Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by COMMENT View Post
    ไปคอมมาทมาเสียเงินเรียบร้อย
    เปลี่ยนเป็นน้ำปิดละ COOLER MASTER MasterLiquid ML240L RGB ได้ราคามาโอเคเลย 2,290.-
    ต่างกับซิ้งลมพอสมควรเลย idle เย็นขึ้น 5องศา + full load เย็นกว่าพอสมควรเลย พอใจละกับซิ้งราคาแค่นี้ เซฟงบ
    51/48 1.380v
    cinebench ตามนี้เลย idle + full load ห้องแอร์ 24-25 องศา

สรุปเคส mid ผมเล็กไปติดบนเคสเป่าออกไม่ได้มันติดสาย 8pin cpu เลยติดตั้งข้างหน้าเคสแทน เป่าอัดหม้อน้ำเข้ามา แล้วให้พัดลมบนเคสดูดออก 2 ตัว หลังเคส 1 ตัว แต่ผมเปิดฝาเคสเล่นด้วยคงไม่ค่อยมีปัญหาสักเท่าไหร่

------
    ตอนนี้กลับมาสนใจจอมากกว่า เพราะราคาดีมาก ๆ
    เกือบลั่นจอ 240hz free sync ของ alienware ละ ลดเหลือ 10,200.- เพื่อนผมงัดไปตัวนึงตะบะจะแตกตาม, มีของ acer 240hz g-sync ราคา 15.9k นั้นก็น่าสอย
    ใจอยากได้จอ hdr10 มากกว่าเอามาดูหนัง 7,100.- เอง ได้ hdr10 free sync ความละเอียด wqhd จอของ lg
    ไว้รอดูวันสุดท้ายเผื่อมีโปรลดจัดหนัก ใจอยากได้ 240hz นะ แต่อีกใจเห็นจอ hdr10 แล้วภาพสวยโคตร ๆ เลย เอามาดูหนังคงฟินไม่น้อย
    เคยลอง Acer PredatorX 240้hz G-Sync มาเหมือนกันนะครับ ใช้ได้อยู่

แต่แสงขาวแสบตามากครับ ปรับยังไงก็ไม่ไหว ก็เลยมาจบที่ Dell S2417DG คร้บ

Comment

• Comment

• Originally posted by oracleritz View Post
        เคยลอง Acer PredatorX 240้hz G-Sync มาเหมือนกันนะครับ ใช้ได้อยู่

แต่แสงขาวแสบตามากครับ ปรับยังไงก็ไม่ไหว ก็เลยมาจบที่ Dell S2417DG คร้บ
        ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
        ตามความรู้สึกไปยืนดูสักพัก ผมมองจอ acer ละแสงมันแสบตาแปลก ๆ แสงมันจ้ามาก ๆ น่าจะตามที่ท่านบอกเรื่ิงแสงสีขาว

แต่มอง dell แล้วปกติเลยไม่แสบตา รู้สึกว่าภาพมันโอเคกว่าด้วย

เพื่อนผมมันไปเห็น acer มจก็เริ่มเอนเอียง ผมก็เบรคมัน g sync มันไม่ได้จำเป็นเลยมั้งสำหรับผม ขอแค่ hz สูง ๆ พอละ เพิ่มอีกตั้ง 5 พันกว่า
        เซฟงบจัด เอเลี่ยน 240 free sync เถอะ ภาพโอเคกว่า ได้ชื่อ เอเลี่ยน ประดับบารมีด้วย 555 ด้วย เพื่อนมันก็นั่งคิดสักพัก มันก็บอกโอเคเอา 5 พันที่เหลือทำอย่างอื่นดีกว่า

Comment

• รบกวนเพื่อนๆเลือกเมนบอร์ดกับแรมให้ทีครับ
          จะจัดสเปค i7 8700 แรม16gb
          ใช้ทำงานเรนเดอร์ 3Dsmax กับ Cad เป็นหลัก
          เน้นถึกทนเอา บอร์ดเอา Tuf ดีมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by interior View Post
            รบกวนเพื่อนๆเลือกเมนบอร์ดกับแรมให้ทีครับ
            จะจัดสเปค i7 8700 แรม16gb
            ใช้ทำงานเรนเดอร์ 3Dsmax กับ Cad เป็นหลัก
            เน้นถึกทนเอา บอร์ดเอา Tuf ดีมั้ยครับ
            TUF สมัยนี้มันไม่เหมือนสมัยก่อนๆ ราคานี้ผมว่าไปเล่นตัวTOPๆของค่ายอื่นยังดูดีกว่า

