Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD Information Portal : Spec, Price, Warranty and Where to buy?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อให้ IDE ก็ไม่น่าจะวิ่ง 35 นะ ...

ผมเดาว่าเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

80 กว่าๆ = ไฟล์ใหญ่ๆ "อ่าน" จาก HDD
    30 กว่าๆ = ไฟล์เยอะๆ "เขียน" ใส่ HDD

เคสอื่นไม่น่าจะเป็นไปได้จริงๆ

Comment

• ขออภัยครับ -___- ง่วงไปหน่อย USB3 ครับไม่ไช่ SATA3

ไช้ HDD ลูกเดิมที่ติดเครื่องมา โอนไฟล์ผ่าน ext hdd usb3 ใด้ 80mb+ เลยนะ

พอลงวินโดวส์ไส่ M5P ไหงความเร็วมันตกหว่า

Comment

• พอดี พึ่งย้ายจาก vector128gb มาลอง samsung840 pro 128gb

เลยลองเทส as-ssd 1.74 แต่ อ่านเขียน ออกมาประมาณ 500-330

vector ได้ 510-360 ก็เลยอยากถ้าว่าของท่านอื่น samsung วิ่งกันประมาณเท่าไรครับ

พอดีพึ่งใช้ samsung เลยไม่รู้ว่าต้องลงอะไรมั่ง ต้องทำ security eraser ก่อนไมครับ

Comment

• อย่าไปทำให้ยากเลยครับ เปิด AHCI ใน BIOS ลงวินโดวส์เสร็จก็ลงไดร์เวอร์ AHCI อีกที , ปิด auto defrag ก็ไช้ยาวใด้เลยไม่ต้องไปห่วงมันหรอก

M5P ผมก็ทำงี้เหละ ลื่นปื้ดๆ ตอนนี้ไดร์เวอร์ SATA3 ก็หายเอ๋อล่ะ แฮปปี้ๆ

ตอนแกะ HDD NB ออกเพื่อจะไส่ M5P ลงไปแทน ร้อนจนแทบจับไม่ใด้ กะคร่าวๆน่าจะสัก 65c

นี่สินะเค้าถึงว่า HDD Toshiba มันตายง่าย ไม่ใด้ตายเพราะคุณภาพเค้ากากหรอก -*- แต่เพราะร้อนนี่เหละ
          Last edited by XsoeIIsJ; 10 Jun 2013, 12:57:44.

Comment

• ปกติครับ

SSD เพิ่งซื้อมาไม่ต้อง Secure Erase หรอกครับ ของใหม่มันไม่มีข้อมูลอยู่แล้ว

Comment

• ไม่รู้จะเชื่อโปรแกรมไหนดี

Comment

• 128GB
                Vector 550/400
                M5P 540/330
                840Pro 530/390

ถ้าเทส Seq ATTO / AS SSD คิดว่า Vector น่าจะเอาไปกินนิ่มๆครับ

คิดว่าดูอย่างอื่นด้วยดีกว่าครับ จริงๆมันต่างกันแค่นิดเดียวนะนั่น

Comment

• ไม่เกี่ยวกับ SSD แต่ขอถามหน่อยนะครับ ( ไม่ต้องตั้งใหม่เปลืองกระทู้ )

คือสาย usb ของ ext hdd ผมมีสติกเกอร์ติดใว้ ( ไม่เห็นสวย -*- จะให้เอาไปติดอะไรเหวย )

ด้านหลังเห็นมี Part Number กับ Lot number อะไรไม่รู้ เช็คดูแล้วไม่ตรงกับ Serial ของตัว Ext drive

มันรกเอาการ ว่าจะฉีกทิ้ง จะส่งผลอะไรกับประกันของตัว ext hdd ใหมครับ ?

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    ไม่เกี่ยวกับ SSD แต่ขอถามหน่อยนะครับ ( ไม่ต้องตั้งใหม่เปลืองกระทู้ )

คือสาย usb ของ ext hdd ผมมีสติกเกอร์ติดใว้ ( ไม่เห็นสวย -*- จะให้เอาไปติดอะไรเหวย )

ด้านหลังเห็นมี Part Number กับ Lot number อะไรไม่รู้ เช็คดูแล้วไม่ตรงกับ Serial ของตัว Ext drive

มันรกเอาการ ว่าจะฉีกทิ้ง จะส่งผลอะไรกับประกันของตัว ext hdd ใหมครับ ?

WD ใช่มะ

ผมฉีกไปแล้วครับ

//

Update ราคารอบหน้า

- Corsair Neutron/Neutron GTX
                    - Samsung 840/840 Pro
                    - Vertex450
                    - mSATA จะกลับมาอีกรอบ (ก็ได้ฟะ...)

และหวังว่าอีกรอบหน้าๆ ผมจะว่างพอจะอัพเดตราคากลางใน eBay แต่ละรุ่นที่น่าสนใจให้นะครับ ฮี่ๆ

Comment

• เกือบลืม Ultra+ ไปนะครับ คราวที่แล้วอัพเดตเสร็จมันขายพอดี

Comment

• Neutron/Neutron GTX ผมเห็นมาได้ซัก 1 สัปดาห์แล้วครับที่บานาน่า เซ็นทรัลบางนา

แต่ไม่ได้ถามราคานะเพราะตอนนี้ผมมองพวกความจุ 240-256 GB แถมเล็งๆ M500 ไว้ด้วย

เอาไว้ถ้าท่านแมวชนะเคราเหลืองได้เมื่อไหร่จะกลับไปมอง Corsair อิอิ

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
                          เกือบลืม Ultra+ ไปนะครับ คราวที่แล้วอัพเดตเสร็จมันขายพอดี
                          Originally posted by lordviper View Post
                          Neutron/Neutron GTX ผมเห็นมาได้ซัก 1 สัปดาห์แล้วครับที่บานาน่า เซ็นทรัลบางนา

แต่ไม่ได้ถามราคานะเพราะตอนนี้ผมมองพวกความจุ 240-256 GB แถมเล็งๆ M500 ไว้ด้วย

เอาไว้ถ้าท่านแมวชนะเคราเหลืองได้เมื่อไหร่จะกลับไปมอง Corsair อิอิ
                          Neutron ผมลงไว้ทู้โน้นแล้วแหละ แต่ไม่รู้ว่า Com7 อัพเดตราคามั่งมั้ย

ราคาแรงกว่า M5P ครับ ราคาจะเท่า Vector อยู่ละ - -"

Comment

• Ultra+ ดูรายละเอียดในทู้ทรายแมวนะครับ สอย 64 GB มาแล้ว

Comment

• ราคามันไปไวเหลือโลกจะแตกเลย เหมือน ram แระ

Comment

• Originally posted by alexbbcom View Post
                                ราคามันไปไวเหลือโลกจะแตกเลย เหมือน ram แระ
                                บอกตรงๆ Samsung ทุบหัวผู้ใช้เข้าบ้านอีกแล้วครับ

Comment

Working...
                                X