Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD Information Portal : Spec, Price, Warranty and Where to buy?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้ไม่เคลื่อนใหวเป็นเดือนเลยนะเนี่ย แปลว่าปักหมุดไม่ค่อยมีคนอ่านสินะ

ตอนแรกก็ว่าจะอดทนไช้ HDD ไปเรื่อย เพราะไม่มีความเดือดร้อนเรื่องความเร็วเท่าใหร่ แต่ก้มมองในเคสแล้วก็ไม่เห็นอะไรจะคอขวดนอกจาก HDD แล้วนี่สิ

กลับมาคิดๆ ค่าเน็ตปีนึง 7500 ผมยังจ่ายใด้ ทำไม SSD 4 พันกว่าลูกเดียว 5 ปีถึงซื้อไม่ใด้ว่ะ -*- เกิดกิเลศอยากถอย SSD ซะงั้น

เมื่อกี้โทรไปถามร้านคอมและวัว เค้าบอก 840 ไม่แถมถาดแปลง 3.5 ซะงั้น ( ผมต้องไช้นะเฮ้ย - - ) m5p เลยน่ามองมากกว่า แต่มันอยากใด้ SS นี่หว่า ลังเลแท้ ...

ท่านอื่นๆ จะยอมไปซื้อถามแปลง 3.5 เพิ่มเองใหมครับ หรือ m5p ดีแล้ว ?

ปล. อ่านไฟล์แนบท่านแมวล่ะ ฮาดี

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      กระทู้ไม่เคลื่อนใหวเป็นเดือนเลยนะเนี่ย แปลว่าปักหมุดไม่ค่อยมีคนอ่านสินะ

ตอนแรกก็ว่าจะอดทนไช้ HDD ไปเรื่อย เพราะไม่มีความเดือดร้อนเรื่องความเร็วเท่าใหร่ แต่ก้มมองในเคสแล้วก็ไม่เห็นอะไรจะคอขวดนอกจาก HDD แล้วนี่สิ

กลับมาคิดๆ ค่าเน็ตปีนึง 7500 ผมยังจ่ายใด้ ทำไม SSD 4 พันกว่าลูกเดียว 5 ปีถึงซื้อไม่ใด้ว่ะ -*- เกิดกิเลศอยากถอย SSD ซะงั้น

เมื่อกี้โทรไปถามร้านคอมและวัว เค้าบอก 840 ไม่แถมถาดแปลง 3.5 ซะงั้น ( ผมต้องไช้นะเฮ้ย - - ) m5p เลยน่ามองมากกว่า แต่มันอยากใด้ SS นี่หว่า ลังเลแท้ ...

ท่านอื่นๆ จะยอมไปซื้อถามแปลง 3.5 เพิ่มเองใหมครับ หรือ m5p ดีแล้ว ?

ปล. อ่านไฟล์แนบท่านแมวล่ะ ฮาดี
      รอ M6S มั้ยล่ะครับ

ได้ข่าวว่าใส่ 9187+Sync มาล่ะมั้ง ประสิทธิภาพคงแซง Vertex4 แน่นอนล่ะงานนี้ แต่ถูกกว่า M5P ตามลำดับซีรี่ส์แน่นอน

(ที่น่าสนใจคือ M6P จะใช้ชิพอะไรน้อ?)

Comment

• สุดมาตรฐาน SATA3.0 แล้วนิครับ
        ถ้ายังไม่มี SATA4 ออกมา M6P ก็คงจะใช้ 9187 Rev ใหม่ละมั้ง

ว่า LSI ซื้อทรายไปแล้วนี่ไม่คิดจะออกอะไรมาใหม่เลยรึเนี่ย

Comment

• คิดว่าจะซื้อเลยน่ะครับ เพราะคอมพ์ผมแค่ SATA2 เอง ( และคงไม่อัฟเกรดล่ะ หมดงบ )

ถึงแม้ตัวใหม่จะแรงขึ้น มันก็ตัน interface อยู่ดี m5p เองก็ไม่ใด้ขี้โรคเน่าง่ายอะไร สำหรับผมถ้าไม่งอแงก็ถือว่าสอบผ่าน

รังเกียจมันนิดๆ ที่เป็น ARC และช่วงนี้ไม่มีโปรแถมเขียกอะไรเลย -*-

Comment

• ผมว่าถาดแปลงเนี่ยมันจะขี้เหนียวไปถึงไหน

ของ OCZ นี่ก็แผ่นเหล็กพ่นสีเจาะรู แค่นั้น ผมว่าเพียงพอแล้วนะ ทำเยอะๆต้นทุนมันจะแค่ไหนกันเชียว

Comment

• มันก็ทุกวงการล่ะครับ การ์ดจอเป็นหมื่นยังไม่แถมหัวแปลงเล๊ย

ใด้มาล่ะครับ กะว่าชาตินี้จะไม่ขอเจอ ARC อีก กลายเป็นว่าหนีไม่พ้นแห่ะ - -*

เปิด AHCI ลงวินเสร็จก็ลงไดร์เวอร์ชิพเซ็ต ( น่าจะไช้แทนใด้มั้ง ) ก็ออกมาประมานนี้

ก็พอรับใด้ สำหรับ SATA2

เมื่อกี้ลงใหม่ๆ เสียบ HDD ลูกเดิมกลับเข้าไป เอาละเหวย BIOS เห็น แต่วินโดวส์มองไม่เห็น งานเข้า

