Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kidza View Post
    ครับ นั่งงมกันตั้งนาน ท่านทราบมั๊ยครับว่าจะเปลี่ยนค่า nb ตรงไหน ผมมึนไม่รู้จริงๆ ขอบคุณครับ
    น่าจะอยู่ที่ Uncore Ratio นะ นาที่ที่ 00:30

Comment

• Originally posted by iambic View Post
      น่าจะอยู่ที่ Uncore Ratio นะ นาที่ที่ 00:30

ขอบคุณพี่ชาย เดี๋ยวกลับไปซ้ำ แล้วจะกลับมาเมพเหมือนเดิมอีกรึเปล่าก็ไม่รู้ รอ ไบออส P4 ต่อไป

Comment

• Originally posted by kidza View Post
        ครับมาต่อกับปัญหาที่เจอว่า ใส่แรมแล้วเปิด xmp แล้วทำไมค่าไม่ขึ้น ตามบัสแรมที่เราใส่ไป ถ้าใครใช้ gig aorus gaming 7 มาแชร์ข้อมูลก็ดีนะครับ ผมก็พึ่งจับ gig เป็นครั้งแรก หน้าไบออสผมนี่งงไปหมดเลย ที่เข้ามือ ก็มี asrock กับ asus 2ยี่ห้อ gig นี่เปิดซิงเลย เหมือนคนเล่นไม่เป็นเลย เริ่มเลยนะครับคือผมใช้บอร์ดมาก็หลายยี่ห้อ slot แรม ถ้านับ slot ที่ 1 มันจะเริ่ม จากซ้ายไปขวา คือ slot ที่ติดทางฝั่ง cpu เป็น slot ที่ 1ไล่ออกมา 2,3,4 ผมใส่แรม คู่ วิ่ง xpm oc ได้ ต้องใส่ slot 2 กับ 4 เพราะ asrock ผมก็ใส่แบบนี้ ดูรีวิวต่างๆก็ใส่ 2 กับ 4 แต่ gig ใส่่แล้วเปิด xmp ไม่ได้ เปิดมาก็วิ่งแค่ 2011 ตามค่า j dex ของแรม ไม่ก็ติด c1 ที่ไฟ d bug ให้กลับไปเริ่มต้นใหม่ จนเอะใจว่าทำไมใส่แรมช่อง 2 กับ 4 มันวิ่ง xmp ไม่ได้ เลยหยิบคู่มือมาไล่ดู ก็พบว่า บอร์ด ของ gjg aorus giming 7 z370 slot แรม slot ที่ 1 มันเริ่มนับ 1 อีกฝั่งนึง ซึ่งเมื่อมานับ slot แล้ว ก็เท่ากับว่า ตอนแรกที่ผมใส่ เป็น slot ที่ 3 กับ 1 ไม่ใช่ 2 กับ 4 ก็เลยย้ายมาใส่อีกฝั่งนึง ใส่ ไล่ slot เหมือนเดิม 2 กับ 4 แต่ใส่ก็เลยดูแปลกๆ เหมือนกับว่าผมใส่แรมที่ ช่องที่ 1 กับ 3 ถ้านับแบบเดิม บอกตรงๆ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆว่า gig เค้าเอา slot ที่ 1 ไปไว้อีกด้านนึง แล้วลองเปิด xmp บู๊ทเครื่อง ทีนี้ครั้งเดียวผ่าน ขึ้น 4000 แต่ก็ยังเจอปัญหา ค่า cl ไม่ตรงอีก ค่าเป็น 19-19-19-39 ซึ่ง ค่า cl ของแรมผม 18-19-19-39 มันก็ยังเพี้ยนอยู่ครับ แต่ asrock z370 pro4 ไม่เป็น
        ผมได้โทรไปคุยกับคุณ เจี๊ยบ ร้าน บูซิเทค มาเมื่อกี้ แกบอกว่าเป็นที่ ไบออส ยังไม่รองรับ บัสแรม ที่ 4000 ขึ้นไปตอนนี้ทาง gig thailand กำลังทำไบออสมาแก้บัคตัวนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมอัพมาเป็นตัว P3 ล่าสุด อัพเดทเดือน 9/60 ไบออสที่ติดมากับบอร์ดเป็นตัว P1 อัพเดท 6/60 คงต้องรอตัว P4 อะครับเพราะใน spex รองรับบัสแรมที่ 4133 ถ้ามีเพื่อนๆที่ใช้ บอร์ด รุ่นนี้อยู่มาแชร์ข้อมูลกันครับ ผมนี่ยอม แล้วอยากสอบถามการเปลี่ยนค่า nb ครับ ผมจะเปลี่ยนจาก 36 เป็น 43 ต้องเปลี่ยนตรงไหนครับ ผมหาไม่เจอ

[ATTACH=CONFIG]4015261[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]4015262[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]4015263[/ATTACH]
        GIG มันซับซ้อนซ่อนเงื่อนหน่อย แต่ทำบอร์ดสวยเว่อเลย ใง ไล่ไปครับ

