะ กระทู้นี้ก็ตัวหนังสือเยอะอ่ะ ไม่อ่านละ เดี๋ยวไปซื้อ SSD ใหม่แล้วมาตั้งฯทู้ถาม
                        ให้คนใจดี ไปอ่าน/ไปก๊อปลิ้งค์/บอกวิธีทำให้ดีฝ่า อิอิอิ
                        ...
                        ..
                        .
                        ขำๆน่ะ
                        ขอบคุณจขกท. ด้วยครับ ช่วยๆกันรวบรวมข้อมูลความรู้มา

..................................................
                        555+ เข้าเรื่อง มาต่อสู้ในฐานะคนใช้ Agi 3 และ ATTO (สงสารน่ะไม่มีใครเห็นความดี โดนด่าตลอด เอิ๊กๆๆ)

เจ้า Agi3+firmware ล่าสุด สำหรับคนที่มีใช้อยู่แล้ว มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ
                        ถึงผล real life benchmark (AS-SSD, CDM) มันจะกากหน่อย
                        แต่เวลาใช้จริงก็ไม่ได้ไปช้าเท่า HDD หมุนๆนะ เร็วกว่าหลายขุมล่ะ
                        ก็แน่ละ access time มันต่ำกว่ากันเยอะ 555+
                        ต่างแค่ไหนก็ลองคูณๆเทียบกันดู การใช้งานวันๆนึงน่ะ access กันไม่ใช่แต่สิบแค่ร้อยครั้ง
                        แต่เป็นหมื่นเป็นแสนครั้งน่ะนะ (รวมๆกันทั้งอ่านทั้งเขียน แต่อ่านจะเกิน95% ใช้งานกันปกติ)
                        มีอยู่แล้วใช้ให้คุ้มดีก่านะ

แต่ ณ ปัจจุบัน ถ้าจะไปหาซื้อตัวใหม่ก็นะ...(ถ้ายังหาได้อยู่นะ) ก็ลืมๆมันไปเถอะ 555+

ส่วนมือ2ก็แล้วแต่น่ะนะ(ไม่ค่อยอยากแนะนำอยู่ดี) ผมก็ไปแอบเล็งๆ(อีกแล้ว) 60GB AGi3 จะเอามา raid 0 เล่น
                        เพราะมีอยู่ตัวนึงละ (Agi3 60GB เกิน 1500:- ผมก็ไม่ค่อยสนละ) เล่นเสร็จเอาไปทำexternal พกพาไปตามเรื่อง

ATTO นี่ก็ของจำเป็นสำหรับชาว SF นา (ท่านแมวคงเบื่อผมละ ชอบไปขัดคอแบบนี้ลายครั้งละ )
                        แต่ก็จริงนะ เพราะถ้าใช้ตัวอื่นทดสอบ จะไม่รู้หรอกว่า SSD SF ของคุณมันปกติไหม (คือผลมันกา.เอ๊ยช้าหมดล่ะ)
                        เพราะของผมเองเคย ไม่รู้ไปทำอีท่าไหน Agi 3 มันดันไปล็อคสปีดไปเป็น SATA2
                        ต้องไปเอา ATTO มาเทสถึงรู้ เทสATTO แล้วยังเน่านี่ก็ไม่ปกติละ

ก็ไปจัดการโหลด ตัว Linux tool จาก OCZ มา reset speed ซะ
                        ลองเทสใหม่ ก็ต้องด้วย ATTO นี่ละ เอ้อ โอเค ได้ speed กลับมาเต็ม 500 ละ
                        เพราะงั้น ATTO นี่ของจำเป็น (ยังพอจะมีประโยชน์อยู่เหมือนกันนะ)

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                          ATTO นี่ก็ของจำเป็นสำหรับชาว SF นา (ท่านแมวคงเบื่อผมละ ชอบไปขัดคอแบบนี้ลายครั้งละ )
                          แต่ก็จริงนะ เพราะถ้าใช้ตัวอื่นทดสอบ จะไม่รู้หรอกว่า SSD SF ของคุณมันปกติไหม (คือผลมันกา.เอ๊ยช้าหมดล่ะ)
                          เพราะของผมเองเคย ไม่รู้ไปทำอีท่าไหน Agi 3 มันดันไปล็อคสปีดไปเป็น SATA2
                          ต้องไปเอา ATTO มาเทสถึงรู้ เทสATTO แล้วยังเน่านี่ก็ไม่ปกติละ

ก็ไปจัดการโหลด ตัว Linux tool จาก OCZ มา reset speed ซะ
                          ลองเทสใหม่ ก็ต้องด้วย ATTO นี่ละ เอ้อ โอเค ได้ speed กลับมาเต็ม 500 ละ
                          เพราะงั้น ATTO นี่ของจำเป็น (ยังพอจะมีประโยชน์อยู่เหมือนกันนะ)
                          อิอิ มันก็มีประโยชน์แค่เทสต์ Interface อย่างที่เคยเรียนให้ทราบแหละคร้าบ

Comment

• เเล้วตัวนี้หละคับ ทำไมไม่ค่อยเห็นมีใครบ่นถึงเลย kingston hyperx 3k

Comment

• ตัวนี้สเปคเดียวกับ Vertex3

ของแถมเยอะแยะบานตะไท ตัวแปลง 3.5 , สาย SATA , Box External , SW โคลนเครื่อง แม้แต่ไขควงยังมี

ถ้าจะใช้ของแถมละก็ซื้อไปได้ครับ ผมว่าคุ้มดี

แต่ถ้าคิดว่่าไม่ได้ใช้พวกของแถมเท่าไหร่ งบนี้ยังมี Vertex4 ที่แรงกว่าอยู่ครับ

Comment

• ตกไปไกล ขอดันหน่อยนะครับ

Comment

Working...
                                X