Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by max15897 View Post
    ถ้าใช้วิธีลบ partition แล้ว สร้างใหม่แทนการ Secure Erase ได้ไหมครับ

แล้วมันจะมีผลต่อ SSD ไหมครับ
    แทนกันไม่ได้ครับ คนละอย่างกัน
    Secure erase สำหรับ SSD สั้นๆก็คือใช้คำสั่งสั่งให้ SSD reset ตัว IC NAND ให้กลับไปที่ Factory setting
    สถานะเริ่มต้น (แต่ไม่ได้ reset wear level ให้กลับไปเป็นของใหม่นะ มันทำไม่ได้หรอก )

ถ้าจะใช้ partedmagic อยู่ก็คงต้องลอง sleep วิธีอื่น ปัญหาน่าจะมาจาก driver ของการ์ดจอ
    เปิด terminal แล้วลองด้วยคำสั่งนี้ดู (ผมไม่เคยใช้นะ เพราะผมไม่มีปัญหานี้ เลยไม่รับรองว่าใช้ได้/แก้ได้ไหม)
    Code:
    sudo pm-suspend --quirk-s3-bios --quirk-s3-mode --quirk-vbe-post

Comment

• แก้ปัญหาwearing level สั่งnand flash romมายกชิพเปลี่ยนใหม่ได้มิ
      แต่ซื่อใหม่คงถูกว่า - -.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
        แทนกันไม่ได้ครับ คนละอย่างกัน
        Secure erase สำหรับ SSD สั้นๆก็คือใช้คำสั่งสั่งให้ SSD reset ตัว IC NAND ให้กลับไปที่ Factory setting
        สถานะเริ่มต้น (แต่ไม่ได้ reset wear level ให้กลับไปเป็นของใหม่นะ มันทำไม่ได้หรอก )

ถ้าจะใช้ partedmagic อยู่ก็คงต้องลอง sleep วิธีอื่น ปัญหาน่าจะมาจาก driver ของการ์ดจอ
        เปิด terminal แล้วลองด้วยคำสั่งนี้ดู (ผมไม่เคยใช้นะ เพราะผมไม่มีปัญหานี้ เลยไม่รับรองว่าใช้ได้/แก้ได้ไหม)
        Code:
        sudo pm-suspend --quirk-s3-bios --quirk-s3-mode --quirk-vbe-post
        ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• รบกวนช่วยดูคะแนนให้หน่อยครับว่าผิดปกติหรือเปล่า VERTEX 3 120 G
          Attached Files

Comment

• อันนี้โปรแกรมฟรี

ramdisk

ftp://buffalokorea.dyndns.org/array1...-PZU3_1.01.zip

ไว้ cache ie กับ firefox ล้างทิ้งทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

Comment

• คะแนน OCZ Vertex 128 GB Windows 7 64 bit SP1 ครับ ต้องแก้ไขอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
              Attached Files
              Last edited by oot79; 2 Aug 2012, 15:42:41.

Comment

• ผมใช้ plextor จะใช้ eraser กับ alignment ของอะไรดีครับ
                หรือว่าใช้ของ ocz ได้เหมือนกัน

Comment

• มีท่าไหนใช้ ivy แล้วใช้ PartedMagic มั้งครับ

อยากทราบว่าตัวหนังสือใน PartedMagic แตกเหมือนผมไหมครับ ของผมแตกจนอ่านไม่ออกเลย

Comment

• Originally posted by metheept View Post
                    รบกวนช่วยดูคะแนนให้หน่อยครับว่าผิดปกติหรือเปล่า VERTEX 3 120 G
                    AS-SSD write ดูน้อยไปนิด ข้อมูลเต็มไดรว์ หรือปล่าว
                    ลอง Backup หรือ ทำ Image เก็บไว้แล้ว secure erase ซะทีนึง แล้วเอาข้อมูลกลับมาลงใหม่
                    อ้อ... ในรูปเห็นไม่ชัด ลง AHCI driver ของชิพเซ็ตหรือยัง?

-----------------------
                    Originally posted by oot79 View Post
                    คะแนน OCZ Vertex 128 GB Windows 7 64 bit SP1 ครับ ต้องแก้ไขอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
                    ก็น่าจะพอใช้ได้แล้วนะ ลองเปิด AS-SSD ดู ถ้าแถวๆ บนซ้ายไม่มี BAD ตัวแดงๆก็ใช้ได้
                    แต่ถ้า ยังเป็น msahci ก็แนนำให้ลง AHCI driver ของชิพเซ็ตครับ

-----------------------
                    Originally posted by hamzter View Post
                    ผมใช้ plextor จะใช้ eraser กับ alignment ของอะไรดีครับ
                    หรือว่าใช้ของ ocz ได้เหมือนกัน
                    ยี่ห้อPlextor ก็ใช้ของ Plextorสิครับ
                    Plextor's SSD Toolbox -> 'secure format'
                    ส่วน alignment ถ้า partition มัน aligned แล้วก็ไม่ต้องทำอะไร ถ้ายังก็เลือกใช้คามสะดวก/ถนัดครับ

------------------------
                    @max15897
                    ผมไม่ได้ใช้ Ivy เลยไม่รู้
                    แต่อาการตัวหนังสือแตกนี่น่าจะเกี่ยวๆกับ พวก driver มากกว่านะ

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                      @max15897
                      ผมไม่ได้ใช้ Ivy เลยไม่รู้
                      แต่อาการตัวหนังสือแตกนี่น่าจะเกี่ยวๆกับ พวก driver มากกว่านะ
                      ขอบคุณครับ

พอดีลองใส่การ์ด 7770 ปกติ แต่มันปลุ๊กไม่ออกจออาการตอนนั้นที่ถามอ่ะครับ
                      ลองมาใช้ออนบอร์ด ชิป Z77 ใช้งานได้ปกติ แต่ตัวอักษรแตกพวกรูปไอคอนปกติ ลองเปลี่ยนบอร์ดที่เป็น Z77 ก็ยังแตกอีก

ป.ล. ลองเอา CPU ไปเครมตอนแรกกะเอาไปลองว่าตัวอื่นเป็นป่าวแต่ดันไม่มีตัวอื่นให้เทสถ้าเป็นจะได้ไม่เครม ที่สาขาเทสแล้วเป็นก็เลยเครมให้ แต่เอาไปเทสที่สาขาใหญ่อีกที

Comment

• ^^ อ้อ ใช่เน๊าะเป็นไปได้ Ivy ก็มี GPU อยู่ใน CPU นี่นา
                        ไม่ได้เล่น Intel นึกไม่ถึง

Comment

• ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ

Comment

• Originally posted by battlecruiser View Post
                            อันนี้โปรแกรมฟรี

ramdisk

ftp://buffalokorea.dyndns.org/array1...-PZU3_1.01.zip

ไว้ cache ie กับ firefox ล้างทิ้งทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

ผมเอามาลง ใน notebook ไม่เห็นได้ เลยครับ
                            ถ้าเอาแต่ตัว ramdisk ใน folder install ลงเอง แบบไม่ auto นะ มันให้ใช้ได้แค่ 256m เอง

Comment

• ลงตามขั้นตอน จากหน้าแรกสุด แต่เลือกเอาเฉพาะ ramdisk

ลงเส็ดรี แล้วเข้าไปปรับ mb แล้วมะนก็จะให้รีอีกรอบ

Comment

• CCEnhancer ล้างให้เกลี้ยงกว่าเดิม

http://singularlabs.com/software/ccenhancer/

Comment

Working...
                                X