Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD Information Portal : Spec, Price, Warranty and Where to buy?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมสนใจการทำแคชชิ่ง แต่สงสัยดังนี้

ผมอยากรู้ว่าถ้าเราเรดฮาดดิส 7200 rpm กับ ssd รุ่นเก่าๆ(sata2)ที่มีความเร็วอ่านเขียนที่ 50mb/s มันจะช้าลงหรือเร็วขึ้นไหมครับ
    ที่สนใจเพราะว่า access time มันต่ำกว่าฮาดดิส

อยากทราบว่า การใช้งานแบบเรด เพื่อทำแคชชิ่ง การอ่านเขียนข้อมูล หรือการเข้าถึงข้อมูลจะเร็วขึ้นไหม

Comment

• Originally posted by lovemouy View Post
      ผมสนใจการทำแคชชิ่ง แต่สงสัยดังนี้

ผมอยากรู้ว่าถ้าเราเรดฮาดดิส 7200 rpm กับ ssd รุ่นเก่าๆ(sata2)ที่มีความเร็วอ่านเขียนที่ 50mb/s มันจะช้าลงหรือเร็วขึ้นไหมครับ
      ที่สนใจเพราะว่า access time มันต่ำกว่าฮาดดิส

อยากทราบว่า การใช้งานแบบเรด เพื่อทำแคชชิ่ง การอ่านเขียนข้อมูล หรือการเข้าถึงข้อมูลจะเร็วขึ้นไหม
      ถ้าเป็นลักษณะนี้ แนะนำ Caching ครับ

เพราะ RAID 0 ตามหลักเลย อ้างอิงจากตัวความจุน้อยสุด+ช้าสุดในระบบ แล้วค่อยมาทวีคูณตามจำนวนที่ต่อพ่วงกัน

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• รบกวนหน่อยคับ พอดีจะเปลี่ยน SSD ใหม่

เนื่องจากลูกเก่าไม่พอใช้ ดูไว้ 2 ตัว

1. Corsair Force Series GS 360GB

2. Corsair Force Series GS 480GB

จะนำมาใช้กะ Mac ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาไหมคับ

หรือท่านใดมีรุ่นไหนแนะนำหน่อยคับ

ราคาไม่เกิน 20,000 เน้นอ่าน/เขียนมากๆ

Comment

• Originally posted by TongKran_@ View Post
            รบกวนหน่อยคับ พอดีจะเปลี่ยน SSD ใหม่

เนื่องจากลูกเก่าไม่พอใช้ ดูไว้ 2 ตัว

1. Corsair Force Series GS 360GB

2. Corsair Force Series GS 480GB

จะนำมาใช้กะ Mac ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาไหมคับ

หรือท่านใดมีรุ่นไหนแนะนำหน่อยคับ

ราคาไม่เกิน 20,000 เน้นอ่าน/เขียนมากๆ
            840 pro 512GB ราคา 20500 ร้านเจได ---ตัดใจเพิ่มอีก 500 น่าจะดีที่สุดแล้วมั้งครับ ณ ตอนนี้

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
              840 pro 512GB ราคา 20500 ร้านเจได ---ตัดใจเพิ่มอีก 500 น่าจะดีที่สุดแล้วมั้งครับ ณ ตอนนี้
              คือสนใจตัว 360GB/480GB มากกว่า

เพราะผมก็มี 256GB อยู่แล้ว แค่จะเอามาเพิ่มอีกตัว

เลยไม่จำเป็นต้องใช้เยอะขนาดนั้น

แต่เน้นด้านความเร็ว แล้วเฟิล์มแวร์เสถียร

Comment

• เงินตั้งเกือบสองหมืน ถ้าเป็นผมไหนๆก็จะเสียแล้ว ผมคงไม่ติดอยู่แค่ว่าอยากได้ไม่เกิน 480GB หรอกครับ

แต่ถ้าไม่อยากให้ เงินสองหมื่นใช้จนหมดเกลี้ยงก็ตามใจผู้ใช้เงินครับ

Comment

• Originally posted by TongKran_@ View Post
                  คือสนใจตัว 360GB/480GB มากกว่า

เพราะผมก็มี 256GB อยู่แล้ว แค่จะเอามาเพิ่มอีกตัว

เลยไม่จำเป็นต้องใช้เยอะขนาดนั้น

แต่เน้นด้านความเร็ว แล้วเฟิล์มแวร์เสถียร
                  มีอีกตัวเลือกนึงคือ Crucial M500 480Gb 14000 บาท ณ busitek ประกันอะไรไม่รู้ เห็นในหน้าเวปเค้า
                  Last edited by lordviper; 22 Jan 2014, 13:09:42. Reason: แก้ราคา

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                    เงินตั้งเกือบสองหมืน ถ้าเป็นผมไหนๆก็จะเสียแล้ว ผมคงไม่ติดอยู่แค่ว่าอยากได้ไม่เกิน 480GB หรอกครับ

แต่ถ้าไม่อยากให้ เงินสองหมื่นใช้จนหมดเกลี้ยงก็ตามใจผู้ใช้เงินครับ
                    ในความคิดผม ผมใช้แค่ 360GB ก็ถือว่าโอ

ราคาไม่แรงมาก 13,000 บาท งบที่เหลือยังเก็บไว้ใช้ได้

แล้วผมก็ไม่จำเป็นต้องใช้ถึง 512GB เพราะตัวเครื่องที่จะใส่

ก็แค่เครื่องสำรอง ไม่ได้ใช้งานข้อมูลเยอะ

แค่สามารถใช้ไฟล์ แล้วไปโชว์งานได้ แล้วแก้ไข้งานนิดหน่อย

Comment

• Force GS นี่ประสิทธิภาพไม่ได้ดีอะไรเลยนะครับ ออกมานาน+ตกยุคไปแล้วด้วย แถม 13000 ได้แค่ 360GB นี่ถือว่าแพงเอาเรื่องเลย

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
                        Force GS นี่ประสิทธิภาพไม่ได้ดีอะไรเลยนะครับ ออกมานาน+ตกยุคไปแล้วด้วย แถม 13000 ได้แค่ 360GB นี่ถือว่าแพงเอาเรื่องเลย
                        งั้นแนะนำมาเลยคับ

Comment

• Crucial M500 480GB = 14000
                          Plextor M5P 512GB = 15900
                          Samsung 840 Evo 500GB = 14900

จำได้ว่าเมื่อก่อนถูกกว่านี้อีกนะครับ

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
                            Crucial M500 480GB = 14000
                            Plextor M5P 512GB = 15900
                            Samsung 840 Evo 500GB = 14900

จำได้ว่าเมื่อก่อนถูกกว่านี้อีกนะครับ
                            เน้นอ่าน/เขียนหนักๆน่ะคับ

Comment

เน้นอ่าน/เขียนหนักๆน่ะคับ
                              ใช่ครับ ก็สามตัวนั้นนั่นแหละ

Comment

ใช่ครับ ก็สามตัวนั้นนั่นแหละ
                                ณ ตอนนี้ ตัว Samsung 840 Evo 500Gb

ไม่สอบว่าเสถียรกับ Mac ไหมคับ

แล้วเฟิร์มแว้์ตัวนี้มีปัญหาไหมคับ

Comment

Working...
                                X