Announcement

Collapse
No announcement yet.

LGA 1151 non K มาลากบัสBCLK กันเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆครับ ผมมือใหม่ครับ ผมอยากรู้ว่า i3-6100 @ 4.8 เล่นเกมไม่ไหวจริงๆหรอครับ แล้วโดน i5 ตัวตกรุ่นคล็อกเดิมๆตบหัวจริงหรอครับพี่ๆ ช่วยบอกผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• i5-6400 ไฟต่ำ นาทีที่ 7:44

Comment

• ถ้า z270 มาแล้ว คลับนี้จะเหลือคนใช้ z170 กันกี่คนเนี่ย

Comment

• ตัวไฟต่ำ ไฟสูงดูไงครับ ดูจากไฟ auto ตอนไม่ oc. รึป่าว

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
            พี่ๆครับ ผมมือใหม่ครับ ผมอยากรู้ว่า i3-6100 @ 4.8 เล่นเกมไม่ไหวจริงๆหรอครับ แล้วโดน i5 ตัวตกรุ่นคล็อกเดิมๆตบหัวจริงหรอครับพี่ๆ ช่วยบอกผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by jamejazz View Post
            ตัวไฟต่ำ ไฟสูงดูไงครับ ดูจากไฟ auto ตอนไม่ oc. รึป่าว
            OC 4.5GHz ไฟต่ำกว่า1.250v ถือว่าไฟต่ำ ยิ่งถ้าไฟต่ำกว่า1.20v ถือว่าไฟต้ำต่ำแล้ว
            Last edited by MooNoiOCZ; 24 Dec 2016, 21:26:16.

Comment

• เพิ่งได้ i3 6100 กับ asrock z170 pro 4 มาครับอยากสอบถามว่า bios ของ mb เฉพาะเจาะจงมั้ยครับว่าต้อง ver. ไหนถึงจะ OC ได้ หรือเอา ver. ล่าสุดได้เลยครับ พอดีตามกระทู้ 6100 ที่ท่า moonoiocz เคยอัดคลิปลงไว้ +แนะนำการ OC แต่ตอนนี้มันหายไปจากบอร์ด เลยหาข้อมูลไรไม่ค่อยเจอครับ จำได้ว่ากระทู้นั้นมีหน้า bios ให้ดูเป็นแนวทางด้วย

Comment

• Originally posted by phantom04 View Post
                เพิ่งได้ i3 6100 กับ asrock z170 pro 4 มาครับอยากสอบถามว่า bios ของ mb เฉพาะเจาะจงมั้ยครับว่าต้อง ver. ไหนถึงจะ OC ได้ หรือเอา ver. ล่าสุดได้เลยครับ พอดีตามกระทู้ 6100 ที่ท่า moonoiocz เคยอัดคลิปลงไว้ +แนะนำการ OC แต่ตอนนี้มันหายไปจากบอร์ด เลยหาข้อมูลไรไม่ค่อยเจอครับ จำได้ว่ากระทู้นั้นมีหน้า bios ให้ดูเป็นแนวทางด้วย
                ลองpm หาท่านcjj ครับ น่าจะมีไฟล์ภาพที่เคยลงไว้

Comment

• แจ้งข่าว หลังจากอัพเดตไบออสล่าสุด P7.30 (Asrock Z170 Pro4)
                  ก็ทำให้ OC ไป 4.5 ได้ง่ายๆ ทั้งที่ก่อนหน้าไม่เคยเกิน 4.2
                  ลองดูเผื่อใครเจอปัญหาแบบเดียวกับผมนะครับ

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                    OC 4.5GHz ไฟต่ำกว่า1.250v ถือว่าไฟต่ำ ยิ่งถ้าไฟต่ำกว่า1.20v ถือว่าไฟต้ำต่ำแล้ว
                    ของผมไฟ 1.25 ก็เทส pi / linx / realbench ผ่านนะ แต่เล่นเกมแล้วจอฟ้า+ค้าง

