Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by COMMENT View Post
    ถ้าใช้ uhd 620 630 ก็ลงได้เลยครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ลงเสร็จก็ลองใช้ gpu-z กด ? เทสแล้วดูค่า clock มัน boots ตามปกติไหม แล้วก็ลองเทสเล่นเกมดู

ตอนผมยังไม่มีการ์ดจอ ใช้ uhd 630 ถ้ามีตัวใหม่มาผมลงตัวใหม่ตลอดนะ inter graphic driver

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอปรึกษาคนในคลับหน่อยครับ

ปัจจุบันใช้ cooler master ma610p กับ z370 pro4

คราวนี้ผมลังเลว่าจะเปลี่ยนไปใช้น้ำปิดดีไหมพวก karken x62
    แล้วการติดหม้อน้ำ หน้าเคส หรือ บนเคส ดีกว่ากันครับ / พัดลมควรดูดลมออกจากหม้อน้ำ หรือ เป่าอัดดีกว่าครับ

หรือย้ายไปเล่นลมเหมือนเดิม ในหัวตอนนี้เล็ง Noctua NH-D15 ไว้อยู่ อยากทราบว่า ตัวซิ้งหรือตัวพัดลม มันจะติดแรมไหมครับ g.skill trident z เพราะซิ้งเดิมต้องถอดแรมแถว 2 ออกก่อนถึงจะยัดพัดลมได้ แล้วค่อยใส่แรมกลับเข้าไป

เคสที่ใช้ตอนนี้ cougar mx330g ครับ
    ของผมใช้ X62 แบบติดหน้าเคสอยู่นะครับ เคสเป็น NZXT S340 ส่วนตัวคิดว่าแปะด้านบนจะเย็นกว่านิดหน่อยครับ

คิดว่าบอร์ด Z370 PRO4 ไม่น่าติดนะครับ เนื่องจากว่ามี Slot Ram 4 ช่อง แล้วแรมใส่สองช่องนอก

แต่ของผมบอร์ด APEX มันจะติดเนื่องจากมี Slot Ram แค่สองช่องใกล้ๆ เลยต้องตีลังกา Logo NZXT เป็นแนวตั้งแทนครับ

แอบเซง นิดหน่อย

Comment

• Originally posted by ToehNarak View Post
      หม้อน้ำจะติดตรงไหนแล้วแต่สะดวกเลยครับ แต่ถ้าติดข้างบนจะดีกว่า เพราะความร้อนจะได้ออกจากหม้อน้ำแล้วออกจากเคสเลย กรณีนี้คือเป่าออกนะ และอากาศร้อนมันลอยตัวขึ้นที่สูงกว่าเสมอ

ผมเองเคยคิดจะซื้อซิ้งค์ลมใหญ่ๆแบบพวกนี้เหมือนกัน แต่พอดูขนาดจริงๆแล้วมันใหญ่มาก ถึงเคสผมใหญ่พอ แต่ผมชอบโล่งๆมากกว่า เลยใช้น้ำปิดแทน
      โอเคครับขอบคุณครับ

ที่ผ่าน ๆ มาก็ติดบนเคสตลอด พึ่งกลับมาใช้ลม คิดถึงน้ำปิดว่าจะกลับไปใช้เหมือนเดิม

เลยมาถามความเห็นท่าน ๆ ทั้งหลายดูครับเผื่อจะมีแนวทางติดตั้งแบบอื่นที่ดีกว่า คงจะติดตั้งข้างบนเหมือนเดิมแหละครับ

ใช่ครับซิ้งลมข้อเสียคือรกเคสจริง มองดูแล้วมันขัด ๆ ตา

Originally posted by eieieiei View Post
      ขอบคุณครับ
      ถ้าเป็น uhd 630 core clock >>> default clock อยู่ที่ 350 ตอนใช้งานจะบูสสูงสุด 1200mhz

mem clock ของออนบอดขึ้นอยู่กับ bus ram ที่ใช้ด้วยนะครับ

ยกตัวอย่างใช้ bus ram 3600 ค่า mem clock จะอยู่ที่ 1800mhz ครับ

แล้วก็การใส่แรม 2 แถว dual channel ก็มีผลเหมือนกันในเรื่อง bus width จะได้ 128bit ถ้าแถวเดียว single channel จะได้ 64bit

