Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Yokboa View Post
    ทาอะไรให้มันอ่ะครับ เงาเชียว
    เป็นผิวโลหะขัดเงาไม่ได้ทาอะไรครับ
    กระดองที่เห็นเป็นกระดองของ4770Kตัวที่ผมผ่าเสียไม่ใช่ของตัว4790Kที่ผมถอดโดยใช้ปากกา ผมเอากระดาษทรายเบอร์2000ลูบพอเรียบแล้วใช้wenolขัดให้เงาครับ.

ขอบคุณครับลุง.

Comment

• Originally posted by 191 View Post
      เป็นผิวโลหะขัดเงาไม่ได้ทาอะไรครับ
      กระดองที่เห็นเป็นกระดองของ4770Kตัวที่ผมผ่าเสียไม่ใช่ของตัว4790Kที่ผมถอดโดยใช้ปากกา ผมเอากระดาษทรายเบอร์2000ลูบพอเรียบแล้วใช้wenolขัดให้เงาครับ.

ขอบคุณครับลุง.
      ยอดเลยครับ อยากทำย้าง

Comment

• อยู่ด้วยครับ เพิ่งไปถอยมาเมื่อวานกะว่าจะเอาแค่i5 6600kแต่ของหมดทุกร้านเลยได้I7 6700Kมาแทน

Comment

• ถ้าผมเปลี่ยนแรมจาก 2400 ไป 3200 จะ oc CPU ดีขึ้นไหม ตอนนี้กดที่ 4.8 แต่ไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ ถ้าเสียรต้อง 4.6 ไว้กับ 6600k ถ้าเปลี่ยนมีโอกาสถึง 5.0 ไหม เพราะแรมเดิม 8gb ว่าจะใส่เพิ่มหรือเปลี่ยนดี รู้สึก 8gb ที่มีไม่เพียงพอ

ของเดิม Kingston hyper x 4x2 กำลังเล็งว่าจะเอา
          1. Kingston hyper x 2400 8x2 มาเพิ่ม หรือ
          2. G skill 3200 8x2 มาเปลี่ยนดี

Sent from my MI 4W using Tapatalk

Comment

• Originally posted by dnet View Post
            ถ้าผมเปลี่ยนแรมจาก 2400 ไป 3200 จะ oc CPU ดีขึ้นไหม ตอนนี้กดที่ 4.8 แต่ไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ ถ้าเสียรต้อง 4.6 ไว้กับ 6600k ถ้าเปลี่ยนมีโอกาสถึง 5.0 ไหม เพราะแรมเดิม 8gb ว่าจะใส่เพิ่มหรือเปลี่ยนดี รู้สึก 8gb ที่มีไม่เพียงพอ

ของเดิม Kingston hyper x 4x2 กำลังเล็งว่าจะเอา
            1. Kingston hyper x 2400 8x2 มาเพิ่ม หรือ
            2. G skill 3200 8x2 มาเปลี่ยนดี

Sent from my MI 4W using Tapatalk
            แรมจะมีผลกับการลากซีพียูไม่มีเคมากกว่าตัวมีเคครับ เพราะตัวมีเคสามารถปรับตัวคูณดันสปีดซีพียูได้ แต่ตัวไม่มีเคต้องใช้แรมช่วยลากสปีดซีพียูอย่างเดียวดังนั้นแรมบัสสูงจึงดีกว่าแรมบัสต่ำๆ
            คุณใช้6600k ดังนั้นการจะไปถึง 5.0 ไหม ไม่ได้อยู่ที่แรมแต่อยู่ทีซีพียู
            ความเสถียรของระบบหลังการโอเวอร์คล็อกอยู่กับปัจจัยหลายอย่างไม่ได้ขึ้นอยู่กับบัสแรมอย่างเดียวแต่จะต้องมีความสมบูรณ์ทั้งระบบทั้งตัวฮาร์ดแวร์และการปรับแต่ง
            แค่ปรับไฟในการลากซีพียูอย่างเดียวก็มีผลกับความเสถียรของระบบแล้วครับ
            ผมว่าระดับการลากเอามาใช้งานจริงไม่ควรเกิน4.6กับซีพียูทั่วไป แต่ถ้าโชคดีได้ตัวไฟต่ำมาก็ไม่ควรเกิน4.8ครับ
            คหสต.

Comment

• แปลว่าผมจัด 2400 มาเพิ่มน่าจะดีกว่าเปลี่ยนไป 3600 ใช่ไหม

Comment

• Originally posted by dnet View Post
                แปลว่าผมจัด 2400 มาเพิ่มน่าจะดีกว่าเปลี่ยนไป 3600 ใช่ไหม

ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ
                เอามาลากคะแนนจัด3600ได้เลย
                แต่ถ้าเอามาใช้ทำงานจัด2400เพิ่มครับ.

เพิ่มเติมเอามาใช้ทำงานจัด2400แบบ8X2 2ชุด โดยขาย4X2ออกไปครับ.
                Last edited by 191; 6 Jun 2016, 12:58:07.