Comment

• Originally posted by White_Blue View Post
                      ของผมไฟ 1.25 ก็เทส pi / linx / realbench ผ่านนะ แต่เล่นเกมแล้วจอฟ้า+ค้าง
                      อิอิ เป็นเรื่องปกติ
                      ผมถึงเคยบอกไปสำหรับผมเล่นเกมส์GTA V ได้ 3ชั่วโมงขึ้นไปไม่จอค้าง ไม่จอฟ้า ผมถือว่าCPU กับค่าไฟนั้นผมผ่านแล้ว

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                      เทสต์โปรแกรมผ่านใช่ว่าจะเสถียรนะครับ เคยเทสต์ผ่านอย่างดี แต่เล่นเกมส์GTA V ไม่ถึง2 ชั่วโมงเจอจอค้าง(ต้องเพิ่มไฟCPU ถึงหาย)
                      อยากรู้แนะนำต้องเล่นเกมส์ครับ สำหรับผมนี่เล่นGTA V ได้สัก3 ชั่วโมงขึ้นไปไม่ค้าง ผมว่าผ่านแล้วนะ เพราะปกติเล่นแต่ละครั้งไม่เคยเกิน3ชั่วโมงสักที ผมก็เลยถือว่าผ่านสำหรับผมหล่ะ
                      Last edited by MooNoiOCZ; 25 Dec 2016, 16:32:53.

Comment

• ของผมเจอหนักกว่านี้ ไฟ 1.51 เล่นทุกเกมไม่มีปัญหา ไปรันโปรแกรมหมากรุก Stockfish 8 x64 bmi2 แค่6นาทีก็รู้เรื่องละ ค้างไปเลย เพิ่มไฟเป็น 1.52 ผ่านไป 10 นาทียังค้างอยู่ ถ้าจะใช้จริงๆคงไปลด clock เอาดีกว่า กำ

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                          ของผมเจอหนักกว่านี้ ไฟ 1.51 เล่นทุกเกมไม่มีปัญหา ไปรันโปรแกรมหมากรุก Stockfish 8 x64 bmi2 แค่6นาทีก็รู้เรื่องละ ค้างไปเลย เพิ่มไฟเป็น 1.52 ผ่านไป 10 นาทียังค้างอยู่ ถ้าจะใช้จริงๆคงไปลด clock เอาดีกว่า กำ

โปรแกรมน่าสนใจต้องลองสักหน่อย อิๆ

Comment

• บอร์ด asrock z170 pro4 ใส่ได้เฉพาะ แรมddr4 ปะครับ

พอดีมีแรม ddr3 ตัวเก่าอยู่จะเอามาใช้แทนก่อนได้หรือไม่ครับ

Comment

• Originally posted by PatRaceTin View Post
                              โปรแกรมน่าสนใจต้องลองสักหน่อย อิๆ
                              Stockfish 8 เป็นแค่ engine น่ะครับ ถ้าท่านจะเล่นต้องมี UI เช่น Fritz 15 หรือ Arena 3.5.1 ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by phantom04 View Post
                                บอร์ด asrock z170 pro4 ใส่ได้เฉพาะ แรมddr4 ปะครับ

พอดีมีแรม ddr3 ตัวเก่าอยู่จะเอามาใช้แทนก่อนได้หรือไม่ครับ
                                ใส่ได้แค่แรม ddr4 เรื่องแนวทางการ oc z170 pro4 มันมีแปะไว้ที่บอร์ดใหม่ แต่ใงผมจะหามาลงใหม่ กำลังหาไฟล์อยู่
                                เรื่องเวอร์ไบออส มาเดิมก็ลากได้ แต่ผมใช้ p 3.70
                                แต่เห็นท่าน creatives โพสไว้ เวอร์ชั้่นล่าสุดก็ลากได้แถมดีด้วย P7.30(รองรับเจน7ด้วย) ก่อนหน้าผมไม่กล้าลองกลัวจะลาก non k ไม่ได้ แต่ถ้าได้ต้องลองแน่นอน

ใงที่ท่านถามมาใน pm เด่วมาตอบแปะในนี้เลยเผื่อๆกันไป

Comment

Working...
                                X