*อันนี้เสริมตอนผมเล่น bus 4000 ค่า mem clock จะอยู่ที่ 2000mhz แต่ถ้าเล่น bus ram เกิน 4000 เช่น 4133 ค่า mem clock เหมืนอมันจะถูกดีดกลับมาเริ่มต้นใหม่ที่ค่าต่ำสุดคือ 500mhz ครับแล้วก็จะขยับขึ้นตามลำดับเหมือนเดิมกรณีลากบัสแรมสูงขึ้น 4266 4300 4400

ไม่รู้ว่าเป็นเฉพาะ เมนบอด z370 pro4 รึเปล่าเหมือนจะจำกัดค่าไว้ไม่ให้เกิน 2000mhz (กรณีใช้ bus ram 4000) คือค่า max สุดของมัน

ปล.ผมหารูปไม่เจอละอยู่ในคลับนี้แหละเทสไว้ตอนยังใช้ออนบอด uhd630 ช่วงที่ยังลังเลเรื่องการซื้อากร์ดจอ

Originally posted by oracleritz View Post
      ของผมใช้ X62 แบบติดหน้าเคสอยู่นะครับ เคสเป็น NZXT S340 ส่วนตัวคิดว่าแปะด้านบนจะเย็นกว่านิดหน่อยครับ

คิดว่าบอร์ด Z370 PRO4 ไม่น่าติดนะครับ เนื่องจากว่ามี Slot Ram 4 ช่อง แล้วแรมใส่สองช่องนอก

แต่ของผมบอร์ด APEX มันจะติดเนื่องจากมี Slot Ram แค่สองช่องใกล้ๆ เลยต้องตีลังกา Logo NZXT เป็นแนวตั้งแทนครับ

แอบเซง นิดหน่อย
      ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เรื่องติดแรมผมกังวลกรณีใช้ลมมากกว่าครับ noctua d15 มันตัวใหญ่ แต่คงตัดตัวเลือกนี้ทิ้งแล้วหละครับ คงกลับไปเล่นน้ำปิดเหมือนเดิม คงติดบนเคสแหละครับแล้วเป่าลมออกข้างบนเหมือนเดิม

ราคาเอาเรื่งออยู่เหมือนกัน x62 แต่ได้ประกันยาว ๆ *อยากเซฟงบด้วย ขอไปเดินด้อม ๆ มอง ๆ ในงานคอมมาร์ทก่อนละกัน
      Last edited by COMMENT; 19 Jun 2018, 15:09:28.

Comment

• Originally posted by eieieiei View Post
        มีใครลงตัวนี้บ้างไหมครับ

https://downloadcenter.intel.com/dow...10?product=873

รอขายการ์ดจอก่อน เดี๋ยวมาลองให้ครับ ^^

Comment

• มัดรวม 1150 (cpu mb ram) ปล่อยไปหมดละ อิอิ
          ยังไม่ทันลงขายละ pm มาเต็มเลย
          คิวต่อไปก็คงเป็น GTX 1060 แต่คงเป็นสิ้นเดือนก่อน ไม่รีบ

Comment

• ลุงขายของมีแต่คนอยากอุดหนุนแหะ

Comment

• Comment

• นี้มันแรมหรือ Infinity Stone

Comment

• 55555 ลุงอยากได้อะเดะ
                  ผมก็ชอบนะตัวนั้น อยู่ในลิสที่จะซื้อ[แต่ก็ลังเลอยู่ระหว่างตัวadataที่มีน้ำ] อดใจรอเจนหน้าก่อน

Comment

• สำหรับสายลิเก ไฟฟรุ้งฟริ้งดี

Comment

• Comment

• อัพเดทๆ ลองเปลี่ยนจาก itx มา atx ดูบ้างคับ
                        8700k + z370 aorus gaming 5

Comment

• ดำ ดุ

Comment

• แอบไปขายการ์ดจอมา
                            ตั้งกระทู้ขาย 21.00 น. ส่งมอบของ 22.30 น.
                            ตอนนี้ออนบอร์ดไป

Comment

• เห้อ กด 17-17-17-28 เทสไม่ผ่านเลยวุ้ย

สงสัยต้องนวดให้จั้งหนับซะก่อน

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                                แอบไปขายการ์ดจอมา
                                ตั้งกระทู้ขาย 21.00 น. ส่งมอบของ 22.30 น.
                                ตอนนี้ออนบอร์ดไป

open cl ไม่ขึ้นครับ ลองลบ driver ลแ้วลงใหม่ดูครับท่าน ผมเคยเป็น

อันนี้ตัวล่าสุดครับ 24.20.100.6137 WHQL
                                http://www.station-drivers.com/index...d=3490&lang=fr

Comment

Working...
                                X