Comment

• ผมมาทำงานซิมนะ ไม่รู้ว่าจะเร็วขึ้นไหม แต่มันกินแรม ยังลังเล เพราะตามจริง 16 นี่ก็ปรึ่มๆละ

Comment

• Originally posted by 191 View Post
                    แรมจะมีผลกับการลากซีพียูไม่มีเคมากกว่าตัวมีเคครับ เพราะตัวมีเคสามารถปรับตัวคูณดันสปีดซีพียูได้ แต่ตัวไม่มีเคต้องใช้แรมช่วยลากสปีดซีพียูอย่างเดียวดังนั้นแรมบัสสูงจึงดีกว่าแรมบัสต่ำๆ
                    คุณใช้6600k ดังนั้นการจะไปถึง 5.0 ไหม ไม่ได้อยู่ที่แรมแต่อยู่ทีซีพียู
                    ความเสถียรของระบบหลังการโอเวอร์คล็อกอยู่กับปัจจัยหลายอย่างไม่ได้ขึ้นอยู่กับบัสแรมอย่างเดียวแต่จะต้องมีความสมบูรณ์ทั้งระบบทั้งตัวฮาร์ดแวร์และการปรับแต่ง
                    แค่ปรับไฟในการลากซีพียูอย่างเดียวก็มีผลกับความเสถียรของระบบแล้วครับ
                    ผมว่าระดับการลากเอามาใช้งานจริงไม่ควรเกิน4.6กับซีพียูทั่วไป แต่ถ้าโชคดีได้ตัวไฟต่ำมาก็ไม่ควรเกิน4.8ครับ
                    คหสต.
                    ตามนั้นเลยครับ ไป 5Ghz ได้ไม่ได้ ขึ้นกับตัว cpu เอง 80% cooling สัก 15% บอร์ด 5%

Comment

• ร่วมด้วยอีกคนครับ i5 6400

Comment

• กำลังจะประกอบชุดนี้เข้าคลับครับ **เน้นเดิมๆครับ** ผ่านไหมครับ ติชมได้ครับ

CPU_Intel_Core_i7-6700(Box-Fan_Next)///Box-Fan/Nextต่างกับBox-Ingram/Synnexไหมครับ

CPU_COOLER_ZALMAN_CNPS_10X_Performa///เปลี่ยนแทนพัดลมเดิม(แต่...ก็ลังเลระหว่างตัวนี้กับHYPER-212_Xอยู่ครับ)

GIGABYTE_B150M-HD3_DDR4///ที่เลือกตัวนี้เพราะมีM.2เผื่ออาจต้องใช้และ....เรื่องความร้อนfull_loadผ่านไหมครับ

RAM_DDR4(2133)_16GB._(8GBX2)_Corsair_Vengeance_LPX_Black//เป็นBUS2133เพราะใช้เดิมๆครับ

(80Plus)_SEASONIC_S12II_620W///ที่คิดไว้มี520wอีกตัวแต่เลือก620wเผื่อไว้สำรองการ์ดจอ1070ครับ

(NP)_mATX_AEROCOOL_QS-240_(Black)///ที่เลือกเพราะขนาดใหญ่ดีครับx_209x419x372_x

SSD_Samsung_850_PRO_256GB_///ของเก่าครับ

ปล.
                        GIGABYTE_B150M-HD3_DDR4 มีผลเสียต่อ CPU 6700 ไหมครับ

Comment

• Originally posted by OporVsBenz View Post
                          กำลังจะประกอบชุดนี้เข้าคลับครับ **เน้นเดิมๆครับ** ผ่านไหมครับ ติชมได้ครับ

CPU_Intel_Core_i7-6700(Box-Fan_Next)///Box-Fan/Nextต่างกับBox-Ingram/Synnexไหมครับ

CPU_COOLER_ZALMAN_CNPS_10X_Performa///เปลี่ยนแทนพัดลมเดิม(แต่...ก็ลังเลระหว่างตัวนี้กับHYPER-212_Xอยู่ครับ)

GIGABYTE_B150M-HD3_DDR4///ที่เลือกตัวนี้เพราะมีM.2เผื่ออาจต้องใช้และ....เรื่องความร้อนfull_loadผ่านไหมครับ

RAM_DDR4(2133)_16GB._(8GBX2)_Corsair_Vengeance_LPX_Black//เป็นBUS2133เพราะใช้เดิมๆครับ

(80Plus)_SEASONIC_S12II_620W///ที่คิดไว้มี520wอีกตัวแต่เลือก620wเผื่อไว้สำรองการ์ดจอ1070ครับ

(NP)_mATX_AEROCOOL_QS-240_(Black)///ที่เลือกเพราะขนาดใหญ่ดีครับx_209x419x372_x

SSD_Samsung_850_PRO_256GB_///ของเก่าครับ

ปล.
                          GIGABYTE_B150M-HD3_DDR4 มีผลเสียต่อ CPU 6700 ไหมครับ
                          แจ่มแล้วนะ

Comment

• ขอเข้าด้วยอยู่มา2อาทิตแล้วครับ
                            I3 6100
                            H170N wifi
                            ของแบบเล็กๆ
                            Attached Files

Comment

ขอเข้าด้วยครับ เพิ่งประกอบใหม่

i7-6700k

Comment

• ลองละ บัสแรมไม่มีผลกับการยกตัวคูณจริงด้วย ไม่ต่างเลย ดีไปลองของเพื่อนก่อนบัส 3000 สุดท้าย OC ได้เท่ากันในระดับเสถียร แต่ถ้ายกบัสได้ดีกว่า แต่ก็นะ ยกตัวคูณกลับให้ผลน่าพอใจเช่นกัน

Comment

Working...
                                X