Comment

• Originally posted by COMMENT View Post
              ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
              ตามความรู้สึกไปยืนดูสักพัก ผมมองจอ acer ละแสงมันแสบตาแปลก ๆ แสงมันจ้ามาก ๆ น่าจะตามที่ท่านบอกเรื่ิงแสงสีขาว

แต่มอง dell แล้วปกติเลยไม่แสบตา รู้สึกว่าภาพมันโอเคกว่าด้วย

เพื่อนผมมันไปเห็น acer มจก็เริ่มเอนเอียง ผมก็เบรคมัน g sync มันไม่ได้จำเป็นเลยมั้งสำหรับผม ขอแค่ hz สูง ๆ พอละ เพิ่มอีกตั้ง 5 พันกว่า
              เซฟงบจัด เอเลี่ยน 240 free sync เถอะ ภาพโอเคกว่า ได้ชื่อ เอเลี่ยน ประดับบารมีด้วย 555 ด้วย เพื่อนมันก็นั่งคิดสักพัก มันก็บอกโอเคเอา 5 พันที่เหลือทำอย่างอื่นดีกว่า
              G-Sync จะดีกว่า Free-Sync ตรงช่วง Frame-rate ร่วงนิดนึงครับ

ผมเคยใช้ Samsung CFG27 ที่เป็น Free Sync อยู่พักใหญ่ๆเลย

ตอน PUBG หันซ้ายขวาไวๆไม่มีปัญหา แต่ตอนโดนร่มลงกันเยอะๆแล้ว Frame-rate ตกมันจะหนืดๆนิดนึง

แต่พอมาเป็น G-Sync จะไม่หนึดครับ แต่ถ้าการ์ดจอขับไหวผมว่าคงไม่ต่างกันครับ จัดไปแล้วแต่ความชอบ

Comment

• Originally posted by oracleritz View Post
                G-Sync จะดีกว่า Free-Sync ตรงช่วง Frame-rate ร่วงนิดนึงครับ

ผมเคยใช้ Samsung CFG27 ที่เป็น Free Sync อยู่พักใหญ่ๆเลย

ตอน PUBG หันซ้ายขวาไวๆไม่มีปัญหา แต่ตอนโดนร่มลงกันเยอะๆแล้ว Frame-rate ตกมันจะหนืดๆนิดนึง

แต่พอมาเป็น G-Sync จะไม่หนึดครับ แต่ถ้าการ์ดจอขับไหวผมว่าคงไม่ต่างกันครับ จัดไปแล้วแต่ความชอบ
                ตามนั้นเลยฮะเคยใช้อยู่พักนึง แต่ hz ไม่ได้สูงอะไรเป็นโนตบุค 75hz g-sync แต่ก็ไมไ่ด้เห้นความต่างเพราะโนตบุคากร์ดมัน 1070 แล้วเล่นแต่พวกเกม ow, cs go ณ ตอนนั้น มันขับไหวอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมาก ๆ ครับ

Comment

• Comment

• จ้างผ่าหรือผ่าเองดีครับ

มีแหล่งแนะนำไหมครับ
                    Last edited by deedocmtc; 23 Jun 2018, 11:06:53.

Comment

• 8086 ต้องแฟลชไบออสก่อนมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by yut261 View Post
                        8086 ต้องแฟลชไบออสก่อนมั้ยครับ

ต้อง Update คับ

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                          ต้อง Update คับ
                          ไม่ต้องอัพครับใส่ได้เลย

Comment

• i5 8400 + Asrock z370 pro4
                            เสียบไฟ cpu กี่ pin ครับ 4 หรือ 8 ครับ

Comment

• Originally posted by teteoc View Post
                              i5 8400 + Asrock z370 pro4
                              เสียบไฟ cpu กี่ pin ครับ 4 หรือ 8 ครับ
                              8 ครับ

Comment

• Originally posted by stepcomet View Post
                                ไม่ต้องอัพครับใส่ได้เลย

Comment

Working...
                                X