ปล้ำอยู่พักใหญ่กว่าจะเห็น -*- ตกใจหมด

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ปกติหรือเปล่าครับ ค่าน้อยมากๆเลย

ให้ดูอะไรเพิ่มบอกด้วยนะครับ ผมซื้อมาใช้นานแล้ว แต่เพิ่งคิดอยากจะเทส

Comment

• ปกติครับ SATA2

ว่าแต่ใช้บอร์ดอะไรนะครับ ถ้าชิปเซ็ตเก่าๆไม่น่าจะแรงได้ขนาดนั้นนะครับ น่าจะเป็นพวกชิปเซ็ตใหม่แล้วเสียบผิดช่อง

Comment

• อ้าวนี่เสียบsata2หรอกหรอ เวรละ บอร์ดผมมีsata3 นะ z77 ช่างมันประกอบให้ผมไม่ได้เช็คเลย ใช้มาครึ่งปีเพิ่งจะรุ้

Comment

• ^
                      ^
                      ^
                      เห็นชื่อแล้วตกใจ นึกว่าลุงแมวสมัครเมมใหม่

Comment

• Originally posted by weerapong4 View Post
                        อ้าวนี่เสียบsata2หรอกหรอ เวรละ บอร์ดผมมีsata3 นะ z77 ช่างมันประกอบให้ผมไม่ได้เช็คเลย ใช้มาครึ่งปีเพิ่งจะรุ้
                        ย้ายเลยครับ

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
                          ปกติครับ SATA2

ว่าแต่ใช้บอร์ดอะไรนะครับ ถ้าชิปเซ็ตเก่าๆไม่น่าจะแรงได้ขนาดนั้นนะครับ น่าจะเป็นพวกชิปเซ็ตใหม่แล้วเสียบผิดช่อง
                          ถ้าไม่ได้ท่านนี้บอก ผมคงโง่ใช้ sata2ไปอีกนาน นี่โง่ไปครึ่งปีพอดีเลย ผมไม่คิดว่าช่างมันจะประกอบผิด ถ้าไม่เทสก็คงไม่รู้
                          ขอบคุณมากๆเลยครับ ตอนนี้ย้ายไปเสียบsata3แล้ว ความเร็วเพิ่มขึ้นมาแล้วครับ Read427.60 Write363.63 <<< ปกติแล้วใช่ไหมครับ

Comment

• ใอ้ความรู้สึกเสียดแทงนี่อีกล่ะ -*-

ทำไมผมรู้สึกว่ามันไม่ใด้เร็วกว่าเดิมเลย เกมส์ GDO ตอนแรกโหลดฉาก 11-13 วิ พอเปลี่ยนเป็น SSD เหลือ 8-9 วิ

เร็วขึ้นก็จริงแต่ผมว่ามันแทบไม่ต่างกันเลย -__- ลองเกมส์อื่นๆ เช่น NFS Hot persuit ยิ่งแล้วใหญ่ ไม่ต่างกันสักนิด

เศร้าใจอย่างบอกไม่ถูก ผมหวังมากไปหรือไช้งานมันผิดจุดประสงค์ล่ะเนี่ย

Comment

• บางเกมส์ที่ไฟล์ขนาดกลางๆ ผมว่าบางที SSD ก็ไม่ค่อยเห็นผลจริงๆ แหละ

ต้องไฟล์ใหญ่มากๆ+เยอะๆ หรือ ไฟล์เล็กๆ+เยอะมากๆ ไปเลย...

ยังไง SSD ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ผมนิสัยเสียละ ประกอบคอมทุกเครื่องต้องมีติดปลายนวม

อย่างน้อยก็ทำให้ผมจัดงบคอมทำงานได้ง่ายขึ้น โดยเฉพาะคอมสำนักงาน CPU+RAM ต้นๆ บอร์ดใหม่สุดตัวล่างสุดที่พอร์ตครบ ยัด SSD ตัวเล็ก = ฟินถึงฟินที่สุด

Comment

• แต่มันแปลกอยู่อย่างนึงนะครับท่านแมว

ตอนแรกผมไช้ HDD ที่ติดมากับ K45A โอนไฟล์ผ่าน SATA3 ใด้ความเร็วประมาน 80mb กว่าๆ

พอไส่ M5P ไหงวิ่งแค่ 35 นิดๆ เอง ยังกะ SATA2 งั้นเหละ

แต่ใหนแต่ไรมาพอลง 8 มันก็ไส่ไดร์เวอร์ SATA3 ให้เลยนิ

edit

พอไส่ SATA3 แล้วแรงดีแท้

Last edited by XsoeIIsJ; 9 Jun 2013, 00:41:39.

Comment

Working...
                                X