Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยบอร์ด มันรวมกันรึเปล่าคับ

http://www.msi.com/product/motherboa...-specification

Comment

• Originally posted by COMMENT View Post
      2. 6700k + Ranger/Hero + GTX970 เป็นผมเลือกชุดนี้น้ะ เพราะปีหน้าสำหรับผมการ์ดจอได้เปลีย่นแน่นอนเพราะทั้งสองค่ายย้ายไปใช้ hbm กันหมดแล้ว แถม970ราคาไม่แรงมาก ประสิทธิภาพก็เอาอยู่ทุกเกมส์ เรื่อง vram 3.5 ผมมองข้ามไปเลยเมื่อใช้กับ windows 10

เรื่องน้ำปิดตัว TT water 3.0 extreme มันหม้อน้ำ 3 ตอนเอาอยู่ๆแล้วครับไม่ต้องห่วง

เพราะขนาดผมใช้ h100i gtx หม้อ2ตอน ยังเอา z97+i7 4790k@4.7 fulload linx 0.6.5 อยู่เลยครับ มันไม่มีอะไรที่เทสแล้ว cpu ร้อนไปกว่าโปรแกรมนี้แล้วหล่ะครับ

*จะซื้อ hero รอดู gig gaming7 ก่อนไหมครับเผื่อเจอผลเทส คนใช้ เพระาติดใจมาก ทุกอย่างที่ให้มาเหนือกว่าทุกยี่ห้อเลย dual lan intel v219+killer e2400 , hdmi 2.0(ยี่ห้ออื่น 1.4) , m.2 32gb/s 2slot , sound creative core3d ถอดเปลี่ยน op amp เล่นได้เองตามใจชอบอีก มีสวิตบูต 2.5 กับ x6 สำหรับพวกลำโพงความต้านทานสูงแล้วก็หูฟัง แถมเท่าที่ส่องมาภาคจ่ายไฟ 11 เฟสเท่า hero เลย ที่สำคัญราคา 8,400-8,700 เอง

รอฟังผลด้วยครับท่าน
      เห็นด้วยตามที่ท่านCOMMENTว่ามาครับ.

Comment

• Originally posted by eicalos View Post
        น้ำตาจิไหลขอบคุณมากคนับ นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบให้ซะละ คงเอาเป็น Ranger ล่ะคับ
        Gigabyte นี่น่าจะเหลืองแน่นอน
        MSI นี่ดูมันไม่ค่อยจะดีเท่าไร
        ไปฮีโร่ดีกว่านะผมว่า.

Comment

• Originally posted by vip_wut View Post
          สงสัยบอร์ด มันรวมกันรึเปล่าคับ
          หมายถึง m.2 สองสล๊อตนี้มันรวมกันใช่ไหม ? รวมกันครับท่าน vip_wut

m.2 raid 0 ของ msi เรียกว่า twin turbo ครับผม

Comment

• ขอบคุณคับ

Comment

• Originally posted by COMMENT View Post
              2. 6700k + Ranger/Hero + GTX970 เป็นผมเลือกชุดนี้น้ะ เพราะปีหน้าสำหรับผมการ์ดจอได้เปลีย่นแน่นอนเพราะทั้งสองค่ายย้ายไปใช้ hbm กันหมดแล้ว
              แถม970ราคาไม่แรงมาก ประสิทธิภาพก็เอาอยู่ทุกเกมส์ เรื่อง vram 3.5 ผมมองข้ามไปเลยเมื่อใช้กับ windows 10
              เรื่องน้ำปิดตัว TT water 3.0 extreme มันหม้อน้ำ 3 ตอนเอาอยู่ๆแล้วครับไม่ต้องห่วง
              เพราะขนาดผมใช้ h100i gtx หม้อ2ตอน ยังเอา z97+i7 4790k@4.7 fulload linx 0.6.5 อยู่เลยครับ มันไม่มีอะไรที่เทสแล้ว cpu ร้อนไปกว่าโปรแกรมนี้แล้วหล่ะครับ

*จะซื้อ hero รอดู gig gaming7 ก่อนไหมครับเผื่อเจอผลเทส คนใช้ เพระาติดใจมาก ทุกอย่างที่ให้มาเหนือกว่าทุกยี่ห้อเลย dual lan intel v219+killer e2400 , hdmi 2.0(ยี่ห้ออื่น 1.4) , m.2 32gb/s 2slot , sound creative core3d ถอดเปลี่ยน op amp เล่นได้เองตามใจชอบอีก มีสวิตบูต 2.5 กับ x6 สำหรับพวกลำโพงความต้านทานสูงแล้วก็หูฟัง แถมเท่าที่ส่องมาภาคจ่ายไฟ 11 เฟสเท่า hero เลย ที่สำคัญราคา 8,400-8,700 เอง
              ขอบคุณมากคับงั้นคงเอาตามนี้เนอะ ถ้างบประมาณไม่โดนริดรอนด้วยสิ่งที่คาดไม่ถึงซะก่อน จัด GTX970 คิดเอาว่าฮา ใช้ไปก่อน ตัวใหม่ออกค่อยปล่อยมือสองซัก 5-6 พันบาทพอ
              เพราะปกติเล่นก็ไม่ปรับสุดอยู่แล้วน่าจะไม่มีปัญหาอะไร กว่าตัวใหม่จะออกแต่หวังว่าจะไม่โดนหักหลัง HBM2 แรม 5.5 GB อีกนะ 555+