Comment

• Originally posted by cjj View Post
          GIG มันซับซ้อนซ่อนเงื่อนหน่อย แต่ทำบอร์ดสวยเว่อเลย ใง ไล่ไปครับ
          ครับ บอร์ดสวยดีครับแบบอยากลอง gig ด้วยไม่เคยเล่นแต่ ไบออส มันเยอะไปหน่อยซื้อมาแล้วก็ ลุยครับ เดี๋ยวจะคุยกับ คนอื่นไม่รู้เรื่อง 555

Comment

• สอบถามครับ เห็นใช้ชุดน้ำปิดกันเยอะ ถามว่ามันมีปัญหาเยอะไหมครับ ต่างกะลมเยอะไหม เรื่องปัญหานะครับ

อายุการใช้งานด้วยครับ

Comment

• Originally posted by baicini View Post
              สอบถามครับ เห็นใช้ชุดน้ำปิดกันเยอะ ถามว่ามันมีปัญหาเยอะไหมครับ ต่างกะลมเยอะไหม เรื่องปัญหานะครับ

อายุการใช้งานด้วยครับ
              เอาความรู้สึกที่ผมใช้มานะ ถ้าเป็นหม้อตอนเดียว พัดลม 12 cm. ผมมองว่าไม่ต่างนะ ดีไม่ดี เจอ ลม เทพๆเย็นกว่าน้ำอีก เมื่อก่อน ผมใช้ HALEM BACK พัดลม silver stron ตัว slim 2 ตัว 1900 รอบ เย็นพอๆกับน้ำปิด 2 ตอนเลยต่างกันไม่กี่ % ถ้าจะเอาแบบให้เห็นว่าเย็นแบบชัดๆ ก็ 3 ตอน พัดลม 14 cm. แต่ตอนนี้ซิ้งค์ลมเทพๆ ก็ทำออกมาเยอะ อายุการใช้งานแน่นอนอยู่แล้ว ต้องซิงค์ลม การดูแลรักษาง่ายกว่า น้ำแน่นอน เพราะ ไม่มีหม้อน้ำ , ไม่มีสายยาง , ไม่มีpump ส่วนซิงค์ลม ผมมองว่าข้อด้อย อยู่ที่ขนาดที่ใหญ่ กินพื้นที่ slot แรม ถ้าจะใส่แรม 4 ตัว น้ำหนัก รอท่านอื่นช่วยออกความเห็นต่อ

Comment

• Originally posted by iambic View Post

คือ i7-7700k มันก็ยังแรงกว่า i5-8600k นะครับ ไหงบอกกันว่า i5-8400 แรงเท่า i7-7700k

Comment

• วัด cinebench ไง 8400 ได้ 900 กว่าปลายๆ 7700k ก็อยู่แถวนั้น พวกโปรแกรมที่รับหัวครบ คะแนนจะพอๆกัน ถ้า Single core 7700k ยังแรงกว่า 8600k อยู่ที่ความเร็วเดิมๆ 4.5 vs 4.3 ถ้าใช้หัวครบก็ร่วงไป 4.1 ในขณะที่ 7700k ยัง 4.5 อยู่เหมือนเดิม

Comment

• Originally posted by winny6969 View Post
                    คือ i7-7700k มันก็ยังแรงกว่า i5-8600k นะครับ ไหงบอกกันว่า i5-8400 แรงเท่า i7-7700k
                    ผมยังไม่ได้บอกอะไรเลย

Comment

• ประกอบเสร็จแล้วก่อนเข้านอน

Comment

• giming 7 สวยจริงอะไรจริง

Comment

• Originally posted by ballbabo View Post
                          ประกอบเสร็จแล้วก่อนเข้านอน
                          [ATTACH=CONFIG]4015548[/ATTACH]
                          สวย แจ่ม กระไร เยี่ยงนี้ อย่าลืมแชร์ผลเทส มาให้ชมกันมั่งนะครับ

Comment

• ขอคำแนะนำ gig aorus gaming 7 z370 dual ตกลงมันใส่คู่ไหน ที่วิ่ง xmp แล้ว auto ได้เลย ผมดูแล้วลง มันนับ slot ram ยังไง

Comment

ขอคำแนะนำ gig aorus gaming 7 z370 dual ตกลงมันใส่คู่ไหน ที่วิ่ง xmp แล้ว auto ได้เลย ผมดูแล้วลง มันนับ slot ram ยังไง

[ATTACH=CONFIG]4015577[/ATTACH]
                              ผมใส่ 1 กับ 2 ครับ แล้วตอนเปิด XMP แล้วคุณเลื่อนมาที่ Bus แล้วพิมตัวเลขเอาได้เลยครับ ตอนแรกผมหลงใส่กดเอาตั้งนาน

Comment

• Originally posted by ballbabo View Post
                                ประกอบเสร็จแล้วก่อนเข้านอน
                                [ATTACH=CONFIG]4015548[/ATTACH]
                                งามมาก

Comment

Working...
                                X