ส่วนเรื่องให้ดูตัว Gaming 7 นี่ก็น่าคิดอยู่เหมือนกันเนอะออฟชั่นเยอะแต่ผมไม่ได้ใช้ซักอย่างเลยนะ
              - แลนสองช่องก็ใช้แค่ช่องเดียวอยู่แล้วอีกช่องก็คงปล่อยไว้
              - HDMI 2.0 จอเป็นรุ่นเก่า 1080p ร้าย ๆ แต่ยังใช้ได้อยู่ มันได้แค่ hdmi 1.3 หรือ 1.4 นี่ล่ะ
              - Dual M.2 อันนี้เวป ตปท. ทดสอบมาพอว่ามีข้อจำกัดของ Chipset อยู่นะตอน Raid 0 เหมือนว่ามันใช้ได้ไม่เต็มที่
              - เรื่องเสียงไม่ได้ซีเรียสมากคับ เพราะเสียงผมต่อเข้า Power Amp สำหรับเครื่องเสียงอยู่แล้ว มี Amp ขับเบสต่างหากอีกชุดนึง หูฟังไม่ได้ใช้คับดังสนั่นในห้องเก็บเสียง
              - ส่วนเรื่องภาคจ่ายไฟมันมากกว่า Hero 1 เฟส และ Ranger กับ Hero 10 เฟสเท่ากันซะด้วย
              - ราคาก็เป็นเรื่องที่น่าคิดมากแต่ก็คงจะอยู่ใน Range นี้ล่ะคับไม่หนีไปไหนละ จะไป Maximus Extreme นี่คงไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไปแน่ ๆ
              - ปัญหาหลักที่ผมตัด Gaming 7 ออกไปนี่เพราะกลัวมันจะเหลืองล้วน ๆ เลยครัชชชช เหลืองทีนี่ทุเรศเลยนะ ขายมือสองใครจะเอาล่ะนั่น ชั่งกิโลเป็นเศษเหล็กได้เลย

Originally posted by VanGuarD View Post
              รีวิว M.2 RAID 0 ตัวแรงอย่าง samsung 950 pro ออกมาแล้วนะครับ ได้ความเร็วประมาณเขียนอ่าน 3100/3200

หรือเต็มที่สุดหลอดจริงๆ เลย คือ ไม่เกิน 4000MB/s เพราะ มันตันที่ PCIe 3.0 x4 สายปั่นแต้มโปรดระวัง

ตัวเดียวมันวิ่งอยู่ 2500/1500 (512GB) หรือ 2500/900 (256GB)

ตอนแรกผมนี่แหละอยากย้ายมาบ้านฟ้า เพราะ M/B บางรุ่นใส่ M.2 ได้สองตัว

ตอนนี้เข้าใจแล้วว่า M/B ส่วนใหญ่ทำไมมี M.2 ให้อันเดียว และกลับไปซุ่มดูสถานการณ์ใหม่อีกรอบก่อน อิอิ
              มันเป็นข้อจำกัดของ Chipset Z170 คนับ ในเวป ตปท. เค้าก็ทดสอบเจอแบบนี้เหมือนกัน Raid 0 นี่น่ากลัวอยู่นะ ตัวไหนพังขึ้นมา
              ถ้าไม่ได้ Backup ไว้อีกชุดน้ำตาไหลเลย

Originally posted by 191 View Post
              ไปฮีโร่ดีกว่านะผมว่า.
              ไม่ Hero ก็ Ranger ล่ะคับ ขึ้นอยู่กับงบในตอนที่จะซื้อ

Comment

• สอบถามครับมีใครใช้ biostar อยู่บ้างเห็นราคา BIOSTAR GAMING Z170T แล้วถูกใจมาก

Comment

• ต้อง set bios ยังไงครับ ให้ Clock Cpu วิ่งเต็ม งงมากครับ เพิ่งย้ายจาก 1156 มา

ปิด EIST

ปิด C state

เปิด XMP

i5 6600k @ 4.5 ไฟ 1.300

msi z170a gaming3

Comment

• เจ้า Intel Thermal Solution รุ่น XTS100H ในไทยมีขายไหมครับ อยากเล่นของ Original แหะๆ

ใน Ebay ก็เจอแต่ DBX-B ที่แอมป์น้อยกว่าครับ (XTS100H : 0.9A, DBX-B : 0.7A) ไม่ก็เจอราคาแบบโหด แถมไม่ส่งมาไทยอีก
                    Last edited by Alderwood; 29 Oct 2015, 21:04:38.

Comment

• Originally posted by MoNoGaMy View Post
                      ต้อง set bios ยังไงครับ ให้ Clock Cpu วิ่งเต็ม งงมากครับ เพิ่งย้ายจาก 1156 มา

ปิด EIST

ปิด C state

เปิด XMP

i5 6600k @ 4.5 ไฟ 1.300

msi z170a gaming3

ใน BIOS ไม่ต้องปิดอะไรก็ได้นะ
                      ปรับในวินโดวส์ที่ Control Panel > Power Options เลือกเป็น High Performance แค่นั้นละ

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                        ใน BIOS ไม่ต้องปิดอะไรก็ได้นะ
                        ปรับในวินโดวส์ที่ Control Panel > Power Options เลือกเป็น High Performance แค่นั้นละ
                        ได้แล้ว ขอบคุณครับผม

Comment

ลาซาด้ามาส่งละ จับคู่กับบอร์ดตัวไหนดีงบจะหมดแล้ว 555
                          แรมจะจัด G.Skill Trident Z DDR4-3000 (8*2)

Comment

• มาแจมด้วยครับ อิอิ I7 6700

Comment

• แรมมีแต่ G skill กับ Cosiar เท่านั้นหรอ อยากได้ ยี่ห้ออื่น ราคาไม่แรงนะ ลากไป 3500

Comment

• มีแค่นี้คับ
                                มาแบบประหยัด งบน้อย อาศัย ออนบอร์ด
                                [/url]

Comment

Working...
                                X